ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสีโป๊วที่ใช้ในงานโมเดลหน่อยครับ  (อ่าน 7835 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikoneko

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
คือเมื่อก่อนผมใช้สีโป๊วของDingo  เมื่อผสมตัวทำแข็งแล้วสีจะออกเหลือง ขัดแต่งง่าย ยึดเกาะดีเลย แห้งแล้วก็ไม่ค่อยยุบด้วย เอาไว้ขึ้นงานได้ ผแต่ไม่ถึงกับแกะdetailที่มีรายละเอียดมากๆได้นะครับ) ใช้เวลาแห้งประมาณ 4 ชม.(แต่ผมชอบทิ้งไว้ซักคืน  ชัวดี) แต่ตอนนี้ใช้จนหมดแล้วจะหาซื้อใหม่ก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหน เพราะร้านที่เคยซื้อก็ไม่รับมาขายแล้ว
อยากทราบว่าเพื่อนๆในบอร์ดใช้โพลีเอสเตอร์พุตตี้หรือสีโป๊วยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ เนื้อเป็นไงมั่งและหาซื้อกันที่ไหน หรือใครทราบว่าที่ไหนยังขายสีโป๊วDingoอยู่ รบกวนช่วยบอกพิกัดทีครับ
ขอบคุณครับ ^__^

ออฟไลน์ piawjojo

• *
  • Like: 4
Re: ถามเรื่องสีโป๊วที่ใช้ในงานโมเดลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 07:31:48 PM »
ใช้ของเทอร์โบรึเปล่าไม่แน่ใจครับ(น่าจะใช่นะครับพอดีเทใส่ป๋องอื่นไว้ ที่หน้าป๋องมันเป็นรูปรถเอฟ1)ครับ ราคาก็300กว่าบาท ขนาดมันใหญ่เท่าถังสีถังเล็กอะครับแถวบ้านไม่มีแบบเล็กขาย เนื้อค้อนข้างดีนะกลิ่นก็ไม่ค่อยแรง รึเราชินก็ไม่รู้สิ แต่ตอนซื้อมาใหม่ๆกวนกันกล้ามขึ้นเลยละ หนืดมากแถมถังมันใหญ่ ส่วนเรื่องทำลายละเอียดนั้นผมว่าไม่ค่อยหนีกันเท่าไรนะพวกสีโป้วพวกนี้เพราะทำมาสำหรับซ่อมผิวขนาดใหญ่ ต้องดูที่รูอากาศตอนแห้งแล้วว่ามันเยอะกว่ากันไม้ รวมๆก็ยี่ห้อใหนก็ไม่ค่อยต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
Re: ถามเรื่องสีโป๊วที่ใช้ในงานโมเดลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:32:04 PM »
ใช้ของเทอร์โบรึเปล่าไม่แน่ใจครับ(น่าจะใช่นะครับพอดีเทใส่ป๋องอื่นไว้ ที่หน้าป๋องมันเป็นรูปรถเอฟ1)ครับ ราคาก็300กว่าบาท ขนาดมันใหญ่เท่าถังสีถังเล็กอะครับแถวบ้านไม่มีแบบเล็กขาย เนื้อค้อนข้างดีนะกลิ่นก็ไม่ค่อยแรง รึเราชินก็ไม่รู้สิ แต่ตอนซื้อมาใหม่ๆกวนกันกล้ามขึ้นเลยละ หนืดมากแถมถังมันใหญ่ ส่วนเรื่องทำลายละเอียดนั้นผมว่าไม่ค่อยหนีกันเท่าไรนะพวกสีโป้วพวกนี้เพราะทำมาสำหรับซ่อมผิวขนาดใหญ่ ต้องดูที่รูอากาศตอนแห้งแล้วว่ามันเยอะกว่ากันไม้ รวมๆก็ยี่ห้อใหนก็ไม่ค่อยต่างกันมากครับ

แม่นเลยครับ คงเพราะผมจำชื่อยี่ห้อผิดด้วยนี่เอง ขอบคุณที่ช่วยตอบมาครับ

ออฟไลน์ fantasy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:58:10 AM »
ถ้าจำไม่ผิดสีโป๊วเหลือง(ชื่อตามร้านค้าที่เรียกกัน) ของ Dingo จะเปลี่ยนชื่อเป็น Happy แล้วนะครับ เพราะช่วงกลางปีไปเดินหาซื้อมาไม่เจอเลยแต่ละร้านก็บอกว่ามีแต่ของ Happy (ลองค้นดูก็เห็นว่าบริษัทเดียวกับของ Dingo นะ 0.0) ราคาก็พอๆ กัน คุณภาพผมว่าก็ไม่ได้แตกต่างกันนะ กระป๋องจะออกสีดำๆ มีรูปรถสปอร์ตสีแดงอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:55:45 AM »
อู่รถแถวบ้านของผมบอกมาว่า โป้วเหลืองของ dinco หลังๆเหมือนจะเปลี่ยนสูตรน้ำยาหรือยังไงไม่ทราบครับ เนื้อจะเหลวขึ้น
แห้งแล้วส่วนที่โป้วไว้จะยุบตัว และเนื้อเปราะหักง่าย ทำให้ขัดแต่งยาก 

ทางอู่รถหลังๆเลยเปลี่ยนมาใช้โป้วเหลืองของ TOA แทน บอกคุณภาพดีกว่ามากครับ  แห้งแล้วไม่เปราะเหมือนของ dinco
น่าจะรุ่น 2K TOA Matrix นะ