ผู้เขียน หัวข้อ: First Edition Voyager Bulkhead ผู้กำจัดเศษเดนหุ่นยนต์  (อ่าน 3699 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
First Edition Voyager Bulkhead ผู้กำจัดเศษเดนหุ่นยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:09:30 AM »
Bulkhead ตัวนี้เป็นของ Takara นะครับ งาน First Edition (FE) ที่ออกมาจำนวนจำกัด และจำกัดร้าน ประเทศที่ขาย (เจ้า Starscream กับ Arcee ที่เคยรีวิวไปแล้วก็เป็น FE แต่เป็นงานของ Hasbro ที่สีสันจะไม่เหมือนกัน) ส่วนตัวที่ออกจำหน่ายทั่วไปจะไม่เหมือนกับที่ออกมาแล้ว เรียกว่า Robot in Disguise (RID) ที่จะสวยน้อยกว่า FE เยอะ (ตัวที่ออกมาซ้ำกัน) งาน FE ตอนนี้เลยเริ่มหายากแล้วครับ สำหรับ Bulkhead ตัวนี้ผมสั่งจากเว็บ 1999เป็นครั้งแรกในชีวิต ลุ้นว่าจะเสียภาษีหรือเปล่า ลงท้ายได้มาถูกกว่าที่ขายเมืองไทยหลายร้อยอยู่ ก็โอเคเลยครับ การแพ็คของก็เรียบง่ายดีแต่ของไม่มีเสียหายเลย

เริ่มกันเลยนะครับ ฉากหลังจะไม่เหมือนกัน เพราะถ่ายคนละวันกันครับ แต่หลังจากนี้คิดว่าจะยืมบ้านตุ๊กตาของลูกมาถ่ายเป็นหลักแล้วเพราะสวยดี

Robot Mode

แพคเกจของ Voyager โอเคกว่า deluxe เยอะครับ สามารถเก็บไว้ใช้ตั้งโชว์ได้อย่างนี้เลย แต่ต้องพับด้านหลังกันหน่อย

ในแพคเกจมีโฆษณามาด้วย ของปี 2012 นี่ล่ะ RID เห็นๆ เลยมี Soundwave ป๋าอ๊อพ กับอีกตัวน่าจะเป็น Ratchet ส่วนตัวคิดว่านอกจากป๋าอ๊อพแล้ว อีกสองตัวโอเค

ยังคงมีแถมฐานกระดาษ

แต่จะเล็กกว่าของ deluxe

ใบหน้าหล่อดี บางคนบอกเหมือนหุ่นเหล็กหมายเลข 28

หน้าตรง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

มือพับได้ ใช้ใส่ลูกตุ้มได้

หรือจะเอามาทำเป็นปืนอย่างนี้ก็ดูดี

ขาด้านใน ปั๊มเป็นล้อปลอมๆ มา

หัวเข่างอได้สุดๆ เลย เพราะต้องใช้แปลงร่าง

ส่วนจุดขยับทั่วตัวก็ประมาณนี้

Vihicle Mode

คล้ายๆ Hummer นะ ก็สวยดี แต่แปลงร่างยากเหมือนกัน ชิ้นส่วนมันคอยจะเด้งออกมาอยู่เรื่อย แต่ระบบการแปลงร่างโอเคเลยครับ หุ่นตัวใหญ่ๆ สามารถจะยัดลงมาเป็นรถคันนี้ได้

ด้านข้าง

ด้านหลัง ตัวนี้ยอมรับเลยว่าผมแปลงร่างไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คือรู้สึกว่ามันยากน่ะ ล้อแบะเลย

ด้านบน

เทียบขนาดกับ Cliff Jumper

สรุป
โดยรวมก็พอใจนะ ร่างหุ่นตัวใหญ่ดี สีของ Takara ก็สวยมี ดูเป็นเมทัลลิคนิดๆ ขยับสนุกดี มีเสียงดังแก๊กๆ เวลาขยับด้วย การแปลงร่างก็ตื่นตาตื่นใจ แต่แปลงยากไปสำหรับผม เลยไม่ค่อยได้แปลงเท่าไหร่

ภาพแถม

เทียบขนาดกับ Starscream

ตีกันซะแล้ว

กับ Arcee