ผู้เขียน หัวข้อ: 100% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya  (อ่าน 6615 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
100% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya
« เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 09:14:54 PM »

ทำงานใหม่ครับ (งานเก่าก็ยังไม่เสร็จ) เนื่องจากไปดูหนังมา แล้วชอบจัด

จัดการเปิดคลังในบ้าน เจอเรือประจัญบานชั้น IOWA สองลำ สองยี่ห้อ เป็นเรือที่ดัดแปลงเป็นยุคโมเดิร์นแล้วทั้งคู่ คือเรือมิสซูรี ของทรัมเปตเตอร์ และเรือนิวเจอร์ซี ของทามิย่า ชุดแต่งพร้อม

แต่ .....

รายละเอียดของเรือทั้งสอง แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง มีดีไปคนละอย่าง "แตร" มีดีที่ละเอียดมาก แต่ชิ้นงานไม่ค่อยสวย ส่วน "ทามิย่า" ชิ้นงานสวย คม แต่ไม่ค่อยละเอียด งานนี้่ต้องตัดสินใจ

ผมจึงตัดสินใจ ทำเรือ USS.Missouri โดยใช้โครงสร้างตัวเรือ USS.Newjersey มาดัดแปลงเอาครับ

หมายเหตุ
เรือประจัญบานชั้นไอโอว่านั้น เรียงลำดับตามการสร้างคือ ไอโอว่า นิวเจอร์ซี่ มิสซูรี และวิสคอนซิน ทั้งหมด 4 ลำ ความแตกต่างทางกายภาพของเรือทั้งสี่ลำ (เมื่อปรับปรุงเป็นเรือยุคใหม่แล้ว) แทบไม่แตกต่างกัน แต่จะเห็นได้ชัดที่หัวเรือของแต่ละลำ คือ ไอโอว่า กับวิสคอนซิน จะมีป้อมหัวเรือบานออก ส่วนนิวเจอร์ซี่และมิสซูรี จะหัวเรือเรียบเนียนไปกับตัวเรือมากกว่า

เอาล่ะ เมื่อเลือกเรือได้แล้วก็เริ่มประกอบกันเลย ขอบอกเลยว่า เรือนิวเจอร์ซี่ของทามิย่าสเกล 1/700 นั้น รายละเอียดแตกต่างจากสเกล 1/350 พอสมควร (แต่ก็ยังจัดได้ว่าเป็นเรือที่ต่อเสร็จแล้วสวยอยู่ดี)

ผมประกอบตัวเรือก่อน ตัวเรือเป็นแบบสองชิ้นประกบซ้ายขวา มีแผ่น Water line Plate พร้อมตะกั่วถ่วงน้ำหนักมาด้วยสองชิ้น

การประกอบทั่วไปก็ลงตัวดีครับ ระวังพื้นดาดฟ้าส่วนท้ายกับตัวเรือนิดหน่อยที่ไม่ค่อยเข้าที่เท่าไหร่ ต้องอุดขัดนิดหน่อย

ตรงนี้ระวังนะครับ อาจจะต่อไม่ลงตัวนัก

ช่วงระหว่างรอกาวที่ตัวเรือแห้ง ก็มาจัดการชิ้นส่วนที่ทำก่อนได้ ผมเลือกชิ้นส่วนระบบปืนป้องกันระยะประชิด ฟาลังซ์ มาร์ค 15 มาทำก่อน โดยใช้ชุดแต่งของ Fly hawk model มาเสริมรายละเอียด เป็นงานที่โหดใช้ได้ เรือลำนี้ติดฟาลังซ์ตั้ง 4 ระบบ  แทบแย่เหมือนกัน ใช้เวลาไปกับฟาลังซ์ 4 แท่นนี้ถึง 2 ชั่วโมง

จากนั้นมาทำป้อมปืน 16 นิ้ว มาร์ค 7 ว่ากันว่าเป็นปืนที่ยิงได้ไกลและแม่นมาก ๆ เลย ระยะยิงเกือบ 40 กม.

ป้อมปืนนี้ รายละเอียดยังไม่ดีเท่าไหร่ (ต่างจากตัว 1/350) ผมทำการเพิ่มราวกันตกด้วยลวดทองเหลือง เพิ่มรายละเอียดของรอกยกกระสุน รวมทั้งเปลี่ยนลำกล้องจากพลาสติก เป็นลำกล้องปืนทองเหลืองยี่ห้อ Lion Roar ทั้งหมด 9 กระบอก รวมเป็น 3 ป้อมพอดี

ต่อมาทำรายละเอียดในส่วนของตัวเรือ ลำบนเป็นของ Trumpeter ลำล่างเป็นของทามิย่า จะเห็นได้ว่า ตัวเรือของทามิย่ามาแบบโล้น ๆ เลย จึงต้องมาใส่รายละเอียดด้วยแผ่นพลาสติก ลายเส้นก็ลอก Trumpeter มาเลยครับ

วันนี้แค่นี้ก่อนครับ ลำนี้ไม่มีอู้ เพราะอยู่ในช่วงปิดเทอมครับ มีเวลาลุยเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 08:19:59 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: 40% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 10:44:12 PM »
เล็กมากกกกก

งั้นเดียวผม เอา F15& F16 ไปช่วยแล้วกันนะครับ... :iconsmile:

ออฟไลน์ CoolMaker

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: 40% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 04:45:53 PM »
เข้ากันเหตุการณ์มากครับ  :iconwish:

• *
100% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 08:19:40 AM »
มาดูกันต่อครับ ตอนนี้เสร็จแล้ว 100%

สืบเนื่องจากว่าลำนี้ ผมต้องการส่งประกวดในงานประกวดทามิย่าที่ซีคอนฯ ทำให้ช่วงท้าย ๆ ไม่ได้ถ่ายภาพขั้นตอนการทำไว้ เพราะรีบจัดเลยครับ

ในส่วนของระบบอาวุธนำวิถี พื้น สู่ พื้น ฮาร์พูน จำนวน 16 ท่อยิงนั้น ผมดัดแปลงจากชิันส่วนของทามิย่าเอง และใช้ชุดแต่งของ ฟลายฮอว์ค ในส่วนของฐานแท่นยิง

ในส่วนของระบบควบคุมการยิง มาร์ค 7 นั้น ใช้เศษ PE มาดัดแปลง

UNREP (ระบบการเติมเชื้อเพลิงกลางทะเล) ใช้ชุดแต่งของ GMM

เสาเดวิท (เครนส่งเรือบด) ของเรือลำนี้มีขนาดใหญ่ ตกแต่งด้วยชุดแต่งบันได

ขั้นตอนหลังจากนี้ ไม่ได้ถ่ายภาพไว้เลยครับ เพราะรีบปั่นงานในช่วง 4 วันสุดท้าย
สุดท้าย ประกอบชิ้นส่วนทุกอย่างเข้าด้วยกัน ตกแต่งรายละเอียดเพิ่มเติม พ่นเคลียร์ด้าน เป็นอันเสร็จครับ

เดี๋ยวภาพเต็ม ๆ ต้องรอต้นเดือนหน้าครับ เพราะตอนนี้ เรือถอนสมอไปซีคอนฯ แล้ว อิอิ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: 100% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:43:09 AM »
สวยงามมากครับครู  :iconcryjoy:
ผมก็สนใจงาน Scale Model เรือรบเหมือนกันฮะ ดอง 1/350 ไว้กล่องนึง ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี  :iconsoul:

• *
Re: 100% ตามกระแสหนัง Battleships : USS.Missouri 1/700 Tamiya
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:07:41 PM »
สวยงามมากครับครู  :iconcryjoy:
ผมก็สนใจงาน Scale Model เรือรบเหมือนกันฮะ ดอง 1/350 ไว้กล่องนึง ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี  :iconsoul:

ขนาด 1/350 ก็ดีครับ ใหญ่สะใจ หากคิดอยากต่อเรือเมื่อไหร่ แนะนำให้สมัครเวบ thaimsot.com แล้วตรงไปที่ "ห้องคนเล่นเรือ" ได้เลยครับ รับรอง ประกอบสำเร็จเป็นลำแน่นอน

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:14:25 PM »

ขนาด 1/350 ก็ดีครับ ใหญ่สะใจ หากคิดอยากต่อเรือเมื่อไหร่ แนะนำให้สมัครเวบ thaimsot.com แล้วตรงไปที่ "ห้องคนเล่นเรือ" ได้เลยครับ รับรอง ประกอบสำเร็จเป็นลำแน่นอน

ขอบคุณมากครับครู ได้ลำนี้กลับมาเมื่อไหร่ อย่าลืมถ่ายรูปมาอวดนะครับ  :iconsmile: