ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวของแรงส์ 1/100 Metal build ZGMF-10A Freedom Gundam (โหดนะครับ )  (อ่าน 31333 ครั้ง)

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
สวัสดี พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน ช่วงนี้อากาศร้อน +ฝนตกนิดหน่อย 

ยังไงก็ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ  :iconsmile: 

เมื่อพูดถึง freedom gundam หุ่นตัวที่2 ของเทพคิระเรา หลายๆคนต้องมีเจ้าหุ่นตัวนี้
ในเกรดต่างๆ แน่นอนเลยครับ โดนเฉพาะ RG ที่ออกมา ทำได้สวยขาดบาดใจมากๆ  :iconsmile:
เรียกได้ว่า ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยทีเดียว และอีกไม่นาน
ลุงบันไดที่รักยิ่งของเราก็ได้ออก  Metal build  OOกันดั้ม ไปแล้วก็ออก Freedom gundam
ตามมาติดๆเลยทีเดียว ทำเอา ผมร้องกรี๊ดเลยทีเดียว  :iconsmile:   
สุดท้ายก็ต้องหามาเป็นเจ้าของจนได้ครับ

ส่วนเจ้านี่จะสวยงามมาก แค่ไหน เรามาชมกันเลยครับบบบ  :iconlol:

เริ่มด้วยกล่องครับ กล่้องไม่หนาจนเกินไปครับ ขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่มาก ประมาณกล่อง 1/100 ภาค X-W
แต่กว้างกว่า หนากว่านิืดนึง

ด้านหลังกล่อง จะออกด้านๆ ไม่เหมือนหน้ากล่องที่ออกเงากว่า

แกะกล่องออกมาจะเห็นว่าเป็นกล่องโฟม และมีบางชิ้นส่วนอยู่ในแฝงพลาสติกใส

ปีกและมือ มือให้มา 5คู่ครับ รวมที่ติดอยู่กับหุ่น

คู่มือ เป็นเล่มไม่หนามากครับ สวยดี

ฐานเหมือนๆกับ OOที่ออกมาก่อนหน้านั้นแล้ว แต่จะสกรีนลวดลาย (เรียกว่าอะไรดี) ลานดีดตัว มาให้เลย

หลังจากที่แกะกล่องมาแล้ว มาดูมุมๆต่างกันเลยครับ  :iconsmile:

ด้านหน้า ชอบสัดส่วนแบบนี้มากก ดูเพรียวสวยดีครับ

ด้านข้างจะเห็นว่าปีกมันหนาและใหญ่มาก

ด้านหลังจะเห็นว่า สีจะมีออกเหลือบๆมุมด้วย ดูล้ำค่ามากครับ  :iconvsign:

มาดูรายละเอียดในมุมต่างๆแบบชิดๆบ้าง

ช่วงหน้า เวรกรรมจริงๆ ปากเลอะซะงั้น  :icondisapp:

ช่วงแขนดูทะมัดทะแมนดีครับ จะเห็นส่วนที่เห็นเหล็กชัดเจน

รายละเอียดช่วงขา ดูเพรียวดี รายละเอียดของ เรลกันสวยงามดีครับ :iconvsign:

รายละเอียดของปีกและับีมแคนน่อน

สัดส่วนและดีเทลสวยมากๆครับ โดยเฉพาะสีจะมีออกเหลือบมุขด้วย  แต่ดันมาเลอะที่หน้าเซงมากเลยครับ :iconnasty:

มาดูจุดขยับกันบ้างดีกว่าครับ  :iconvsign:

จุดขยับช่วงแขนครับ มีเพิ่มจุดขยับตรงเกราะหัวไหล่ด้วย  :iconsmile:

ช่วงเอวขยับหมุน และโยกได้เยอะ ที่สำคัญคือแน่นด้วยครับไม่แอ่วหลังด้วย (เหล็กนี่หว่า)

กระโปรงมีจุดขยับเพิ่มเข้าไปด้วย

กระโปรงหลังพับได้สูงดีครับ

ขาขยับได้เยอะครับ พอๆกับ MGเลย แต่่แน่นหนากว่ามาก แกนเป็นเหล็กทำให้ทนทาน :iconsmile:

ไอพ่นที่หลังขาขยับได้ด้วย  :iconsmile:

ปีกหลังขยับได้พอๆกับ MGครับ แต่ทนและแน่นกว่า เวลาพับเก็บปืนจะมีเดือยล๊อคด้วย

ปืนพลาสม่า พับออกมาขยับได้เหมือนMG เช่นกัน

แบคแพจหลังสไลค์ไอพ่นออกมาเพื่อ ติดกับฐานได้ด้วย  :iconsmile:

จุดขยับผมว่าพอๆกับ MG แต่เพิ่มจุดเล็กๆน้อยเข้ามา และแน่นหนาขึ้นด้วยครับ

มาดูอาวุธกันบ้างดีครับบบ  :iconsmile:  :iconsmile:

บีมไรเฟิล ดูต่างของเดิมเยอะเลยครับ

มือจับปืนพับกางออกมาได้ เนียนด้วยครับ  :iconsmile:

เอาไปเหน็บข้างหลังได้

โล่ห์ ดูต่างจากของเดิม ดูโหดขึ้น

ด้ามจับเลื่อนได้เลย ไม่ต้องถอดเข้าออก  :iconsmile:

ปืนเรลกัน พับได้เหมือน MG แต่ดีเทลเยอะขึ้น

ด้ามจับเปลี่ยนใหม่ มาอยู่้จุดนี้แทนจุดเดิม ดูโหดดี

บีมเซเบอร์ต่อกันได้เลย เหมือนMG

ปืนพลาสม่า จุดนี้ผมว่าไม่ค่อยต่างจาก MGซักเท่าไหร่

อาวุธดูเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ แต่ก็มีบางจุดที่ดูไม่ต่างจากของเดิมซักเท่าไหร่

พอติดอาวุธดูโหดขึ้นเยอะ

กางปีกยืนได้สบายไม่มีแอ่นหลัง เพราะเป็นเหล็กทั้งข้อต่อ

มาชมแอคชั่นยาวๆเลยครับ  :iconvsign:

สำหรับ Metal build ตัวนี้ ถือว่างามมากครับทั้งสัดส่วนและรายละเอียด

จุดขยับก็โอเคเลยแต่เล่นทนและสนุกมือกว่า เยอะ สำหรับใครที่ใจรักจริงๆ

หามาเล่นเลยครับ แต่ราคาก็อาจจะแรงส์ไป แต่ถ้าชอบจริงๆแนะนำให้หามาเลยครับ

สุดยอดจริงๆ เวลาเล่นสนุกมือมากๆ

ขอบคุณที่รัมชมนะครับ แล้วพบกันใหม่นะครับบบ  :iconsmile: :iconsmile:
Thailand only !!

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
Re: รีวิวของแรงส์ 1/100 Metal build ZGMF-10A Freedom Gundam (โหดนะครับ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:40:35 PM »
 :iconsmile:   รีวิวได้ละเอียดดีครับ...มาเชียงใหม่ก็หิ้วมาโชว์ด้วยเน้อ
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ homenutt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
Re: รีวิวของแรงส์ 1/100 Metal build ZGMF-10A Freedom Gundam (โหดนะครับ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 01:41:08 PM »
สวยงาม อลัง เท่มากเลยครับ
ท่าจะหนักจริง ๆ อิอิ

ขอบคุณที่นํามารีวิวให้ชมครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ Noah

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 02:39:05 PM »
Metal Build แต่ละตัวงามๆทั้งนั้น
แต่ว่าทางบันไดเค้าน่าจะประกันคุณภาพสินค้าบาง พวกชิ้นส่วนไม่ครบ เลาะสี อะไรประมาณนี้  :iconsmile:

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 05:56:06 PM »
แอร๊ย ฟรีด้อมน้ำมูกไหลแน่ะ ฮ่าๆๆๆ เป็นหวัดเหรอ :iconnasty:
ดูไปดูมาก็สวยดีนะ แต่ราคาแอบแรงไปนิดนึง

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 02:27:24 AM »
ของแรง โชคดีของผมไม่เลอะเลย อิอิ
สีลงมาเหมือนเหล็กทั้งตัวสวยเลยล่ะ เหล็กก็เยอะสะใจดี
ข้อต่อแข็งโป๊ก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 02:34:17 AM โดย ReJInA »

ออฟไลน์ t_som

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 04:44:07 PM »
เสียดายแทนเลยครับ  ของราคาขนาดนี้ ไม่น่าปากเลอะเลย  :iconcry: