ผู้เขียน หัวข้อ: Sazabi MG ตัวธรรมดา กับตัว 30 Anniversary คุณภาพต่างกันไหมครับ  (อ่าน 7197 ครั้ง)

ออฟไลน์ mod

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -4
คือผมเพิ่งต่อ Sazabi MG ไปได้หน่อย รู้สึกได้ชัดว่าคุณภาพของ part ต่างๆ ด้อยกว่า MG ตัวใหม่กว่าอยู่มาก:icondisapp: เพราะ Release ตั้งแต่ปี 2000 (ของผมตัวนี้ เพิ่งซื้อมา แต่ปีที่ผลิต เก่าแก่ที่สุดแล้ว ในบรรดา MG ที่ผมมี เก่ารองลงมาคือ SF FBM ปี 2006 เลยล่ะ) ชักไม่อยากต่อแล้ว เพราะดูแล้วพอๆกับ HG ตัวใหญ่ตัวนึง แต่นึกได้ว่า  :iconwish:ถ้าซื้อตัวที่เป็น 30 Anniversary ล่ะ (ผลิตปี 2010) designแผงย่อมเหมือนเดิมทุกประการ แต่พวกเนื้อพลาสติกจะคุณภาพดีขึ้น และสีสันจะสมจริงมากขึ้น พอๆกับ MG ยุค 2006+ รึเปล่าครับ ตอนนี้อยากซื้อใหม่ รึว่ามันก็คุณภาพเท่าเก่า ทำให้ดีขึ้นไม่ได้ ใครพอเปรียบเทียบได้(กรณีต่อดิบ) ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 07:05:52 PM โดย mod »

ออฟไลน์ pepob

• *
  • Like: -2
Re: Sazabi MG ตัวธรรมดา กับตัว 30 Anniversary คุณภาพต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:01:00 AM »
ตามที่ผมเคยต่อมาเก่าบ้างใหม่บ้าง กลับไม่รู้สึกแบบนั้นนะครับ เคยลองตัว กันดั้ม OYW มันก็เหมือนเดิมทุกประการ แค่แถมแผงใสมาเฉยๆ

ออฟไลน์ Ronin

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
Re: Sazabi MG ตัวธรรมดา กับตัว 30 Anniversary คุณภาพต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:39:17 AM »
 ถ้าเป็นตัวเดิม ไม่ได้มีการออกแบบใหม่ นอกจากแถมแผงใสให้มา ไม่มีมีอะไรที่แตกต่างในด้านรูปร่าง และจุดขยับครับ
ซื้อของที่ผลิตล๊อตแรก ปี 2000,  ซื้อรีโปรดักส์ (2001-2009) และซื้อที่ผลิตใหม่มี 2010 มีผลกับอายุพลาสติกแน่นอนครับ ไม่มากก็น้อย
แต่ถ้าเก็บรักษาดีๆ ในที่ร่ม ผมว่าไม่มีปัญหาครับ
ตามหาโมเดล Aoshima 1/32 แบบประมาณนี้

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:01:08 PM »
ถ้าไม่แปะว่า "ver. 1.5 ,2.0 หรือ ver. KA" ก็พิมพ์เดิมแทบทุกตัวครับ ver. KA บางตัวยังเปลี่ยนนิดเดียวเอง
อย่าคาดหวังว่า Bandai จะใจดี

ออฟไลน์ mod

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:33:57 PM »
ผมรู้ว่ามันเป็นพิมพ์เดิม ชิ้นส่วนเดิมเป๊ะๆ แต่ส่วนผสมของเนื้อพลาสติก จะเหมือนเดิมรึเปล่านี่แหละครับ เท่าที่ดู พลาสติกของ gunpla ยุค 2000 จะเบา และอ่อนกว่าของยุค 2010 ผลคือ Sazabi ของผมจะมีริ้วรอย มีการยุบตัวไปตามความหนา-บาง ของชิ้นส่วน เกิดปรากฏการณ์ "หลุมดึงเนื้อ" โดยเฉพาะในชิ้นที่บางๆ จะเกิดริ้วรอยพวกนี้ง่าย(แล้วจะถ่ายรูปมาลงนะครับ) แต่ถ้าบันได ใช้ส่วนผสมพลาสติกแบบของยุค 2010 ในการผลิต Sazabi ผลคือตัวมันจะหนักขึ้น พื้นผิวจะแข็งขึ้น พื้นผิวที่เรียบ ก็จะไม่เกิดริ้วรอยครับ อันนี้แหละที่อยาก รู้ว่า บันไดจะทำรึเปล่า  :iconwish:หรือเขาจะยังใช้สูตร ส่วนผสมพลาสติกคุณภาพเก่า กับของที่แม้จะมาผลิตซ้ำในปีหลังๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 07:07:10 PM โดย mod »

ออฟไลน์ kukuclock

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:48:18 PM »
คุณภาพพลาสติกเหมือนเดิมเป๊ะๆ ครับ จะมีผลก็แต่อายุพลาสติกเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:20:39 PM »
ผมว่าไม่ต่างหรอก แต่คุณภาพพลาสติกต่างแน่
ปี 2000 - 2010 เวลา 10 ปี ผมไม่เชื่อว่า BANDAI จะไม่พัฒนาคุณภาพเนื้องานตัวเองหรอก เทคโนโลยีเปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยน
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ mod

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 04:37:12 PM »
อยากให้จริงอย่างที่คุณ PAT-STRIKE ว่า ตอนนี้ยิ่งต่อ ยิ่งเจอตำหนิ ซื้อคราวหน้า ต้องตั้งใจดูแผงดีๆหน่อย :iconsoul:

ออฟไลน์ KOKO

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:19:41 PM »
อยากขอความรู้หน่อยครับ ว่าวันที่ผลิต ดูได้จากตรงไหนของกล่องครับ  ไม่เคยดูนะครับอยากรู้บ้างดองไว้เยอะ 555 :iconwish:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:41:45 PM »
อืม.... ขอแชร์มั่งละกัน....

จากประสบการณ์การต่อ Unicorn FA นะครับ  .....  ยูนิคอร์น FA บางแผง หรือบางส่วนเริ่มมีครีบ(รอยหล่อเกิน) มาหน่อยๆแล้ว  พอเทียบกับของ ยูนิคอร์น Ver.KA ของ Ver.KA ดูไม่มีครีบเลย หรืออย่างโม HGUC เก่าๆ ที่เอามารีโปรดักซ์ใหม่ ล่าสุดซื้อไฮก็อกล็อตรีมา เริ่มมีรอยผิวไม่เรียบแล้ว แล้วตะเข็บก็หนามาก.....

แต่ยูนิคอร์น FA จุดขยับแข็งกว่าครับ  คาดว่าคงเอาแม่พิมพ์ไปแก้มา จุดที่หลวมๆเลยดูดีขึ้น (หรือแล้วแต่ดวง ค่าความคลาดเคลื่อนของการฉีด?)

ส่วนตัวนะครับ  ย้ำว่าส่วนตัวนะครับ  จากเท่าที่เจอมา  ล็อตพวกหลังๆอาจจะมีปัญหาที่ตัวแม่พิมพ์ที่ผ่านการฉีดมาเยอะมาก แต่ถ้าโชคดีอาจได้พวกแก้จุดขยับอะไรพวกนั้น 

ส่วนเรื่องพลาสติกนี่  ไม่แน่ใจเหมือนกัน  พวก BB เกรดเก่าๆเอามารีโปรดักซ์ใหม่  พลาสติกมันก็เหมือนล็อตแรกๆนะ ดูแข็งๆ สีขาวออกใสๆเหมือนกันเดะ  แต่ของ MG ไม่รู้เฮะ 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ mod

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:17:40 PM »
อยากขอความรู้หน่อยครับ ว่าวันที่ผลิต ดูได้จากตรงไหนของกล่องครับ 
ตัวเลขปีทั้งหลายที่ผมอ้างถึง เป็นที่ปีที่ Release คือเริ่มผลิต "กล่องแรก" ครับ ดูเอาจากเว็บ 1999.co.jp หรือด้านล่างซ้ายของคู่มือในกล่อง แต่มันก็อาจผลิตมาอีกเรื่อยๆหลังจากปีนั้น ซึ่งผมเชื่อว่าจะไม่มีตรงไหนบอกไว้ เพราะผมลองเทียบ MG Destiny EBM ที่ซื้อมา 3 กล่อง ตัวเลขทุกที่เหมือนกันหมดครับ คิดว่าของมันไม่มีหมดอายุ เลยไม่ต้องแปะวันผลิตจริงๆ

... ตอนนี้ผมต่อ Sazabi เสร็จแล้ว  :iconsweat: แผลเต็มตัว ประมาณว่า ดีกว่าโมจีนละกัน ใครมี Sazabi แล้วต่อออกมาได้ วิ้งๆ เลี่ยมๆ ขอเสียงหน่อยครับ ถ้ามีก็แสดงว่าของผมนี่ อายุพลาสติกคงเก่ามาก จะตัดสินใจว่า จะทำสีตัวนี้(ต้องซ่อมผิวกันเกือบทั้งตัว) หรือไว้มีตังค่อยซื้อตัวใหม่ดี