ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับการ wash ครับ  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ gazzada

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • ตอนนี้เก็บเเค่ SD MG ! เท่าน้าน ใช้สีกระป๋อง
มีปัญหากับการ wash ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:57:34 AM »
ผมลอง wash ทั้งตัวครั้งแรก เพราะปกติ wash แต่หน้า ขั้นตอนก็ตามนี้ครับ
1 พ่นสี สีที่ใช้เป็นสีกระป๋อง
2 พ่นเคลียย์ด้าน ทิ้งไว้ 1 วัน
3 วอชโดยผสม สีอีนาเมลดำกับน้ำมันรอนสัน ทิ้งไว้ 1 วัน
4 เช็ดออกโดยใช้ น้ำมันรอนสัน

ผลคือมันเช็ดออกแต่มันจะเหลือคราบสีดำไว้ครับ ไอครบสีดำนี้เช็ดเท่าไหร่ก็ไม่ยอมออกด้วย
อยาก รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมคิดว่าอาจจะเป็นเพราะพ่นเคลียด้านแทนที่จะเป็นเคลียมันรึปล่าวครับ

คำตอบใช่เลย   วอสต้องเป็น เคลียมัน นะครับ
เพราะถ้าเป็นเคลียด้านจะเป็นแบบนั้นเเหละครับสีไม่ไหล เเล้วก็เวลาลบมันจะลบไม่ออกนะครับ
สุดท้ายค่อยพ่นเคลียด้านที่หลังเอาไว้จบงานครับ

ขอบคุณครับ แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ หรือล้างทำสีใหม่อย่างเดียว  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 11:23:28 AM โดย gazzada »

ออฟไลน์ isara1234

• Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
Re: มีปัญหากับการ wash ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:10:09 AM »
คำตอบใช่เลย   วอสต้องเป็น เคลียมัน นะครับ
เพราะถ้าเป็นเคลียด้านจะเป็นแบบนั้นเเหละครับสีไม่ไหล เเล้วก็เวลาลบมันจะลบไม่ออกนะครับ
สุดท้ายค่อยพ่นเคลียด้านที่หลังเอาไว้จบงานครับ

• ตอนนี้เก็บเเค่ SD MG ! เท่าน้าน ใช้สีกระป๋อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 06:19:10 PM »
ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ถ้าพ่นเคลียร์ด้านหรือมันไปเเล้ว สามารถพ่นสีทับได้ไหมครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 07:39:30 PM »
เครียร์ด้านนี่ คือ  ผิวมันจะสากน่ะครับ เวลางานสะท้อนแสงมันเลยดูด้าน ผิวสีจริงๆมันจะขรุขระมาก ตามแต่ความด้าน

แล้วทีนี้  เนื่องจากผิวมันสากนี่แหล่ะครับ  เวลาเราวอช  สีมันจะ "ซึม" เข้าไปตามความสากของผิวสี  ที่อยู่บนๆ  มันเลยวอชออก  แต่สีที่ซึมไปแล้วมันจะวอชไม่ออก

เหมือนกระดาษทรายเบอร์หยาบๆ ดูภายนอกเหมือนมันเรียบ  แต่จริงๆมันขระขระมาก  เวลาวอชสีเลยซึมไป

เราเลยพ่นเครียร์มันน่ะครับ  เวลาวอช สีมันจะไม่ซึม เพราะผิวงานมันเรียบ สีมันซึมไม่ได้

ไม่ใช่เพราะเครียร์ด้าน  แต่เพราะความ "ด้าน" ของตัวสีครับ

อีกกรณีนึงที่เคยโดนกับตัว คือ เครียร์ยังไม่แห้ง  แล้ววอชเลย สีมันเลยซึม  แต่กรณีนี้ทิ้งใว้ 1 วัน น่าจะแห้งดีแล้ว

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ถ้าพ่นเคลียร์ด้านหรือมันไปเเล้ว สามารถพ่นสีทับได้ไหมครับ -> ได้ครับ   แต่ถ้าพ่นมาหลายๆรอบ สีจะหนาแล้วระวังสีถลอก   

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:13:53 PM »
เครียร์ด้านนี่ คือ  ผิวมันจะสากน่ะครับ เวลางานสะท้อนแสงมันเลยดูด้าน ผิวสีจริงๆมันจะขรุขระมาก ตามแต่ความด้าน

แล้วทีนี้  เนื่องจากผิวมันสากนี่แหล่ะครับ  เวลาเราวอช  สีมันจะ "ซึม" เข้าไปตามความสากของผิวสี  ที่อยู่บนๆ  มันเลยวอชออก  แต่สีที่ซึมไปแล้วมันจะวอชไม่ออก

เหมือนกระดาษทรายเบอร์หยาบๆ ดูภายนอกเหมือนมันเรียบ  แต่จริงๆมันขระขระมาก  เวลาวอชสีเลยซึมไป

เราเลยพ่นเครียร์มันน่ะครับ  เวลาวอช สีมันจะไม่ซึม เพราะผิวงานมันเรียบ สีมันซึมไม่ได้

ไม่ใช่เพราะเครียร์ด้าน  แต่เพราะความ "ด้าน" ของตัวสีครับ

อีกกรณีนึงที่เคยโดนกับตัว คือ เครียร์ยังไม่แห้ง  แล้ววอชเลย สีมันเลยซึม  แต่กรณีนี้ทิ้งใว้ 1 วัน น่าจะแห้งดีแล้ว

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ถ้าพ่นเคลียร์ด้านหรือมันไปเเล้ว สามารถพ่นสีทับได้ไหมครับ -> ได้ครับ   แต่ถ้าพ่นมาหลายๆรอบ สีจะหนาแล้วระวังสีถลอก   

ขอบคุณครับผม ครั้งหน้าคงเข็ดแล้ว ไม่น่ามักง่าย  :iconcry:

ออฟไลน์ GreenEyes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:55:54 AM »
ช่วยให้ข้อมูลครับ

ผมชาวพู่กัน  ผมใช้เคลียด้านของ Mr color เอามาทาก่อนวอช ไม่ีมีปัญหากับการวิวอชครับ  :iconwink:
วอชโดย สีอินาเมลกับน้ำมันสน

แต่แบบทาเอาอย่างนี้ ใช้กับดีคอลไม่ค่อยเหมาะเท่าไร มันกัดดีคอล :iconpale: