ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างสี model ทำอย่างไร  (อ่าน 10712 ครั้ง)

ออฟไลน์ kungfusoul

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -37
ล้างสี model ทำอย่างไร
« เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:33:09 AM »
อยากสอบถามเรื่องการล้างสี model ที่เราเคยทำไว้หนะครับ คือว่า ผมเคยใส่MG ตัวแรกในชีวิต แล้ว พ่นไปหลายชั้นมาก ทำให้สีมันหานมากหนะครับ มองไม่เห็น Line เลยครับ อยากรบกวนผู้รุ้หน่อยคัรบ

ถ้าผมต้องการ เอาสีเดิมออกหมด(มีรองพื้นด้วย)  ไม่ทราบพอมีวิธี ที่มันน่าจะถนอมเนื้อ plastic ไหมครับ หรือว่าต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lordopp

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
Re: ล้างสี model ทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:54:00 AM »
ของผมใช้น้ำยาล้างเล็บของ 7/11 ครับ ขวด20บาท  ใช้วิธีเช็ดออกทีละชิ้นจนหมดเลยครับ(เหนื่อยด้วย) ไม่กล้าแช่ กลัมพลาสติกเปื่อย  :iconfreak: 

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:24:07 AM »
ผมใช้น้ำยาล้างเล็บทั่วไปเช็ดครับ 
แต่ถ้าจุดไหนมันออกลำบากก็จะใช้ทินเนอร์ของ Hobby เช็ดครับสะดวกดี :iconsmile:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:09:48 AM »
ครับ ผมจะทำตามครับ ตอนแรกกะเอา tinner Gunze มาแช่แล้วนะเนี่ย เกือบไป :iconsweat:
ขอบคุณ คุณ lordopp และคุณ RAYARZERO  มากครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ sur_j

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:26:03 AM »
 tinner Gunze   แช่ได้นะ แต่เปลือง ช่วงนี้ของขาด

:iconpanic:

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 03:01:59 PM »
น้ำมันเบรคแช่แล้วขัดๆออกง่ายเหมือนกันครับ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:19:23 PM »
ใช้น้ำยาล้างเล็บค่อยๆเช็ดออกดีกว่าครับ   ห้ามแช่นะครับ แช่แล้วแตก กรอบ กัด แน่นอนครับ   ค่อยๆเช็ดไปเรื่อยๆครับอย่าใจร้อน ประหยัดดีด้วยครับ 
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:15:28 PM »
เอ่อคือ อยากสอบถามเพิ่มเติมหนะคัรบ ผมมาดูที่ผมทำไว้แล้ว ปรากฏว่าเจองานเข้าตรงที่มีส่วนที่เป็นส่วนประกบ แล้วผมเคยทำสีไว้จนมันปะรกบติดกันไม่ค่อยได้หนะครับ คือว่าสีที่อยู่ในรูมันหนาเกินไป เอาสำลีกระดาษเข้าไปไม่ถึง ผมจำทำอย่างไรดีครับ หรือว่าควรต้องแช่

อีกเรื่องคือ เรื่องสีหนะคัรบ นำหน้าด้วย Gloss คือ เงา Flat คือด้าน
แล้วนำหน้าด้วย matt หมายความว่าอย่างไรหรือครับ คือว่าผมมีสี Matt White อยู๋หนะคัรบไม่รู้ว่ามันเอาไว้ทำอะไรหนะครับ
ขอรบกวนเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 08:54:16 AM โดย kungfusoul »