ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กัน] สำนักพู่กันเล่นสเกลโมเดลอีกแล้ว 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa  (อ่าน 21813 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG ทุกท่าน กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<

มาอีกแล้วครับ งานสเกลโมเดลรถมอเตอร์ไซค์ (สงสัยจะแตกไลน์แบบกุ่ไม่กลับ)  :iconsweat:
สำหรับคราวนี้เป็นรถในฝันของใครหลายๆคน Suzuki GSX1300R Hayabusa นั่นเอง กับขุมพลัง 1,300 CC และเคยเป็นเจ้าของฉายามอเตอร์ไซค์ที่เร็วที่สุดในโลก
ทำความเร็วสูงสุดได้ที่ 300 กว่าๆ km/hr (ผมจำตัวเลขที่แน่ชัดไม่ได้) โดยประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยขับเจ้านี่มา ก็บอกได้เลยว่าเป็นรถที่ขับสนุกมากๆ
ขับไปไหนก็มีแต่คนเหลียวมอง รถแรงจริงไรจริง แต่ไม่ค่อยเหมาะกับการขี่ในเมืองสักเท่าไหร่ เนื่องจากรถติด ซอกแซกได้ลำบาก ขี่ในเมืองทีก็เหงื่อแตกพลั่กกันเลยดีเดียว
ผู้ที่อยากขี่เจ้านี่ ควรมีประสบการณ์มี่พื้นฐานในการขี่ BigBike มาก่อน มิฉะนั้นอาจคุมรถไม่อยู่ ทำให้กลิ้งเอาได้ง่ายๆ

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง เจ้านี่ก็เป็นของค่ายสองดาว Tamiya เช่นเคย สเกลทำออกมาได้ลงตัว สวยมากๆ ย่อจากของจริงมาได้กว่า 99% เลยทีเดียว
รายละเอียดก็ยังเยอะเหมือนเดิม มีชิ้นที่ต้องอุดขัดรอยผ่ากลางอยู่สามชิ้นคือ บังโคลนหน้า บังโคลนหลัง และแฟริ่งท้าย ตัวโมเดลสามารถเลือกทำสีทำลายได้หลากหลาย
แล้วแต่ว่าอยากได้โมเดลปีไหน โดยที่กล่องและคู่มือมีแนะนำอยู่สามสี คือตั้งแต่โมเดลปี 1999-2002 โดยคันนี้ผมเลือกทำลายเป็นโมเดลปี 2002
ลายสีดำที่ชุดแฟริ่งใช้ Masking Tape ที่แถมมาให้แปะแล้วทา (กั้นพ่นนั่นแหละ) เปลี่ยนสีชุดโช๊คอัพหน้าและปลายท่อใหม่ให้ดูดุดันกว่าเดิม

มาดูรายละเอียดสีที่ใช้กันบ้างครับ สีที่ใช้ทั้งหมดเป็นของ Gunze ใช้ Mr. Retarder Mild เป็นตัวทำละลาย
สีน้ำเงิน - #322 Phthalo Cyanine Blue + #67 Purple
สีดำแฟริ่ง, ล้อ - #2 Black
สีดำปลายท่อ - #92 Semi Gloss Black
สีดำเบาะ, จุดเล็กๆอื่นๆ - #92 Semi Gloss Black + #30 Flat Base
สีเงินเครื่อง - #8 Silver + #30 Flat Base
สีเงินจานเบรค, จุดอื่นๆ - #159 Super Silver
สีทองโซ่ - #9 Gold แต้มด้วย #92 Semi Gloss Black
สีทองกระบอกโช๊คอัพ, จานเบรค - #9 Gold + #48 Clear Yellow
สีเหล็กแผงคอ - #28 Steel + #61 Burnt Iron

มาดูผลงานกันเลยครับ ติชมกันได้เต็มที่ครับ :iconsmile:

ลายละเอียดแผงคอ เพิ่งมาสังเกตเห็นว่าลืมทำสีตรงสวิตช์ต่างๆ  :icondizzy:

มาดูเครื่องในกันบ้าง

เทีบบกับเจ้า ZX-14 บ้าง หามาเพิ่มอีกสักคันก็ตั้งแก๊งค์ได้ละ  :iconwish:

กินกันไม่ลงจริงๆ หล่อทั้งคู่  :iconlove:

หมดแล้วจ้า ก็เป็นอีกผลงานหนึ่งที่ตั้งใจทำตั้งใจทา ถึงแม้ว่าท้ายที่สุดจะออกมาเละบ้างไรบ้าง แต่ก็ยังภูมิใจกับผลงานตัวเองเหมือนเดิม
อยากให้ทุกๆท่านที่หัดทาสีพู่กันอย่าเพิ่งท้อแท้หมดกำลังใจ ลองใจเย็นๆค่อยๆทาดู ผมว่าของแบบนี้เราฝึกกันได้ครับ ผมทำได้ ยังไงท่านก็ต้องทำได้แน่นอน

เจอกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 06:58:05 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ angelicz

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
ถ้าเปลี่ยนที่ถ่ายภาพเป็นบนถนนนี่ ผมนึกว่าของจริงนะเนี่ย :iconwish:

ขออภัยครับ ได้แต่ชม ไร้ที่ติจริงๆ :iconlove:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Yoon_A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
สวยเช่นเคยครับ สีเงินเครื่องก็เงาดี ทาได้อย่างเนียนเลย
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

ออฟไลน์ ketaza

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
ทาเรี๊ยบเรียบ^^
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
สวยมากเลยครับ ทาได้เรียบมากๆ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ฝีมือการทาสีด้วยพู่กันสำนักนี้สุดยอดจริงๆ ต้องยกนิ้วให้เลยครับ
ทาได้เรียบ สวยเนียนมากเลยครับ เนียนเสียจนผมนึกไม่ถึงว่าพู่กัน
จะสามารถสร้างสรรค์งานออกมาได้ขนาดนี้

รายละเอียดต่างๆ ทำออกมาได้ดีมากเลยครับ สมจริงยิ่งพอเอามาจอดคู่กันกับ
Ninja แล้วยิ่งดูดีขึ้นไปอีกสวยทุกมุมมองเลยครับ

สงสัยนิดนึงครับ ตรงบริเวณสีเงินของเฟรม กับสวิงอาร์ม ทางทามิยา ชุบมาให้
แบบสำเร็จเลยหรือเปล่าครับ แล้วใช้กาวอะไรในการประกอบครับ
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:
PS. รอบหน้าผมขอรีเควสต์เป็น มอไซค์จาก Moto GP นะครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
งานชิ้นนี้ก็สวยนิ่งเหมือนเลยครับ
ลายละเอียดเล็กๆบางจุดอาจจะยังสีไม่เรียบบางแต่โดยองรวมแล้วสวยครับ
โดยสวนตัวชอบการเลือกใช่สีของคุณ JinBikeR  จัง
ตั้งแต่งานครั้งก่อนแล้ว มีการเลือกใช่สีที่ปกติเราไม่ค่อยใช่(ในการทาสี SD BB)
อย่างสีน้ำเงิน การผสมสีระหว่าง #322 Phthalo Cyanine Blue + #67 Purple ก็ออกมาดูลงตัวมาก

ได้ดูงานชิ้นนี้แล้วทำให้รู้สึกเลยว่าเรื่องการเลือกใช่สี ของตัวผมเองนั้นยังไม่ดีพอต้องลองหาสีแปลกๆ ผสมสีแปลก ดูบางซะละ

• กัน-โอตะ
ถ้าเปลี่ยนที่ถ่ายภาพเป็นบนถนนนี่ ผมนึกว่าของจริงนะเนี่ย :iconwish:

ขออภัยครับ ได้แต่ชม ไร้ที่ติจริงๆ :iconlove:

ขอบคุณมากนะครับ  :iconsmile:

สวยเช่นเคยครับ สีเงินเครื่องก็เงาดี ทาได้อย่างเนียนเลย

ขอบคุณครับผม แต่จริงๆสีเงินที่เครื่องจะไม่เงานะครับ เพราะผสม Flat Base ลงไปด้วย  :iconsmile:

ทาเรี๊ยบเรียบ^^

ขอบคุณครับผม  :iconjoy:

สวยมากเลยครับ ทาได้เรียบมากๆ

ขอบคุณคร้าบบ  :iconhappy:

ฝีมือการทาสีด้วยพู่กันสำนักนี้สุดยอดจริงๆ ต้องยกนิ้วให้เลยครับ
ทาได้เรียบ สวยเนียนมากเลยครับ เนียนเสียจนผมนึกไม่ถึงว่าพู่กัน
จะสามารถสร้างสรรค์งานออกมาได้ขนาดนี้

รายละเอียดต่างๆ ทำออกมาได้ดีมากเลยครับ สมจริงยิ่งพอเอามาจอดคู่กันกับ
Ninja แล้วยิ่งดูดีขึ้นไปอีกสวยทุกมุมมองเลยครับ

สงสัยนิดนึงครับ ตรงบริเวณสีเงินของเฟรม กับสวิงอาร์ม ทางทามิยา ชุบมาให้
แบบสำเร็จเลยหรือเปล่าครับ แล้วใช้กาวอะไรในการประกอบครับ
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:
PS. รอบหน้าผมขอรีเควสต์เป็น มอไซค์จาก Moto GP นะครับ  :iconjoy:

ขอบคุณมากนะครับที่ยังติดตามชมกันอยู่ สีของเฟรมกับสวิงอาร์มเค้าชุบโครเมี่ยมมาให้เลยครับ
แต่ตรงเฟรมด้านหลังที่ติดกับบริเวณพักเท้าหน้าลงสี Silver เองครับ ขี้เกียจลอกสีเดิมออก เลยมีลอกๆนิดหน่อย แหะๆ
กาวที่ใช้ในการประกอบก็กาวตราช้างนี่แหละครับ ส่วนกาวที่ใช้เชื่อมรอยผ่ากลางใช้ทามิย่าฝาเขียวกับฝาส้มกลิ่นหอม ติดอยู่ ดมทุกวัน ฮ่าๆ
ส่วนรอบหน้า ผมกะอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอาตัวจาก Moto GP บ้าง ยิ่งพวกตัวใหม่ๆนี่ รายละเอียดเยอะมากเลยดีเดียว ไม่รู้จะไหวหรือเปล่า

งานชิ้นนี้ก็สวยนิ่งเหมือนเลยครับ
ลายละเอียดเล็กๆบางจุดอาจจะยังสีไม่เรียบบางแต่โดยองรวมแล้วสวยครับ
โดยสวนตัวชอบการเลือกใช่สีของคุณ JinBikeR  จัง
ตั้งแต่งานครั้งก่อนแล้ว มีการเลือกใช่สีที่ปกติเราไม่ค่อยใช่(ในการทาสี SD BB)
อย่างสีน้ำเงิน การผสมสีระหว่าง #322 Phthalo Cyanine Blue + #67 Purple ก็ออกมาดูลงตัวมาก

ได้ดูงานชิ้นนี้แล้วทำให้รู้สึกเลยว่าเรื่องการเลือกใช่สี ของตัวผมเองนั้นยังไม่ดีพอต้องลองหาสีแปลกๆ ผสมสีแปลก ดูบางซะละ

ขอบคุณที่ติชมครับผม ผมเองก็ผสมมั่วๆไปเรื่อยๆเหมือนกัน ผสมอยู่นานเลยกว่าจะได้แบบที่พอใจออกมา
เพราะในคู่มือเค้าให้ใช้สีของทามิย่า บางสีก็พอเทียบกับ Gunze ได้ แต่บางสีเทียบไม่ได้ก็ต้องเปิดหาตัวอย่างในเน็ท
แล้วก็ผสมออกมาเองอย่างนี้แหละครับ

ออฟไลน์ armchai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
ทาสีพู่กันได้สวยมากเลยครับ เงาวับเลย สุดยอดๆๆ  :iconvsign: :iconvsign:

แนะนำเพิ่มเติมนะครับ ยังเห็นบางส่วนที่พอจะทำเพิ่มได้บ้าง
- น่าจะใช้กระดาษทรายขัดตะเข็บยางออกด้วย
- ถ้ามีสว่านหัวเล็ก ๆ สัก 0.4 - 0.6 เจาะรูจานเบรคจะแหล่มเลย ไม่งั้นก็วอชรูเพิ่มมิติแก้ขัดได้ครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
ทำสีออกมาสวยมากๆเลยครับ เก็บลายละเอียดดีจริงๆ
มีข้อมูลของรถให้อ่านด้วย
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ผมเองก็ชอบรถมอเตอร์ไซค์ครับ
แต่คงขับพวกบิกไบค์ ไม่ได้ ยังมีความสามารถรถไม่ถึง
 :iconcry: :iconcryjoy: :iconcry:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
ทาได้สวย เรียบเนียนมากเลย โมเหมือนจริงมากครับ ชอบ ๆ ๆ  :iconsmile:

ปล. เป็นความใฝ่ฝันของผมเหมือนกันครับ Big bike เนี๊ยะ ตอนนี้มีปัญหาหามาได้แค่ Phantom 150 cc. สองจังหวะคร๊าบบบ

• กัน-โอตะ
ทาสีพู่กันได้สวยมากเลยครับ เงาวับเลย สุดยอดๆๆ  :iconvsign: :iconvsign:

แนะนำเพิ่มเติมนะครับ ยังเห็นบางส่วนที่พอจะทำเพิ่มได้บ้าง
- น่าจะใช้กระดาษทรายขัดตะเข็บยางออกด้วย
- ถ้ามีสว่านหัวเล็ก ๆ สัก 0.4 - 0.6 เจาะรูจานเบรคจะแหล่มเลย ไม่งั้นก็วอชรูเพิ่มมิติแก้ขัดได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
เรื่องเจาะรูจานเบรคนี่ผมคิดไว้ตั้งแต่คันที่แล้วละครับ แต่ติดที่ว่าไม่มีสว่านมือนี่สิ  :iconsweat:
แต่เดี๋ยวคราวหน้าจะหาสว่านมือมาใช้แล้วครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คันหน้าเดี๋ยวเจาะแน่นอนครับ

ทำสีออกมาสวยมากๆเลยครับ เก็บลายละเอียดดีจริงๆ
มีข้อมูลของรถให้อ่านด้วย
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ผมเองก็ชอบรถมอเตอร์ไซค์ครับ
แต่คงขับพวกบิกไบค์ ไม่ได้ ยังมีความสามารถรถไม่ถึง
 :iconcry: :iconcryjoy: :iconcry:

ขอบคุณมากครับผม ใจรักต้องลองครับผม  :iconsmile:

ทาได้สวย เรียบเนียนมากเลย โมเหมือนจริงมากครับ ชอบ ๆ ๆ  :iconsmile:

ปล. เป็นความใฝ่ฝันของผมเหมือนกันครับ Big bike เนี๊ยะ ตอนนี้มีปัญหาหามาได้แค่ Phantom 150 cc. สองจังหวะคร๊าบบบ

ขอบคุณมากครับคุณครู ผมเองก็ชอบดูผลงานของครูเช่นกันครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ dj.053

• Like: 50
สุดยอดครับ อยากทำสักคันเหมือนกันครับ ปล.ผมก็สาย Biker ครับ

ออฟไลน์ ultracheng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
 :iconpanic: พู่กันหรอเนีย  เนียนมากกก   :iconlove:

• กัน-โอตะ
สุดยอดครับ อยากทำสักคันเหมือนกันครับ ปล.ผมก็สาย Biker ครับ

ลองเลยครับ แล้วจะติดใจ
ป.ล. งี้เราก็สายเดียวกันสิครับ อิอิ  :iconvsign:

:iconpanic: พู่กันหรอเนีย  เนียนมากกก   :iconlove:

ขอบคุณมากครับผม  :iconsmile: