ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนสมาชิกคนใดโดนน้ำท่วมบ้างครับ นำภาพความเสียหายมาศึกษากันไหมครับ  (อ่าน 5266 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
เชื่อว่าน้ำท่วมคราวนี้เพื่อนสมาชิกคงลำบากกันหลายท่านเลย

ผมจึงตั้งกระทู้นี้แล้วคิดว่านำภาพความเสียหายมาศึกษากันดีกว่าครับ

บ้านผมเป็นบ้านไม้ครับ พื้นบ้านเป็นไม้กระดานปูเสื่อน้ำมัน ด้านข้างฝา กรุด้วยไม้อัด สรุปคือ ไม้อัดพองน้ำหมดเลยครับ เสียหายหมด เป็นบ้านไม้ใต้ถุนสูง ยังไม่รอดเลย

ตู้โชว์โมเดลทั้งหลายก็เช่นกัน เป็นตู้กระดาษอัดครับ เมื่อแช่น้ำนานเป็นเดือน ทำให้ตู้ทรุดลงมา ทำให้หลังจากฟื้นฟูคราวนี้ ผมจะทำเป็นลักษณะของชั้นสูงติดผนังแล้วครับ (ลักษณะเหมือนตู้แขวนพวงกุญแจแต่ใหญ่กว่า) หากปีหน้าน้ำท่วมอีกจะได้ไม่ต้องกังวล

เพื่อนสมาชิกท่านใดมีภาพ นำมาพูดคุยกันนะครับ

ภาพ ณ วันนี้นะครับ น้ำเพิ่งลงไปนิดเดียวเท่านั้น บันไดบ้านเพิ่งโผล่มาสองขั้นเองครับ

ออฟไลน์ kaopun

• *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
 :icondizzy: ง่ะ ขนาดใต้ถุนสูงยังไม่พ้นเลยหรอเนี่ย

ยังไงก็สู้ๆ ครับคุณครู  :iconvsign:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
ไม่รู้จะพูดอะไรถึงจะดี
ช่วงนครศรีธรรมราช(บ้านผม)ท่วมหนักๆก็ประมารนั้นเลย(ถ้าจำข่าวกันได้ช่วงเมษาปีนี้) ก็ต้องทำใจและอยู่ต่อไป(สำหรับผมที่เคยโดนมา)
มันไม่ใช่วันโลกแตกครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ sur_j

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
ของผมยังเข้าบ้านไม่ได้เลย   :iconcry:  :iconcry:  :iconcry:  :iconsoul:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
บ้านผมก็ใต้ถุนสูงเหมือนกัน.. สำหรับคนที่เคยไปบ้านผมแล้ว จะ ถึงบางอ้อ กันเลย...

ล่าสุด ณ วันนี้ ก็ ที่ถนนเข้าบ้านก็ยังระดับเข่าอยู่... :iconcryjoy:

ถ้ายังไม่มีน้ำมาเติมอีก คาดว่า สิ้นเดือน คงเห็นพื้นถนน กันบ้าง.... :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
เมื่อวานที่ขับรถจากชัยนาทไปวังน้อยเพื่อไปดูสภาพบ้าน (ได้แต่ดูนะครับ ทำอะไรไม่ได้ น้ำยังสูงอยู่) ผมขับผ่าน จ.สิงห์บุรีและ จ.อ่างทอง ผมจะบอกว่า น้ำนั้นยังคงตกค้างอยู่ตามทุ่งนาและที่ลุ่มมองเป็นทะเลสาบสุดลูกหูลูกตาอยู่เลยครับ ซึ่งแน่นอนว่า พี่แกต้องระบายจากที่สูงสู่ที่ต่ำ ดังนั้น น้ำที่เหลืออยู่นี้ ต้องลงไป กทม. แน่นอนครับ เพียงแต่อาจจะไม่ร้ายแรงแล้วเพราะ กทม. กั้นน้ำเอาไว้และระบายออกไปเรื่อย ๆ ทำให้น้ำอาจจะไม่สูงมากนักเพียงแต่มันจะค่อย ๆ เติมลงไป ทำให้ท่วมนานหน่อยล่ะครับ สู้ ๆ ครับพี่น้องชาว กทม.และ จังหวัดด้านท้ายน้ำทุกคนเลยครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
บ้านผมอยู่บางบัวทอง-ไทรน้อย ตอนนี้ภายในหมู่บ้านของผมน้ำแห้งแล้วครับ แต่ก็ยังไม่สามารถออกไปไหนได้
เนื่องจากระดับน้ำภายนอกยังสูงอยู่ อาหารการกินก็ยังพอหาได้มีคนนำมาขายที่หน้าหมู่บ้าน

หนึ่งในปัจจัยที่ทำให้น้ำในหมู่บ้านผมแห้งเร็วเพราะตั้งอยู่ในที่สูง และด้านหลังหมู่บ้านติดกับคลองพระพิมล
ซึ่งเชื่อมต่อกับ คลองมหาสวัสดิ์อีกที และมุ่งลงสู่แม่น้ำท่าจีนตามลำดับ ประกอบกับสมาชิกในหมู่บ้าน
ได้ลงขันกันจัดซื้อเครื่องสูบน้ำมาทำการสูบน้ำออกตลอดเวลาโดยผลัดเปลี่ยนกันอยู่เวรเฝ้าเครื่องครับ

จึงช่วยทำให้สามารถระบายน้ำออกได้ รวมระยะเวลาที่น้ำท่วมขังก็ 20 วันครับ ตอนนี้เพื่อนบ้าน
ต่างก็ทะยอยกันเข้ามาทำความสะอาดบ้านกันบ้างแล้ว สอบถามการเดินทางเข้ามายังหมู่บ้านก็ยังลำบาก
เพราะระดับน้ำยังคงสูงอยู่ในหลายพืนที่

ยังไงก็ตามขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนสมาชิก TG และเพื่อนร่วมชาติทุกท่านที่ต้องประสบกับน้ำท่วมในครังนี้ สู้ต่อไปนะครับ
น้ำมาเดี๋ยวก็ไป อีกไม่นานก็คงเข้าสู่ภาวะปกติ แม้จะนานหน่อย แต่ผมเชื่อว่าน้ำคงไม่อยู่กับเราตลอดไปอย่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
บ้านผมหนีออกมาก่อนจะออกไม่ได้เพราะมีผู้สูงอายุกับสุนัขครับ
ตอนนี้เห็นข้างบ้านบอกว่าเลยเข่ามาหน่อยนึงแล้ว
เขาทนกลิ่นไม่ไหวเลยออกมาเรียบร้อยครับ

ได้ถ่ายรูปไว้ก่อนจะออกมานิดหน่อยครับ

น้ำบุกแล้ว

โดนตีโอบเข้าข้างหลังด้วย

ส่วนซักล้างเรียบร้อยก่อนเพื่อนเลย

ดูๆไปมันก็สวยดีนะครับ :iconcryjoy: