ผู้เขียน หัวข้อ: [สีกระป๋อง] SD MSN-04-02 NIGHTINGALE (MC Model)  (อ่าน 12212 ครั้ง)

ออฟไลน์ voravuds

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 24
[สีกระป๋อง] SD MSN-04-02 NIGHTINGALE (MC Model)
« เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 03:45:09 PM »
Gundam ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ทำสีทั้งตัวโดยใช้สีกระป๋อง ปกติผมจะทำสีเฉพาะส่วนที่ไม่ได้แยกสีมาให้ แต่โมตัวนี้เห็นคนอื่นทำสีแล้วสวยมากๆ ประกอบด้วยสีพลาสติกมันแดงไม่สะใจเท่าไหร่ เลยลองทำสีทั้งตัวดูบ้าง รายละเอียดสีดังนี้ครับ

ใช้สีกระป๋องของ Tamiya ทั้งหมด
สีแดง: TS-8
สีเหลือง: TS-16
สีเทา: TS-4
สีเงิน: TS-30 และ Gundam Marker สีเงิน
สีดำ: TS-14
สีขาว: TS-27
สีทอง: Gundam Marker สีทอง

ตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น

ใช้ชุดแต่ง decal สีทองของจีน

พ่นเคลียร์มันของ Tamiya

แนะนำ ติชมได้เต็มที่เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 03:51:00 PM โดย voravuds »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [สีกระป๋อง] SD MSN-04-02 NIGHTINGALE (MC Model)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 03:57:00 PM »
สีแดงเงส วิ๊งๆเลยครับ
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
Re: [สีกระป๋อง] SD MSN-04-02 NIGHTINGALE (MC Model)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 05:57:37 PM »
สีสัน สวยมากครับ ผมพึ่งต่อเสร็จเมื่อวาน กะว่าจะทำสีให้เงาๆวิ้งๆเหมือนกัน สวยครับสวย

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 06:03:04 PM »
แดงแสบตามากครับ สวยมากๆ เลย
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:29:21 PM »
แดงสดกะให้ตาบอดกันเลยทีเดียว :iconwish:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:49:55 AM »
แดงได้ใจมากเลยครับ พ่นเคลียร์มันแล้วถ่ายรูปยากนะครับ แต่ตัวจริงคงสวยน่าดูเพราะแค่ที่เห็นนี่ก็สวยแล้ว
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:17:05 AM »
 :iconlove: สีสันสวยสดใสมากๆเลยครับ ติดดีคอลทองก็ดูเข้ากัลสีเเดงเลยครับ :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:07:49 AM »
สีแดงเงส วิ๊งๆเลยครับ
สวยมากๆเลยครับ
ขอบคุณคร๊าบบบบบ

สีสัน สวยมากครับ ผมพึ่งต่อเสร็จเมื่อวาน กะว่าจะทำสีให้เงาๆวิ้งๆเหมือนกัน สวยครับสวย
จัดเลยครับ เงาวิ๊งๆสวยดี ตอนแรกผมเกือบจะทำแบบด้านแล้ว ฉีกแนวชาวบ้านหน่อย แต่ทนไม่ไหว 555555

แดงแสบตามากครับ สวยมากๆ เลย
อิอิ ต้องสีแดงแรงสามเท่าครับ

แดงสดกะให้ตาบอดกันเลยทีเดียว :iconwish:

555555555

แดงได้ใจมากเลยครับ พ่นเคลียร์มันแล้วถ่ายรูปยากนะครับ แต่ตัวจริงคงสวยน่าดูเพราะแค่ที่เห็นนี่ก็สวยแล้ว
ครับ มันวิ๊งๆ สะท้อนแสง ถ่ายยากอยู่เหมือนกัน อยากเน้น decal ที่ไหล่ แต่มันสะท้อน เลยไม่เห็นรายละเอียดเท่าไหร่

:iconlove: สีสันสวยสดใสมากๆเลยครับ ติดดีคอลทองก็ดูเข้ากัลสีเเดงเลยครับ :iconwish:
ช่ายครับ สีแดงกะสีทองเข้ากันได้มากๆเลย

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:00:28 PM »
ทำสีสวย ถ่ายรูปสวย ฉากหลังก็สวย +1

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:47:46 PM »
เหมือนเคลียร์มันหนาๆ เยิ้มๆ ไปนิดฮะ เงาเหมือนลูกชุบไปนิด แต่สวยไปอีกแบบนะ
กั้นพ่นเกือบดีแล้วครับ ยังเลยขอบไปนี๊สสสสสสสสสส

นอกนั้น...ชอบการติดดีคอลมากครับ
Follow me At Twitter<<<กด

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:53:49 AM »
ทำสีสวย ถ่ายรูปสวย ฉากหลังก็สวย +1

ขอบคุณคร๊าบบบบบ

เหมือนเคลียร์มันหนาๆ เยิ้มๆ ไปนิดฮะ เงาเหมือนลูกชุบไปนิด แต่สวยไปอีกแบบนะ
กั้นพ่นเกือบดีแล้วครับ ยังเลยขอบไปนี๊สสสสสสสสสส

นอกนั้น...ชอบการติดดีคอลมากครับ
ตั้งใจให้มันเงาวับเหมือนลูกชุบนั่นแหล่ะครับ 55555555

ส่วนที่ยังเลยขอบแก้ไม่ได้สักที มีอะไรแนะนำไหมครับ บางทีมันก้อพอดี บางทีมันซึมออกมา แล้วก้อเลยขอบแบบนั้นน่ะครับ ชอบมีปัญหากับสีอ่อนๆอ่ะครับ พ่นไม่ค่อยติด ทำให้ต้องพ่นหลายๆรอบ หรือบางทีหนักมือไปนิด สีมันก้อเยิ้มครับ

ส่วน decal ผมดูแนวทางจากท่านอื่นๆครับ แล้วเอามาดัดแปลงเองตามที่ตัวเองชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 01:43:44 PM โดย voravuds »

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 01:45:07 PM »
^ ผมใช้ทาแต่งเอานะ แต่ก็ยังไม่เก่ง

งานกั้นพ่นผมแนะนำให้ถามตาหมึก butter-T กะ naroki ครับ....มือนิ่งมาก
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ RyODEN

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:08:29 AM »
ว่าว ขอแดงเค้ามาแรงจริงๆ แดงจีดมากครับสวยดี :iconlol:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 07:55:42 AM »
สีแดง Italian Red ให้สีแดงที่สดสวยมากเลยครับ งานโดยรวมดูสวยสะอาดดีครับ
อาจจะมีบางจุดที่ไม่เรียบร้อยอยู่บ้าง แต่เมื่อดูงานโดยรวมแล้วถือว่าทำออกมาได้ดีแล้วละครับ

งานสีที่ทำทั้งหมดใช้สีกระป๋อง อาจจะมีความยากในการควบคุมความสม่ำเสมอ
ของสีอยู่บ้าง แต่ก็สามารถสร้างสรรค์งานออกมาได้สวยขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ

การวางตำแหน่งของดีคอลดูดีครับ ช่วยให้งานดูสมบูรณ์ยิ่งขึ้น และสีทองของดีคอล
เข้ากับสีแดงสดได้ดีครับ

ตัดเส้นได้เรียบร้อยดีครับ แต่ถ้าอยากได้เส้นที่คมชัด และบางกว่าเส้นที่ตัดโดย
มาร์คเกอร์ แนะนำให้ลองใช้วิธีวอชดูนะครับ จะช่วยให้ได้งานที่สวยขึ้นอีกครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift: