ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] Exia ReIII  (อ่าน 10037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
[WIP] Exia ReIII
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 03:45:35 AM »
ก่อนอื่น ขออภัยด้วยครับที่ภาพไม่ชัด พอดีใช้กล้องมือถือ

แต่รับรอง งานเสร็จแล้ว ถ่ายเต็มสตรีมชัวร์ครับ ^^

เนื่องจาก % ทำสีแล้วเละนั้นมีสูง :859cc94a:

ขอแชร์ให้ทุกท่านดูตอนที่มันยังพอดูได้ไว้ซักหน่อยดีกว่าครับ

ทำมาอาทิตย์กว่า ได้เท่านี้ครับ

ตัว EXIA เกือบ 100% แล้วครบ เหลือปืนมัน ยังไม่ได้เริ่มเลย

ด้านหน้าครับ โดยรวมทำใหม่แค่ไม่กี่ส่วนครับ ไม่มากเกิน จะมากเกินก็ปืนมันนี่แหละ :ceb85dec:

ด้านหลังครับ

ครึ่งตัวบน จุดแรกที่ทำใหม่ ไหล่ รายละเอียดไม่เหมือนตัวที่ยุ่นทำเท่าไหร่

ช่องตรงไหล่ก็พยายามทำแล้ว แต่ก็ไม่สำเร็จ เลยเอาอีโป้พอกไว้ รอซ่อม ดังที่เห็น

ตัดสินใจว่า ตรงนี้เอาแค่นี้ละกัน

ส่วนแขนท่อนล่างก็เอาของ Exia รุ่นธรรมดาสามัญมาใช้ แล้วก็หั่นแขนให้สั้นลงด้วย

จุดที่สองที่ทำครับ บิ้วเข่าใหม่ทั้งอันด้วยแผ่นพลาและอีโป้

ตอนทำไม่ยากเท่าไหร่ครับ มันยากตรงทำสองข้างให้เหมือนกันนี่สิ

จุดที่สาม ถังเก็บพลังงาน ส่วนนี้ไม่มีอะไรยากเท่าไหร่ พอกๆๆ แล้วก็ขัดครับ

ในรูปพอกอีโป้เก็บรอยตะเข็บเล็กน้อย รอขัดครับ

จุดที่สี่ ต้นขาครับ หลักการเดิม พอก โปะๆ แล้วก็ขัดครับ อารมณ์เดียวกับตอนทำเข่า ทำไมสองข้างมันไม่เหมือนกันฟระ!! :c9c19202:

จุดที่ห้า บิ้วกระโปรงซ้ายขวาใหม่ ด้วยแผ่นพลากับอีโป้เหมือนเดิม

ตรงกลางใช้ส่วนของ Exia ตัวธรรมดามาใช้ครับ

หลักๆมีแค่นี้ครับ

ส่วนงานต่อไป บิ้วปืนครับ ถ้างานจะล่ม ก็ล่มเพราะตรงนี้แหละครับ :859cc94a:

ตอนนี้มีแค่นี้ล่ะคร้าบ

ลากันด้วยแอคชั่นเล็กๆน้อยๆ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 01:07:36 AM โดย Golfngage »

ออฟไลน์ treize

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -17
Re: [WIP] Exia ReIII
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 03:56:45 PM »
ส่วนปืนที่ยังไม่ได้ทำ ผมว่าลองหาGNSwordของAstraeaมาโมเอาสิครับเพราะที่ดูรูปมากริปมือมันอันเดียวกันเลยขยายตัวจับใบดาบออกแล้วทำกระบอกปืนแทนน่าจะใกล้เคียงนะครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 05:43:07 PM »
ส่วนปืนที่ยังไม่ได้ทำ ผมว่าลองหาGNSwordของAstraeaมาโมเอาสิครับเพราะที่ดูรูปมากริปมือมันอันเดียวกันเลยขยายตัวจับใบดาบออกแล้วทำกระบอกปืนแทนน่าจะใกล้เคียงนะครับ

กะว่าจะบิ้วใหม่หมดเลยน่ะครับ เพราะความงกครับ 555 :iconlol:

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:43:45 AM »
ติดตามรอชมครับ  ว่าแต่ทำไมถ่ายรูปมาโฟกัสไปอยู่ที่ฉากหลังหมดเลยอ่ะครับ T__T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:04:47 AM »
ติดตามรอชมครับ  ว่าแต่ทำไมถ่ายรูปมาโฟกัสไปอยู่ที่ฉากหลังหมดเลยอ่ะครับ T__T

ใช้กล้องมือถือน่ะครับ มันไม่มีโหมดมาโครด้วย

และไอผมมันก็ไม่ใช่พวกเล่นกล้องด้วย ถ่ายก็ไม่ค่อยจะเป็น :icondisapp:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:32:11 AM »
      :icongift:  :iconfreak: ติดตามรอชมนะครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 12:14:33 AM »
มาต่ออีกเล็กน้อย หลังจากไปถอนฟันแล้วกลับมาสลบเหมือด  :ec82975c:

ต่อพานท้ายปืนออกมา สเกลผิดบานเลย แต่ช่างมัน พอรับได้

ส่วนที่ต่อเพิ่ม ใช้พลาสติกชีทตัดตามแบบ แล้วเดินลาย+เจาะรูนิดหน่อย ตามต้นแบบ(แต่มันไม่เหมือน :154218d4: )

ส่วนที่ต่อมาทั้งชิ้น

ทำตัวยึดที่แขนใหม่ด้วย ให้ส่วนที่ยื่นออกมาตรงกับส่วนแขนพอดี :cd08785a:

ติดกันหมดแล้วเป็นแบบนี้

หมดไปอีกวัน  

โดยรวมแล้ว ในใจผม ยัง 50-50 อยู่ ไม่รู้จะสำเร็จไหม  :ceb85dec:

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ ^^

ปล. เจอโหมดมาโครแล้วววว หวังว่าภาพจะดูดีขึ้นนะครับ  :af48944b:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 01:08:18 AM โดย Golfngage »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:55:33 PM »
วันนี้ยาวเลยละกัน อัพส่วนของเมื่อวานด้วย

วันนี้จะทำส่วนของ ปากกระบอกปืนครับ

เริ่มด้วย ตัดแผ่นพลาไว้สองขนาดครับ

เสร็จแล้วนำมาติดกันแบบนี้

ติดไว้ทั้ง 2 ด้าน ให้หน้าตัดเป็นรูปไม้กางเขนครับ

เสร็จแล้วพอกอีโป้ลงไปครึ่งนึงครับ

ที่ทำอย่างนี้เพราะว่าต้องการมุมที่ตรงกันทั้งชิ้นครับ เพราะเป็นชิ้นยาว เลยติดแผ่นพลากั้นเป็นแนวไว้ก่อน :82da9d58:

พอกเสร็จรอแห้งก็ขัดครับ รูปหน้าตัดที่บอกตอนแรกว่าเป็นไม้กางเขนก็ดูแผ่นพลาสีขาวนะครับ

แต่พอเสร็จแล้วจะเป็นรูปโลงศพครับ 5555

เสร็จแล้วก็ติดแผ่นพลา 0.5 มิล ที่ตัดช่องไว้ตามแบบแปะลงไปครับ

แต่ในรูปผมแปะเสร็จก็พอกอีโป้ บนล่างให้เสร็จไปแล้วน่ะครับ

เสร็จแล้วก็ขัดๆๆๆๆ จนปวดแขน :50ec0f72:

เสร็จแล้วเอาแท่งพลามาสองขนาด จับยัดเข้าไปครับ

เสร็จแล้วว ก็ได้ปากกระบอกปืนครับ :af48944b:

แต่ดูไปดูมา มันเหมือนปืนของตะไคร้ฟรีดอมเลยเว้ย :154218d4:

Post Merge: [time]ธันวาคม 08, 2011, 11:56:40 PM[/time]
งานเมื่อวานยังไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ครับ งานวันนี้สิ เล่นเอาปวดกบาล กว่าจะหาวิธีได้ 555

ไปชมกันเลยครับ ในส่วนที่มันต้องพับได้ :1894c7a1:

ก่อนอื่นทำผนังกล่องขึ้นมาก่อน รูปทรงเรียบๆครับ

เพิ่มดีเทลเล็กน้อยด้วยการกรีดแล้วงอ เอากาวช้างหยอด และก็ตัดมุม ให้เหมือนต้นฉบับ

เอามาวางเรียงกันดู

โอว แม่มยาวกว่าตัวเอ็กเซียอีก 5555 เอ็กเสียสูง 14 เซน ปืนล่อไป 17 55555

เสร็จแล้วก็เจาะรูฝังแกนครับ

ช่วงนี้แหละครับ นั่งเครียดเลย ทำข้อพับไม่ได้เพราะติดโน่นนี่ เดี๋ยวไอนี่เล็กเกิน เดี๋ยวก็เจาะเบี้ยว :ec82975c:

สรุป!! โละใหม่หมด แล้วยัด ข้อต่อ PC แทนครับ ง่ายกว่าเยอะ

ชิ้นที่ทำมาใหม่ก็ยัดเหมือนกัน

ไหนเอามาลองต่อดูซิ  :cd08785a:

ทำมาแล้วมันก็ต้องงอได้สิ ลองงอดู

อเมซิ่งกันพลา!! :04a30356: พอดีเป๊ะ!!!(จริงๆไม่เป๊ะหรอก ซ่อมแทบตาย 555)

ในที่สุด ส่วนที่ยากที่สุดก็ผ่านพ้นไปละครับ ทั้งหมดตอนนี้ เหลือแค่โปะรายละเอียดรอบๆตัวปืน ก็เป็นอันเสร็จแล้วครับ ^^

อีกไม่นานเกินรอ

วันนี้ลากันไปด้วยภาพนี้ครับ พรุ่งนี้จะไปรับ HG OOq มานอนกอดเล่นแล้ว หลังจากปล่อยให้ฟูลเซเบอร์นอนรออยู่นาน 555

สุดท้ายนี้ "GN-ปืนพับได้" มันพับได้ละคร้าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 11:58:05 PM โดย Golfngage »

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 03:20:44 PM »
โอ้ทำเร็วมาก  :iconmeow:
เก่งจังเลยผมยังทำไม่ได้เลย
ปล.เจ้านี่1/100 หรือ 1/144 ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 06:16:30 AM »
เป็น HG 1/144 โมจีนครับ :iconsmile:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:06:31 AM »
หลังจากอู้ไปนาน คราวนี้ติดสปีดนิดหน่อยครับ

คราวนี้มาอุดรูแตรงกลาง ทำให้มันไม่เป็นแค่แผ่นๆแปะกัน

กัั้นคอกครับ

เตรียมยัด อีโป้ก้อนเบ้อเริ่ม

ยัดลงปายยย

รอแห้งครับ หนักชัวร์ 5555

ถึงตรงนี้ หลายคนอาจจะบอกว่า ทำไมไม่ปิดแผ่นพลา 2 ด้านไปเลย เบากว่าตั้งเยอะ

ผมขอตอบว่า ขี้เกียจตัดแผ่นพลาครับ :ec82975c:

ได้ปืนส่วนหลังแล้ว

ทำปืนส่วนหน้าต่อครับ กั้นคอกในส่วนที่ไม่อยากให้อีโป้ไปถึงเหมือนเดิม

ยัดลงปายยยยย

สำหรับคนที่กลัวว่ามันจะหนักเกินไปเพราะผมเล่นยัดอีโป้ไม่กลัวเอ็กเซียปวดแขน ก็เลยลองติดกับแขนจับดู รับน้ำหนักไหวครับ แขนจับข้างเดียวด้วยนะนั่น :cd08785a:

เอามาติดกันชั่วคราวครับ ปืนส่วนหน้าเจาะรูยัดเศษติดไว้กับส่วนกลางเฉยๆครับ ถอดได้ ยังไม่ได้แปะถาวร

วันนี้พอแค่นี้ล่ะครับ นอนรออีโป้แห้ง ตื่นมาห้าทุ่มซะงั้น :ec82975c:

ต่อไปแถมเล็กน้อยเมื่อเอามาแปะกับเอ็กเซีย

เอียงกันไปข้างเลยทีเดียว 5555

ลองแบบพับดูมั่ง

เอา GN Sword มาถ่วงดู (ไม่ได้ช่วยเล้ย :154218d4: )

ลากันไปด้วยภาพนี้ครับ โชว์ข้อต่อสุดเมพ

ตายแน่ จิ๊ง :ceb85dec:

เจอกันครั้งหน้าครับ ^^