ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] HG 1/144 Gundam AGE 2 [Normal] สงครามที่ยังไม่จบสิ้น  (อ่าน 15399 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] HG 1/144 Gundam AGE 2 [Normal] สงครามที่ยังไม่จบสิ้น

*รูปที่ใช้ในการรีวิวผ่านการปรับแสง และสีมาแล้ว 
เพราะฉนั้น รูปในรีวิวสีอาจจะไม่เหมือนกับตัวของจริงครับ

สามารถรับชมรีวิวนี้ได้ที่กระทู้นี้หรือในบล็อคของกระผมตามลิงก์ข้างล่างเลยครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20120123/review-hg-1-144-gundam-age-2-normal <<<

สำหรับท่านที่ต้องการชมแค่รูปอย่างเดียวเชิญที่เฟสบุ๊คได้เลยครับ
>>> http://www.facebook.com/media/set/?set=a.343387319014437.87303.100000295148569&type=1&l=485e9a46e0 <<<

สวัสดีตอนเที่ยงๆของวันตรุษจีนครับทุกท่าน  ปีนี้ก็ขอให้ทุกท่านเฮง เฮง กันนะครับ 
รีวิวคราวนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ  แค่นำรีวิวเจ้า AGE 2 [Normal] ตอนแรกตัวผมเองก็กะว่าจะไม่เก็บรีวิวซีรีส์นี้แล้ว  แต่สุดท้ายก็ไม่รอดโดนมาอีกตัว 
ได้มาเมื่อวานก็จัดการประกอบเรียบร้อย   สำหรับเจ้าตัวนี้จะมีบทเป็นต้นไปตั้งแต่ตอนที่ 16 ซึ่งเป็นยุคที่2แล้วของภาคนี้  จะได้เห็นในเมะก็อาทิตย์หน้านี้ละครับ
และรีวิวนี้ผมยังอยู่ในช่วงหัดใช้กล้อง DSLR อยู่น่ะครับ  อาจจะถ่ายแย่ไปบ้างรูปก็ขอประทานโทษนะครับ
กล้องที่ใช้เป็น Canon 350D  เลนส์ของ Tamron 2.8 17-50  ISO 800-1600 ครับ

Gundam AGE 2
ก็คือกันดั้ม AGE ที่พัฒนาต่อมาจากตัวแรกน่ะครับ  (ยังไม่มีข้อมูลอะไรเลย "Orz)

นักบินคือ  อาซามุ (อาซั่ม???)  อาสุโนะ 
อายุ 17 ปีเป็นลูกชายของ  ฟริท ครับ

Product info

ผู้ผลิต : BANDAI
Series : Gundam AGE HG
Scale : 1/144
ราคา : 1500 Yen

มีทั้งหมด 6 แผง รวม PC และ แผง เอฟเฟ็คพาร์ท บีมเซเบอร์

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

สำหรับเจ้าตัวนี้เป็น HG ที่พัฒนามากกว่ายุค 00 ซะอีก   ต่อง่ายดีครับไม่มีอะไรมากเลย

โดยเฉพาะส่วนหัวแยกชิ้นมาดีมากเลยครับ

แขนงอได้สุดตามที่เห็นครับ

ขาดูเรียบๆไปหน่อยนะในความรู้สึกผม

ตัวชิ้นงานหลังประกอบเสร็จ

รู้สึกเลยว่าตัวนี้แยกสีมาดีมากๆ  การซ่อนรอยประกบก็ทำออกมาได้เกือบสมบูรณ์นะผมว่า  แถมรูปทรงก็ลงตัวดีครับ
แต่ขามันดูโล่งๆไปหน่อยแค่นั้น

Pic Zone

มุมมาตราฐานก่อนสินะ

ตามมาด้วย Strider From

Gerwalk Mode ????

ซูมรายละเอียด

บีมเซเบอร์เก็บตรงนี้ละ

แอ็คชั่นกันเล็กน้อย

ทิ้งท้ายด้วยรูปนี้ละกัน

สรุป

เทียบกับราคา 1500 y สำหรับซีรีส์เอจแล้ว ...... ไหงผมรู้สึกมันแพงซะงั้น   :nga:
แต่รวมๆก็โอเคครับ  ต่อเสร็จแล้วออกมาดูดีเลยทีเดียว

ไว้พบกันรีวิวหน้าละกันครับ 

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ!!!
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
Re: [REVIEW] HG 1/144 Gundam AGE 2 [Normal] สงครามที่ยังไม่จบสิ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:57:35 PM »
มันยังไม่เลิกติด สปอยเลอร์หลังอีก จะแรงไปไหน :iconcry:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [REVIEW] HG 1/144 Gundam AGE 2 [Normal] สงครามที่ยังไม่จบสิ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 02:05:49 PM »
ขอบคุณสไหรับรีวิวดีๆนะครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 02:07:30 PM »
ส่วนตัวเห็นภาพนี้แล้วอยากได้ขึ้นมาทันที  :iconlol:

Credit : 2Ch

ส่วนตัว   รอ AGE-3 ก่อนแล้วค่อยว่ากันละกัน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ nuetae

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 07:05:32 PM »
สวยทุกอย่างยกเว้นส่วนขาเนี่ยหล่ะ  :iconcry:

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 07:52:42 PM »
ประกอบเเล้วร่างหุ่นออกมาดูดีกว่าที่คิดนะครับ ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ อุอุอุ :iconpunch:

den o

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:01:15 PM »
ท่านได้แต่ใดมาล่ะครับเนี่ย

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:16:20 PM »
สวยดีเหมือนกันนะครับเนี่ย แอบชอบแบบไม่ติดปีกมากกว่า  :iconsmile:

ปล.ผมใช้ 400D อยู่ลองคุยกันได้นะครับ ทฤษฎีเยอะแต่ปฏิบัติยังน้อย   :iconnasty: 

ปล.2 เลนส์ของแทมล่อนตัวนี้ละลายฉากหลังได้เยอะดีนะครับ f ตั้ง 2.8 :iconwish: เดาว่าคงเปิดเอฟ 2.8 (ซึ่งของแทมล่อน f ขนาดนี้เหมือนภาพไม่ค่อยคม แต่ระยะอื่นนี่แจ่มมาก  :iconwish: )โฟกัสแบบหน้าเบลอ กลางชัด หลังเบลอ แนะว่าลองเปิด F ซัก 5 - 8 หรือ 11 - 12 ดูนะครับ จะได้ชัดทั้งชิ้นงาน แล้วใช้ระยะห่างระหว่างเลนส์กับวัตถุแทนการซูม ส่วน iso แล้วแต่สภาพแสงภายในห้องถ้ามืดก็ดัน iso จนกว่าจะได้ speed shutter  ที่ถือได้ (ประมาณ 1/60 หรือแล้วแต่ทางยาวโฟกัส   :iconsmile:  ) หรือหาแหล่งแสงอื่นมาช่วย ภาพติดอันเดอร์ไปนิส(หรือเป็นที่จอคอมผมหว่า   :iconsweat:  ) แล้วก็ลองถ่ายโดยปรับเป็นแบบ .raw format ดูนะครับเพราะสามารถนำไปแต่งใน camera raw ได้โดยไฟล์จะสูญเสียคุณภาพน้อยกว่า.jpg ครับ คือมันชัดไม่เต็มชิ้นงานน่ะครับ(ถ้าจงใจให้ออกมาเป็นแบบนั้นก็ขออภัย  :iconshy2: ) แต่ชอบภาพที่ต่อขาครับ โบเก้สวย  :iconwish:

ขออภัยที่พล่ามยาวครับ  :iconshy2:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:32:57 PM »
ขอบคุณ คุณซาซ่า ที่ให้คำแนะนำครับ  พอดีผมพึ่งหัดใช้ได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ
ตอนนี้ยังงูๆปลาๆอยู่เลยครับ  ยังไงเดี๋ยวไว้ผมขอแลกเมล์ เพื่อขอคำแนะนำหร่อยนะครับ
เดี๋ยวผม  im ไปครับ   :iconcryjoy:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 12:36:33 AM »
ทำออกมาดีมากเลยนะนี่ แยกสีโอเคดี แทบไม่ต้องทำสีเพิ่มเลย

เดี้ยวได้ไปสะพานเหล็กเมื่อไหร่ ต้องจัดสักกล่อง

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ Butter-T

• *
  • Like: 36
  • หมึกแดง แรง 3 เท่า!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:38:11 AM »
เชรดดดด เห็น รูปของนาโรแล้ว อยากได้ไตตัสขึ้นมาเลย ร่างนี้สวยมาก (ฮา  :iconfreak:)

ออฟไลน์ RUKI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:49:33 PM »
ถ่ายรูปสวย+ชัด ดีครับ
ส่วนหุ่น AGE 1 ดูดีกว่านะ
AGE 2 มันดู Mix จนเลอะไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ ballzeroo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:38:07 PM »
ตอนแปลงเป็นยานผมคิดถึง FLAG ที่ตาเกรแฮมขับเลย :iconnasty:

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:07:23 PM »
 :icongift: ตัวนี้ท่าจะรุ่งอ่ะ มันขายดีมากจนผมซื้อไม่ทันอ่ะ ผิดกับ Age-1 ไม่มีคนซื้อ