ผู้เขียน หัวข้อ: WIP Resin Heavy Arms Custom  (อ่าน 9631 ครั้ง)

ออฟไลน์ ketaza

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
WIP Resin Heavy Arms Custom
« เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:29:29 AM »
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ อยากมานานแล้วเหมือนกันกับการเล่นเรซิ่น แต่ได้เห็นได้ฟังมาจากนอื่นๆว่ายากโน้นยากยังงี้ ต้องโปรก่อนแล้วถึงจะเล่นได้-0-!ช่วงนั้นก็ยังทำสีไม่เป็นด้วยเลยผ่านๆไป พอทำสีก็ทำด้วยพู่กันอยู่พักใหญ่ๆ แล้วพอมีโอกาศได้ทำสีด้วยแอร์บรัชได้สองสามตัว ก็คิดจะมาลองเล่นดูเลยเพราะชอบดีไซด์เพียวๆของเรซิ่นอยู่แล้ว แต่ที่ตัดสินใจเลยเพราะพึ่งจะรู้เหมือนกันว่ามันมีแบบconversionคือมีเบคิทสามารถขยับได้ โอ้ว!!!เป็นโคตมอยู่มานานเพราะคิดว่ามันฟิคตายตัว ไม่รอช้าจัดเลย แม้จะอยู่ช่วงกำลังจะสอบปลายภาค ขอหน่อยเถอะ วันนี้เลยพึ่งได้รับของมาสดๆ เอาไปทำที่หอสมุดของมหาลัยซะเลย เอาซะคนมองใหญ่(มันทำไรของมัน เขามาอ่านหนังสือกัน  พูดเยอะและ ลองดูกันเลยครับ

รูปกล่อง ตอนแรกนึกว่าจะกล่องใหญ่ที่ไหนได้ นิดเดียวเอง  

ใบต่อเป็นสี่สรด้วย แต่ไม่ค่อยอะไรสักเท่าไหร่

เปิดมาทีโอ๊กอ๊ากเลยอัดแน่นจริงๆ แต่แพ็คมาดีมาก

ลองแกะเช็คของหน่อย เห้ยทำไมมันให้มา2อันฟ่ะ  แต่พอตอนหลังจากเริ่มต่อเป็นตัวก็ถึงบางอ้อครับ= =!มันไวให้เปลี่ยนตอนเปิดโชว์ปืนกลนี้เอง

แอบช็อคเลย ชิ้นส่วนต้นแขนตรงกลางบางมาก เอาเข็มเกาะนี่ทะลุเลย ยังไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงดี รูปไม่ค่อยชัดถ่ายด้วยมือถือโทษทีนะครับ

ตรงปืนกลหลอมาไม่ค่อยจะตรง ตรงกลางจะเบี้ยวๆนิดหน่อย ยังคิดวิธีแก้ไม่ได้เช่นเคย :154218d4:

นี่ก็ปะกบไม่ติด เอาเข้าไป= =!   X2ด้วย เป็นทั้ง2ข้าง

เจ้ากรรมนายเวรตามมาอีก รูตัน  

และนี่คือโฉมหน้าwing zero customผู้โชคร้าย ตัวนี้ทำสีไว้ตั้งแต่ปีก่อนทาด้วยพู่กัน กำลังคิดจะล้างสีทำใหม่ให้เหมือนในเมะอยู่แต่พอเจอเรซิ่นก็เลยซวยโดนเอาโครงไปใช้ซะก่อน เด่วค่อยสอยตัวใหม่มาทำล่ะกัน

ที่เหลือก็ปกติหมดครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ก็ต้องขันตัดแต่งบางอะไรบาง
แล้วก็ได้เป็นตัว แต่...............ผมต้องใจกะจะทำช่วงเวลาพักตอนหลังท่องศัพท์เสร็จ สักครึ่งชม.ถึงชม.ไรงี้ แต่แม่มเล่นไปเกือบ3ชม.โอ้ยยยยยยยจะบ้า หนังส่งหนังสือไม่ต้องอ่านแล้ว
แฟนก็บ่นนี่มาอ่านหนังสือหรืออะไรเนี้ย แต่ก็ได้เจ้าตัวนี้มา เป็นรุปเป็นร่าง  

ยังไม่ได้ทำปืนเลยเด่วค่อยทำพรุ่งนี้ช่วงพักหลังอ่านหนังสือ ขอระบายเรื่องเรียนหน่อยปี4แล้วจะจบล่ะแต่ถ้าตกตัวนี้รอเรียนใหม่ปีหน้า โอ้ว!!!จอร์จมันยอดมากใครคิดหลักสูตรเนี้ยยยยยย อยากจะร้องไห้

สรุป ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไงเพราะมันตัวแรกของผม แต่สำหรับผมผ่านครับงานโอเคเลย นึกว่าจะโหดกว่านี้ แต่ก็นะงานยังไม่เสร็จเดี๋ยวจะอ้วกตอนขัดงานให้เนียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 12:31:21 AM โดย ketaza »
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

ออฟไลน์ seventhsins

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -53
Re: WIP Resin Heavy Arms Custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:51:24 AM »
ได้มาที่ไหนเท่าไรอ่ะครับ pm ที รอชมตอนเสร็จแล้ว

ผมก็เึคยไปนั่งต่อกันพลา ในห้องสมุดเหมือนกัน  :iconlol: ช่วงสอบนี่แหละ

ตกตัวนี้เรียนต่อปีหน้า ผมก็กำลังเครียด อยู่เหมือนกันครับ มหาลัยผมไปเปิดซัมเมอร์ วิชาหลัก เปิดแต่วิชาเลือก !!!! T.T

ออฟไลน์ sur_j

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
Re: WIP Resin Heavy Arms Custom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:06:16 AM »
ถ้าไม่ผ่ายรอบนี้ รอลงใหม่ปีหน้า

ตั้งใจเอาให้ผ่านไปก่อน แล้ว ไปนั่งต่อหุ่น ปีหน้าทั้งปีดีกว่า นะ   :icondizzy:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:58:25 AM »
ถ้าไม่ผ่ายรอบนี้ รอลงใหม่ปีหน้า

ตั้งใจเอาให้ผ่านไปก่อน แล้ว ไปนั่งต่อหุ่น ปีหน้าทั้งปีดีกว่า นะ   :icondizzy:

ตั้งใจอยู่แล้ว
ได้มาที่ไหนเท่าไรอ่ะครับ pm ที รอชมตอนเสร็จแล้ว

ผมก็เึคยไปนั่งต่อกันพลา ในห้องสมุดเหมือนกัน  :iconlol: ช่วงสอบนี่แหละ

ตกตัวนี้เรียนต่อปีหน้า ผมก็กำลังเครียด อยู่เหมือนกันครับ มหาลัยผมไปเปิดซัมเมอร์ วิชาหลัก เปิดแต่วิชาเลือก !!!! T.T
ครับแค่วันนั้นเผลอใจไปหน่อยเดียวกินเวลาซะเยอะ
อารมณ์เดียวกัน^^

ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:42:09 AM »
เพื่อนคีหันมาเล่นเรซิ่นซะแล้ว 

เอามาต่อที่หอสมุดมหาลัยเลยหรอเนี้ย   :iconwish:

ยังไงก็จะรอชมน้อ :iconvsign:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:11:53 PM »
เพื่อนคีหันมาเล่นเรซิ่นซะแล้ว 

เอามาต่อที่หอสมุดมหาลัยเลยหรอเนี้ย   :iconwish:

ยังไงก็จะรอชมน้อ :iconvsign:

พอดีจะออกไปท่องศัพท์ที่มหาลัยพอดี ไปษณีย์ก็มาส่งพอดีเลยติดไม้ติดมือไปทำ = =

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 02:32:21 PM »
เล่นของโหดซะด้วย เ้อาใจช่วยนะครับ  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 05:53:07 PM »
ชิ้นเรซิ่นที่เบี้ยว ไม่ตรง ประกบไม่พอดี  ให้ใช้ความร้อน เช่นจุ่มในน้ำร้อนๆ หรือใช้ไดร์เป่าผมร้อนๆ  ชิ้นงานจะอ่อนตัวเมื่อโดนความร้อนสามารถดัดรูปร่างได้
ส่วนรูที่ตัน ก็ต้องใช้สว่านเจาะ(ถ้าคิว่ารูนั้นจำเป็นต้องใช้งาน) หรืออาจมองข้ามไปเลย กรณีที่ต้องติดกาวที่ชิ้นงานได้
บางจุดอาจต้องฝังแกนลวดเล็กๆช่วยเพิ่มความแข็งแรงบ้างดพราะทากาวอย่างเดียวอาจไม่พอ

ชิ้นส่วนที่บางๆ สามารถใช้อีพอกซี่ช่วยอุดด้านในได้บ้าง(ขึ้นกับว่าผิวด้านในไปสัมผัสกับส่วนอื่นหรือไม่-ซึ่งอาจต้องตัดแต่งกันบ้าง)

ถ้าประกอบทำสีเต็มตัวกับพลาสติกคิทอยู่แล้ว --เรซิ่นกันดั๊มทำไม่ยาก--อาจมีงานเพิ่มบ้าง แต่ก็ไม่ต้องขนาดโปร.หรือเทพนะครับ คนสามัญอย่างเราๆก็ทำได้ แค่เพิ่มความใส่ใจในรายละเอียดขึ้นและ เรียนรู้วิธีการทำในส่วนที่แตกต่างไปจากพลาสติกคิท ก็เท่านั้น

มีข้อสงสัยถามได้  แชร์ได้-แชร์ ,บอกได้-บอก ครับ,   

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:45:49 PM »
ชิ้นเรซิ่นที่เบี้ยว ไม่ตรง ประกบไม่พอดี  ให้ใช้ความร้อน เช่นจุ่มในน้ำร้อนๆ หรือใช้ไดร์เป่าผมร้อนๆ  ชิ้นงานจะอ่อนตัวเมื่อโดนความร้อนสามารถดัดรูปร่างได้
ส่วนรูที่ตัน ก็ต้องใช้สว่านเจาะ(ถ้าคิว่ารูนั้นจำเป็นต้องใช้งาน) หรืออาจมองข้ามไปเลย กรณีที่ต้องติดกาวที่ชิ้นงานได้
บางจุดอาจต้องฝังแกนลวดเล็กๆช่วยเพิ่มความแข็งแรงบ้างดพราะทากาวอย่างเดียวอาจไม่พอ

ชิ้นส่วนที่บางๆ สามารถใช้อีพอกซี่ช่วยอุดด้านในได้บ้าง(ขึ้นกับว่าผิวด้านในไปสัมผัสกับส่วนอื่นหรือไม่-ซึ่งอาจต้องตัดแต่งกันบ้าง)

ถ้าประกอบทำสีเต็มตัวกับพลาสติกคิทอยู่แล้ว --เรซิ่นกันดั๊มทำไม่ยาก--อาจมีงานเพิ่มบ้าง แต่ก็ไม่ต้องขนาดโปร.หรือเทพนะครับ คนสามัญอย่างเราๆก็ทำได้ แค่เพิ่มความใส่ใจในรายละเอียดขึ้นและ เรียนรู้วิธีการทำในส่วนที่แตกต่างไปจากพลาสติกคิท ก็เท่านั้น

มีข้อสงสัยถามได้  แชร์ได้-แชร์ ,บอกได้-บอก ครับ,   

+1Likeเลยครับสำหรับคำแนะนำ เด่วผมจะลองเอาไปใช้แล้วจะมาแสดงผลให้ดูครับ

ออฟไลน์ booksaga

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -30
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:32:53 AM »
ตั้งเตนส์รอชมเลยครับ เป็นตัวที่ชอบมากๆตัวนึงเลยตัวนี้ แต่วิงนี่ก็ทำสีโทนสีสวยดีนะครับ แฮะๆ
เป็นกำลังใจนะครับ รอชมอยู่
ปล.ตัวนี้เป็นตัวเดียวที่ออกMGมาเสียทรัพแน่นอน100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 12:37:38 AM โดย booksaga »