ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทินเนอร์ทำละลาย gundam marker  (อ่าน 18894 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -15
สอบถามทินเนอร์ทำละลาย gundam marker
« เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:48:52 AM »
คือว่าตอนนี้ผมจะใช้พวก gundam maeker มาทาสี Gundam ครับ โดยผมว่าจะกดสีจากปากกา ลงถาดสีแล้วระบายครับ
ผมเลยอยากรู้ว่าถ้าจะล้างสี หรือลบสีที่ระบายสีผิด ผมต้องใช้ทินเนอร์แบบไหนลบเหรอครับ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ถ้ารู้ร้านช่วยแนะนำที่ซื้อหน่อยครับ
พอดีผมเห็นที่เซ็นทรัลมีทินเนอร์ X-20 ของ Tamiya อยู่ครับ มันใช้ด้วยล้างสีที่ภู่กันได้ไหมครับ หรือว่ามีทินเนอร์แบบอ่อนอื่นๆจะแนะนำไหมครับ
ตอนนี้ที่บ้านผมมีแต่ทินเนอร์แบบธรรมดาอยู่ครับ ไม่ทราบว่าถ้าต้องการทินเนอร์อ่อน เอามาผสมเองได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องเอามาผสมกับอะไรครับ แล้วจะทำลายพลาสติกไหมครับ

ตอนนี้เวลาผมกดสีจากปากกาลงจานสี ทำไมสีมันออกช้าครับ แล้วพอดีผมเอาทิชชู่เช็ดหัวปากกา แล้วพบว่าหัวปากกาสามารถถอดออกได้รึเปล่าครับ พอดีผมตกใจกลัวปากกาพัง
เลยรีบใส่กลับที่เดิมแล้ว รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ eakautosrv

• Verified User
  • *
  • Like: -32
Re: สอบถามทินเนอร์ทำละลาย gundam marker
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 03:52:44 AM »
ผม เหน ร้านกันดั้ม ในเชียงใหม่ มีที่ บนเซนกาดสวนแก้ว / ชั้นล่างสุด ของ เซนทรัลแอร์พอต / ร้านthe master grade อยู่ชั้น2โครงการ เดอมาเช่ นิมมานต์ ลองไปถามเค้าดูเผื่อมี
Make Art not War

ออฟไลน์ ayodya gundam

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
Re: สอบถามทินเนอร์ทำละลาย gundam marker
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:45:50 AM »
X-20 มันตัวทำละลายอินาเมล เป็นสูตรน้ำมัน ใช้ไม่ได้ชัวร์

ถ้าจะละลายมาร์คเกอร์ ต้องใข้ X-20A หรือ Acrylic Flo หรือ ทินเนอร์สำหรับสีอคริลิก(Mr.Hobby) หรือดีที่สุดสำหรับมาร์คเกอร์คือ ปากกามาร์คเกอร์แท่งขาว ใช้สำหรับลบมาร์คเกอร์โดยเฉพาะ จะกดออกมาผสมกับสีมาร์คเกอร์แล้วใช้ภู่กันทาก็ได้

หัวปากกามันถอดได้ครับ แต่ระวังสีจะแห้ง
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:21:46 AM »
ผมตอบให้ในส่วนที่ถามว่าจะใช้อะไรลบส่วนที่เกินออกมาเวลาตัดเส้น สามารถใช้ครีมอเนกประสงค์สเตคลีน
หรือ น้ำยาทัชชีคลีน ลบเส้นกันดั้มมาร์คเกอร์ได้ครับ สเตคลีนหาซื้อได้ง่าย ที่เซเว่นก็มีขาย กระปุกละไม่เกิน
50 บาท ครับ

ส่วนจะใช้น้ำยาอะไรล้างพู่กันอันนี้ไม่ทราบเลยครับ รอสมาชิกท่านอื่นละกันครับ

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:09:35 PM »
ตอบตามประสบการณ์ที่ลองใช้มานะครับ

1. gundam marker แบบที่เป็นสี เอาไว้ทำสีกันดั้ม = แนะนำให้กดสีลงบนถาดสี แล้ว ผสม RM (Retender mild) ลงไปนิดหน่อย สีจะไม่แห้งเร็วและ จะช่วยให้ทาได้เรียบขึ้นครับ

1.1 เวลาทาผิดต้องการลบสีที่ทาจาก gundam markerสี = ถ้าเป็นจุดเล็กๆ ก็ใช้ ปากกามาคเกอร์สีขาวลบเอา แต่ถ้าจะลบพื้นที่ใหญ่ๆ หรือ ล้างทั้งชิ้น แนะนำให้ใช้ ทินเนอร์สูตรอคริลิกครับ (RM ก็ใช้ลบได้นะครับ แต่เปลืองเก็บไว้ผสมสีแล้วทาจะดีกว่า)
แต่ส่วนตัวของผมเองนั้นที่ใช้ล้างเป็นประจำ จะใช้น้ำยาล้างเล็บแบบหอม ที่ผู้หญิงเค้าไว้ใช้ล้างเล็บครับ สามารถนำมาล้างสีบนชิ้นงานก็ได้ หรือ ล้างถาดสี และล้างพู่กันก็ได้ครับ ใช้ได้หมด

เวลาล้างสีบนชิ้นงานแนะนำให้หยดทินเนอร์ลงบนสำลี พอประมาณแล้วเช็ดออก อย่าหยดจนชุ่มสำลีเกินไป จะช่วยลดอาการทินเนอร์กัดพลาสติกได้ครับ

ส่วนปากกานั้น หัวสามารถถึงออกมาได้ครับ ไม่เป็นไร ไม่ต้องกลัวพังครับ แต่อย่าไปถึงออกมาบ่อยแล้วกัน เพราะสีอาจหกออกมาได้และ สีข้างในจะแห้งเร็วขึ้นครับต้องระวัง

ปล.อุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้ในการทำสี ถ้าไม่สามารถหาซื้อได้แถวบ้าน ลองติดต่อสอบถาม ร้านสปอนเซอร์ของเวปเราดูครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:21:38 PM »
ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ตอนนี้ผมได้ซื้อ Acrylic Flo มาแล้วครับ ผมอยากรู้ว่านอกจากเอาไว้ล้างสีแล้วยังเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ แล้วตัวนี้มีผลต่อเนื้อพลาสติกกันดั้มไหมครับ กลัวจะทำให้กรอบครับ
แล้ว ทินเนอร์ ของ Mr.Hobby เบอร์ 400 หละครับ เอาไว้ทำอะไรเหรอครับ พอดีไปที่ห้างแล้วเห็นเค้าขายอยู่ครับ พอดีอ่านในหนังสื้อเห็นเค้าบอกว่าเบอร์ 110 เป็นทินเนอร์แบบอ่อน แต่ไม่รู้ว่าเบอร์ 400 คือแบบไหนครับ
ขอถามอีกหน่อยนึงนะครับ ว่าตัว Retender mild นี้ใช้ล้างสีได้ด้วยใช่ไหมครับ แล้วก็ยังเอาไปผสมสีได้ด้วย เวลาผสมนี้ผสมต้องใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ แล้วจะใช้กับปากกาสีของ Tamiya ได้ไหมครับ พอดีผมมีแท่งนึงเป็นของ Tamiya ครับ แต่ของ GundaM MARKER นี้ใช้ได้แน่นอนใช่ครับ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ ขอบคุณทั้งท่านที่ตอบแล้ว แล้วก็ท่านที่จะตอบคำถามใหม่ด้วยครับ พอดีผมมือใหม่จิงๆครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:36:10 PM »
Acrylic Flo ผสมพ่นได้ แต่ไม่เคยลองทา
Thinner #400 ฉลากเหลือง หรือ น้ำเงิน ถ้าน้ำเงินก็เหมือน 110 ครับ แค่ขวดบรรจุต่างขนาดกัน
RM ล้างได้ ผสมได้ แต่แพง จุดประสงค์คือ ต้องการให้สีแห้งช้า สีจะได้เรียบและเงา
อัตราส่วนการผสมไม่เคยเช็คเลย ปกติ กะๆ เอา พ่นแล้วเรียบก็ใช้ได้(ลองพ่นกะแผงก่อน)

Follow me At Twitter<<<กด

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 03:31:23 PM »
ขอถามต่อครับว่า ทินเนอร์เบอร์ 400 ที่ว่าเอาไปผสมทาสีจากปากกาได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:07:24 PM »
ขอถามต่อครับว่า ทินเนอร์เบอร์ 400 ที่ว่าเอาไปผสมทาสีจากปากกาได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

จิงๆ ก็ผสมได้ครับ แต่ไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้สีแห้งเร็ว และทาให้เรียบยากกว่าครับ ส่วนใหญ่เค้าจะเอาไว้ใช้พ่นกัน

ถ้าจะเอาไปผสมกับสีจากปากกาแนะนำ RM ดีที่สุดครับ ทาง่ายและสีแห้งช้ากว่าเยอะมากครับ

อัตราส่วนการผสมกับปากกานั้นก็ สี 3 : RM 1 หยดครับ หรือถ้ามันแห้งเร็วก็เพิ่ม RM ลงไปอีกหยดครับ อัตราส่วนอาจคาดคลาดได้ขึ้นอยู่กับความหนืดของสีที่ออกมาจากปากกาครับ

เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป