ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับน้ำยาในการติด Decal ประเภท Decal และสีรองพื้นครับ  (อ่าน 8422 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -15
คืนว่าตอนนี้ผมคิด จะใช้ Decal น้ำ หรือ ขูด ดีครับ เป็น wing Ver. ka ครับ จะทำสีโดยใช้ marker ครับ แล้วจะปิดด้วย clear ด้านครับ
ว่า Decal แบบไหน จะดีกว่าอันครับ แล้วน้ำยาติด decal ร่องใช้แบบไหนครับ เห็นมีอยู่สองสีครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น setter กับ softer รึเปล่าครับ
แล้วตัว mark fit ของ tamiya คือแะไรเหรอครับ
และสีรองพื้นแบบทาควรใช่สียี่ห้ออะไรดี เบอร์อะไรดีครับ พอดีถำาจะใช่ marker ทาบางส่วน เพื่อนเปลี่ยนสี อย่างเช่นสีขาวครับ เคยทาหลายรอบ สีไม่ค่อยขึ้นครับ
สุดท้ายซื้อ Gundam และอุปกรณ์ ที่ไหนในกรุงเทพดีครับ หรือที่สะพานเหล็กดีครับ พอดีได้ได้มากรุงเทพครับ

ถ้สถามเยอะไปขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ผมตอบในเรื่องของ Decal ให้ละกันนะครับ

1.จะใช้ดีคอลขูด หรือ ดีคอลน้ำ และ แบบไหนดีกว่ากัน

อันนี้แล้วแต่ความถนัดครับ ถ้าตอบตามความรู้สึกของผมแล้ว ดีคอลขูด หรือ ดรายดีคอล อาจจะใช้ยากกว่า ดีคอลน้ำ
เพราะจะมีความยุ่งยากกว่า ยิ่งถ้าเป็นกันพลาพวก Ver.KA ด้วยแล้วต้องติดดีคอลกันเยอะมาก อาจจะพาลเบื่อได้
ดังนั้น ถ้าเลือกได้ผมเลือกใช้ ดีคอลน้ำดีกว่าครับ

2. น้ำยาติดดีคอลใช้แบบไหน Softer หรือ Setter

น้ำยา Mark Softer เป็นน้ำยาสำหรับกัดดีคอลให้อ่อนลง เพื่อให้ดีคอลแนบกับพื้นผิวของโมได้ดีขึ้นครับ โดยใช้ทาลง
บนดีคอล หลังจากที่ซับน้ำออกจากดีคอลให้แห้งแล้ว จึงค่อยทาน้ำยานี้ลงไป

ส่วน น้ำยา Mark Setter เป็นน้ำยาที่ใช้สำหรับ ช่วยให้ดีคอลเก่า ที่กาวเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว สามารถติดได้บนพื้นผิว
โดยใช้น้ำยาทาลงบนตำแหน่งที่ต้องการติดดีอลก่อน แล้วจึงนำดีคอลลงไปติด และจะทาด้วยน้ำยา Mark Softer
ปิดท้ายอีกทีก็ได้ครับ

3. น้ำยา Mark Fit ของ Tamiya คืออะไร ?

น้ำยาตัวนี้ก็คือ น้ำยากัดดีคอล ซึ่งก็จะมี คุณสมบัติและวิธีการใช้งานเหมือนกับ น้ำยา Mark Softer นั่นละครับ
เพียงแต่ว่าชื่อทางการค้าแตกต่างกันเท่านั้นเอง

4. จะซื้อ Gundam และ อุปกรณ์ใน กรุงเทพที่ไหนดี ?

ลองเช็คดูที่ร้านค้าที่เป็นสปอนเซอร์ให้กับเวบดูนะครับ บางร้านจะมีหน้าร้านสามารถไปเลือกชมสินค้าได้ด้วยตัวเองครับ
แต่ถ้าหากว่ากลับต่างจังหวัดเมื่อไหร่ ทางร้านมีบริการซื้อขาย ออนไลน์ด้วย นอนอยู่บ้านก็สังซื้อของได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ ayodya gundam

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
ส่วนตัว ดีคอลน้ำใช้ง่ายกว่าครับ

น้ำยาติดดีคอล ตามกระทู้บนเลยครับ แต่ขอเสริมอีกยี่ห้อ Solvento เป็นน้ำยากัดดีคอลของไทย คุณภาพสูง มีให้เลือกใช้ 3 เบอร์ คือ 450  550  600 ซึ่งก็คือความแรงในการกัด เหมาะสำหรับดีคอลหนาๆ

สีรองพื้นไม่ค่อยเห็นใครทาเท่าไหร่ เพราะสีมันจะหนามาก และตอนลงสีจริงถ้าเป็นสูตรทินเนอร์เหมือนกันมันจะไปละลายสีรองพื้นเอาง่ายๆ อยากให้สีติดง่ายลองใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดลูบเบาๆ ก่อนค่อยทา สีจะติดดีขึ้นครับ

สีและอุปกรณ์ต่างๆ ถ้าผ่านมาแถวสยามก็แวะมา WeZone นะครับ  :iconnasty:
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
เชีรย์ดีคอลน้ำครับ