ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสี ENAMEL ของ TAMIYA  (อ่าน 10532 ครั้ง)

ออฟไลน์ bebyforck

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องสี ENAMEL ของ TAMIYA
« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 03:29:39 PM »
พอดีผมซื้อสี TAMIYA X-25 CLEAR GREEN มาน่ะครับ จะเอามาทาตรงช่วง กลมๆใสๆ ของ EXIA เลยอยากถามว่า สีสูตร ENAMEL ต้องผสมอะไรก่อนทาไหมครับ หรือทาสดๆ เพียวๆ ได้เลย (ผมลองทาสดๆไปแล้ว มันเหนียวๆมากเลยอะครับ) แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
Re: ถามเรื่องสี ENAMEL ของ TAMIYA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:47:51 PM »
ต้องใช้ ทินเนอร์ X-20 ของทามิย่า เห็นมีขายเป็นขวดเล็ก แต่จำราคาไม่ได้ แต่ถ้าอยากหาถูกกว่านั้น นํ้ามันไฟแช็ค รอนสัน นี่แหล่ะ ผสมเข้าไปให้ไม่ข้นเกินไปแล้วใช้ทาครับ ระวังพลาสติกแตกน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าควรพ่น เคลีย์ใสก่อนหรือป่าว แล้วค่อยทา อันนี้รอผู้รู้มาตอบอีกทีก็ดีครับ

• *
Re: ถามเรื่องสี ENAMEL ของ TAMIYA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:40:00 PM »
ต้องใช้ ทินเนอร์ X-20 ของทามิย่า เห็นมีขายเป็นขวดเล็ก แต่จำราคาไม่ได้ แต่ถ้าอยากหาถูกกว่านั้น นํ้ามันไฟแช็ค รอนสัน นี่แหล่ะ ผสมเข้าไปให้ไม่ข้นเกินไปแล้วใช้ทาครับ ระวังพลาสติกแตกน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าควรพ่น เคลีย์ใสก่อนหรือป่าว แล้วค่อยทา อันนี้รอผู้รู้มาตอบอีกทีก็ดีครับ
พอดีไม่ค่อยได้ไปไหนอะครับ เลยอยากรู้ว่ามีอะไรใช้แทรได้ไหม เพราะข้างๆบ้านมีร้านเครื่องเขียน แล้วน้ำมันไฟแช็คใช้แรงจะแห้งเร็วไหมครับ

ออฟไลน์ ardes

• Verified User
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 06:03:34 PM »
ไม่ต้องคิดมากครับ ทาไปตรงๆเลย ผมทำประจำ

ถ้าทาแล้วกลัวไม่เรียบ เน้นแตะๆเอาครับ แตะๆให้สีมันท่วมๆหน่อยแล้วรอสีมันคืนตัวเดี๋ยวก็เรียบเองครับ

ตัวอย่างนี่ผมผสมสี3สีคือ เคลียร์เขียว เคลียร์น้ำเงิน แล้วก็เคลียร์ใส ไม่ได้ใส่x-20เพิ่มแต่อย่างใดครับ

ในรูปนี่ทาชิ้นใสของexia ทั้งหมด รวมถึงบีมเซเบอร์(เอามาจากรีบอร์นกันดั้ม) ทีบีมเซเบอร์มันไม่เรียบเพราะฝุ่นลงก่อนแห้งครับ :iconcry:

.
.
.
.
ตอบข้างล่างนิดนึงนะครับ
สีใสมันหนืดๆอยู่แล้วครับ เวลาทำสีผมจะจุ่มสีใส่พู่กันให้ชุ่มๆแล้วเอาไปแตะๆบนชิ้นใสเอาครับ
ตอนแรกๆสีมันจะยังไม่เสมอกัน รอแป๊บนึงสีจะค่อยๆกลืนเป็นเนื้อเดียวกันครับ
มีข้อควรระวังนิดหน่อยคือ
- กรุณาปิดพัดลม/โคมไฟสว่างๆร้อนๆ ขณะทำนะครับสีมันจะแห้งไว มันจะแห้งก่อนที่เนื้อสีจะเรียบครับ
- ใช้กระดาษขาวรองขณะทำ จะได้ทราบว่าเราจุ่มสีเสมอกันดีรึยัง ชิ้นใสอันเล็กๆนี่ผมวางทั้งแผงไว้บนกระดาษขาวแล้วจุ่มๆแตะๆเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 07:36:13 PM โดย ardes »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 06:22:42 PM »
ไม่ต้องคิดมากครับ ทาไปตรงๆเลย ผมทำประจำ

ถ้าทาแล้วกลัวไม่เรียบ เน้นแตะๆเอาครับ แตะๆให้สีมันท่วมๆหน่อยแล้วรอสีมันคืนตัวเดี๋ยวก็เรียบเองครับ

ตัวอย่างนี่ผมผสมสี3สีคือ เคลียร์เขียว เคลียร์น้ำเงิน แล้วก็เคลียร์ใส ไม่ได้ใส่x-20เพิ่มแต่อย่างใดครับ

ในรูปนี่ทาชิ้นใสของexia ทั้งหมด รวมถึงบีมเซเบอร์(เอามาจากรีบอร์นกันดั้ม) ทีบีมเซเบอร์มันไม่เรียบเพราะฝุ่นลงก่อนแห้งครับ :iconcry:

ผมทาแล้วสีมันเหนียวๆ หนึบๆ อะครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้าง