ผู้เขียน หัวข้อ: ราคากันพลาที่ไทยกับฮ่องกง ?  (อ่าน 19633 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepob

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
ราคากันพลาที่ไทยกับฮ่องกง ?
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:08:43 PM »
อย่างที่เกริ่นถามตามหัวกระ้ทู้เลยครับ

ทำไมราคาโมเดล(กันดั้ม) ที่ฮ่องกง ถึงได้ถูกกว่าของที่ไทยครับ ?  ถามแบบคนความรู้น้อยๆ เลย

ออฟไลน์ ayodya gundam

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
Re: ราคากันพลาที่ไทยกับฮ่องกง ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:40:21 PM »
ฺBANDAI HQ อยู่ที่ญี่ปุ่น

ฺBANDAI ASIA อยู่ที่ฮ่องกง

บ้านเรามี DREAMTOY
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

• *
Re: ราคากันพลาที่ไทยกับฮ่องกง ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:48:42 PM »
ขอบคุณครับ

แปลว่าเราไม่สามารถไปหิ้วเยอะๆ มาขายเองได้ (???)

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:57:58 PM »
..ราคาบ้านเรานี่ ถ้าไม่ได้ซื้อตามร้านหิ้วมา
..ซื้อผ่านตัวแทนลุงนี่ เกือบจะเยนละบาทเลยทีเดียว :iconpale:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:01:27 PM »
ตั้งคำถามแบบคนไม่รู้จริงๆ น่ะครับ

ปกติชอบ -> ดูราคา -> ซื้อ -> ต่อ

ตอนนี้เลยอยากรู้ว่าทำไมแต่ละที่ราคาแตกต่างกัน (พอสมควร)

ออฟไลน์ Yoon_A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:10:42 PM »
แต่ละร้านเขาก็มีค่าหิ้ว ค่าเช่า บางร้านอยู่ไกล และปัจจัยอื่นๆ แต่ไม่นับในห้างเพราะค่าวางหิ้งมันแพงอยู่แล้ว (จุดนี้อธิบายให้คุณsoranibrahim ทราบ)
ราคาจะต่างกันก็ไม่แปลกครับ พอใจร้านไหนก็อุดหนุนร้านนั้นดีกว่านะผมว่า
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:29:21 PM »
ตั้งคำถามแบบคนไม่รู้จริงๆ น่ะครับ

ปกติชอบ -> ดูราคา -> ซื้อ -> ต่อ

ตอนนี้เลยอยากรู้ว่าทำไมแต่ละที่ราคาแตกต่างกัน (พอสมควร)

คุณทำถูกแล้วครบ   ที่ว่า

แล้วคุณจะไปคิดให้มันวุ่นวายใจทำมัยล่ะครับ  ถ้าพอใจ ก็ซื้อไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ เหมือนเราจะกิน ข้าวหน้าเป็ด ข้างทางก็มี ในห้างก็มี ภัตคารก็มี คุณจะเลือกกินที่ไหนล่ะ..

คำตอบอยู่ในใจคุณแล้ว...   :iconmouth:

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:33:03 PM »
แล้วทำไมเรฟบน  ดูราคา> ซื้อ >  ดอง   อ่ะครับ   :iconlol:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:37:05 PM »

คุณทำถูกแล้วครบ   ที่ว่า

แล้วคุณจะไปคิดให้มันวุ่นวายใจทำมัยล่ะครับ  ถ้าพอใจ ก็ซื้อไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ เหมือนเราจะกิน ข้าวหน้าเป็ด ข้างทางก็มี ในห้างก็มี ภัตคารก็มี คุณจะเลือกกินที่ไหนล่ะ..

คำตอบอยู่ในใจคุณแล้ว...   :iconmouth:

เข้าใจตอบคำถามน่ะครับ ตรงประเด็นมากๆเลย :icontounge:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 04:39:09 PM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:39:18 PM »

อ้างถึง

อย่าไปคิดมากครับ เว้นเสียจากคุณจะหิ้วมาขาย ถ้าคิดจะซื้อเล่น ตามที่คุณบอก
ซื้อในไทย ดีกว่าครับ ไม่ยุ่งยากไม่วุ่นวายดี นอกเสียคุณจะไปเที่ยวฮ่องกง
ก็ลองหา ดูในหน้า พาทัวส์ละกันเน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 04:44:26 PM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:44:53 PM »
..ดีแล้วครับ คุณ pepob หาข้อมูลมาถามจากในนี้ก่อน
 gunpla ตัวแรกของผมซื้อจากในห้างหน่ะครับ แบบพอใจก็ซื้อเลย
แต่พอหาข้อมูลเพิ่มขึ้น
..ประหยัดไปได้เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 04:45:25 PM โดย soranibrahim »

• กัน-โอตะ
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:48:43 PM »
มาดูต้นทุน ของข้าวหน้าเป็ด ของแต่ละที่กันหน่อยแล้วกัน

ข้างทาง-- จะมีอะไรมากมาย เป็นธุรกิจครอบครัว พ่อทำ แม่เสริฟ ลูกล้างจาน... พออยู่พอกิน กำไรน้อยหน่อย ขายได้กับคนทุกระดับ

ในห้าง-- มากกว่า "ข้างทาง" ไหนจะค่าแอร์ ค่าสถานที่ ค่าจ้างลูกจ้างอีก  เป็ดที่เอามาทำ ข้าวหน้าเป็ด อาจมาจากฟาร์มเดียวกันก็ได้ แต่ มีต้นทุนสูงกว่า ตามที่กล่าวมา

ในห้าง-- อันนี้ กินเอาหรู เพราะมันก็ อิ่มเหมือนกัน แต่ บรรยากาศมันต่างกัน มากมาย... ต้นทุนสูงที่สุด...

ทั้ง 3 ที่ ก็อิ่มเหมือนกัน แต่ ต้นทุนก็แปรผันไปตาม แหล่งที่อยู่...

ที่นี้ก็ปรับ เข้ามาให้เข้ากับ พลาสติกโมเดล  ก็น่าจะได้คำตอบ แล้วน่ะ

:iconmouth:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 05:09:07 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ผมถามเผื่อ อนาคต(อันไกลโพ้นนนนนนนนน) อยากจะเปิดร้านบ้าง อะไรบ้าง เทือกๆ นั้น

ออฟไลน์ ong

• *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:11:40 PM »

แล้วคุณจะไปคิดให้มันวุ่นวายใจทำมัยล่ะครับ  ถ้าพอใจ ก็ซื้อไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ เหมือนเราจะกิน ข้าวหน้าเป็ด ข้างทางก็มี ในห้างก็มี ภัตคารก็มี คุณจะเลือกกินที่ไหนล่ะ..

คำตอบอยู่ในใจคุณแล้ว...   :iconmouth:

จะว่าไปมันก็เอาข้าวหน้าเป็ดมาเทียบไม่ได้นะ

ข้าวหน้าเป็ดข้างทาง กับข้าวหน้าเป็ดตามห้าง หรือจะเอา Mandarin Duck ต้นทุนต่างๆ กรรมวิธี แหล่งของเครื่องปรุงคนละอย่าง บางที่อาจมีอะไรเพิ่มเติมมากกว่าข้างทาง
ว่าง่ายๆวัตถุดิบมันก็ไม่เหมือนซะทีเดียว

แต่ พลาสติกนี่ ของเหมือนกัน ทำที่เดียวกัน ราคาแตกต่างกัน อยู่ที่คนเอามาเสิร์ฟถึงมือเราว่าจะคิดค่าเสิร์ฟเท่าไหร่

5555   ไม่มีไรอยากกวน มดเก เอ้ยมดใหม่เล่นๆ  :iconnasty:  :iconnasty:  :iconnasty:

ปล. รู้วิธีตั้งลำโพงHT ยัง เค้าให้ตั้งในบ้าน อย่าเอามาตั้งนอกบ้านเดี๋ยวเปียกฝน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 06:12:44 PM โดย ong »

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:28:30 PM »
แล้วที่ฮ่องกง ถูกว่าแบบเรากี่% ขอลายแทงด้วยคับ

จากคนไม่เคยไป

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:34:56 PM »
ฮ่องกงมันเมืองท่ากระจายสินค้าอยู่แล้วครับ  ไม่ใช่แค่กันพลา  พวกเสื้อผ้า  หรือ  เครื่องเกมส์บ้านเราก็หิ้วจากที่นั่นทั้งนั้น

เหมือนยุคก่อน Sony เอา PS3 มาขาย  PS3 ในตลาดก็มีล็อตฮ่องกง กับ สิงคโปร์

คือ Volume เขาสูงน่ะครับ  ซื้อของทีเยอะๆ  เพราะเขาขายส่ง  เลยได้ของมาถูก  แล้วค่อยกระจายสินค้าต่อ  บ้านเราก็จะ + ค่าขนส่ง  ค่าเครื่องบิน  ทำให้แพงขึ้นเรื่อยๆ ตามการกระจายเป็นทอดๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:24:55 PM »
โอว ขอบคุณมากครับ

มีอีกคำถามเล็กๆ เหมือนเคยมีสักร้านสองร้านที่หิ้วเข้ามา โดนจับเรื่องไม่มีติด อย. ใช่ไหม ?

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:18:54 PM »

มีอีกคำถามเล็กๆ เหมือนเคยมีสักร้านสองร้านที่หิ้วเข้ามา โดนจับเรื่องไม่มีติด อย. ใช่ไหม ?

เออ น้องครับ อย. มันใช้กับอาหารครับ

ถ้าเป็นพวกนี้ ต้อง มอก. ครับ...

เอาเป็นว่าถ้าน้องสนใจจะเปิดร้านขาย กันอย่างจริง ลองสอบถามกันทางหลังไมด์ดีกว่านะครับ เกรงว่า ถ้าต่อกันอีก จะเป็นไฟลามทุ่งอะครับ... :iconcryjoy:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:31:21 PM »

มอก อ่ะครับ  

พูดแล้วนึกถึงเรื่องนี้

http://play3thai.com/forums/index.php?action=printpage;topic=25635.0

ย่อๆ  จับเครื่องแผ่นเกมส์ / เครื่องเกมส์ ไม่มี มอก.   เกิดก่อนกันพลาโดนจับอีก

..................
..........
....
..
..

.

IPOD NANO Gen6 ผมซื้อมาจากร้าน IStudio ก็ไม่มี มอก นี่หว่า ทำไมไม่โดนจับฟระ  555 ...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 11:32:05 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:46:04 AM »

จะว่าไปมันก็เอาข้าวหน้าเป็ดมาเทียบไม่ได้นะ

ข้าวหน้าเป็ดข้างทาง กับข้าวหน้าเป็ดตามห้าง หรือจะเอา Mandarin Duck ต้นทุนต่างๆ กรรมวิธี แหล่งของเครื่องปรุงคนละอย่าง บางที่อาจมีอะไรเพิ่มเติมมากกว่าข้างทาง
ว่าง่ายๆวัตถุดิบมันก็ไม่เหมือนซะทีเดียว

แต่ พลาสติกนี่ ของเหมือนกัน ทำที่เดียวกัน ราคาแตกต่างกัน อยู่ที่คนเอามาเสิร์ฟถึงมือเราว่าจะคิดค่าเสิร์ฟเท่าไหร่

5555   ไม่มีไรอยากกวน มดเก เอ้ยมดใหม่เล่นๆ  :iconnasty:  :iconnasty:  :iconnasty:

ปล. รู้วิธีตั้งลำโพงHT ยัง เค้าให้ตั้งในบ้าน อย่าเอามาตั้งนอกบ้านเดี๋ยวเปียกฝน 

ใช่ๆครับ ข้าวหน้าเป็ดนี่ เรื่องราคาหรือทำเลไม่เกี่ยวมาก ถ้าจะกินนี่ ..ผมกินเจ้าที่อร่อยครับ