ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการพ่นโครงในครับ  (อ่าน 3391 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorayath

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
สอบถามการพ่นโครงในครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 01:10:56 PM »
ปกติทำสีต้องพ่นโครงในหรือเปล่าครับ  แล้วถ้าพ่น ปกติประกอบแล้วพ่นหรือพ่นแบบแยกชิ้นครับ
การพ่นสีทำให้ โมเดล แข็งแรงขึ้นมั้ยครับ
จำเป็นต้องพ่นรองพื้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ underhiway

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • อยากเล่นแต่ทุนต่ำ
Re: สอบถามการพ่นโครงในครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 02:06:17 PM »
ตามความคิดของผม :iconvsign: ตัวผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไรนะครับเทคนิคก็พอถูๆไถจำๆเพื่อนๆพี่ในบอร์ดมานี่แหละ :iconmeow: ตอบเป็นข้อนะครับ
1.ปกติทำสีต้องพ่นโครงในหรือป่าว
ตอบ. ตอบได้เลยครับว่าตามแต่ใจตัวเองเป็นหลักครับบางท่านอาจจะคิดว่าโครงในไม่มีใครไปแงะออกมาดูหรอกก็ไม่พ่น แต่ถ้าคิดเหมือนผม(นี่โมกรููเองนิจะทำทั้งทีเอาให้ครบสิครับ)
2.ถ้าพ่นแล้วปกติประกอบแล้วพ่นหรือพ่นแบบแยกชิ้น
ตอบ. - ถ้าหากประกอบแล้วพ่นในความคิดของผม ผมว่ามันบางจุดสีอาจเข้าไปไม่ถึง แต่มีข้อดีตรงสะดวกรวดเร็วทันใจ :iconjoy:
- ถ้าแยกชิ้นพ่นก็จะทำให้งานของเราออกมาละเอียดดีครับ เนื้อสีเข้าได้ทุกซอกทุกมุม (ส่วนตัวผมคิดว่าแยกพ่นทำให้เห็นว่าเราจะแต่งแต้มสีสันให้กับโครงในได้ ความชอบส่วนตัวล้วนๆ)
3.การพ่นสีทำให้ โมเดล แข็งแรงขึ้นมั้ยครับ
ตอบ. ทำให้โมเดล แข็งแรงครับ ช่วยเพิ่มความแน่นในจุดขยับได้ครับ แต่ไม่ใช่ไปพ่นอัดในจุดขยับนะครับ :iconsweat:
4.จำเป็นต้องพ่นรองพื้นมั้ย
ตอบ. การพ่นรองพื้นผมคิดว่าเป็นการช่วยเพิ่มการยึดเกาะของสีมากขึ้นนะครับ และยังทำให้เราสามารถมองเห็นในจุดที่พื้นผิวของงานไม่เรียบและสามารถแก้ไขก่อนพ่นสีจริงได้ครับ
ปล.อาจมีเหตุผลมากกว่านี้ครับผมมารบกวนเท่านี้ครับหวังว่าจะเป็นประโยชน์ :iconvsign: