ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง MG Full Armor ZZ ครับ  (อ่าน 4033 ครั้ง)

ออฟไลน์ scout

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
ถามเรื่อง MG Full Armor ZZ ครับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:38:51 PM »
อยากถามว่ามันสามารถประกอบเป็นตัวปกติแบบถอดเกราะได้มั้ยครับ

เห็นว่า ชิ้นปีกจะไม่มีมาให้ทำให้แปลงร่างไม่สมบูรณ์ แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะผมคิดว่าไม่ชอบร่างแปลงของตัวนี้เท่าไหร่

แต่ไหนๆแล้ว ราคามันก็แพง ชิ้นส่วนเยอะ เลยหวังว่าอย่างน้อยขอให้ ถอดเกราะออกมาเพื่อทำสลับเป็นแบบปกติถอดเกราะได้บ้างน่ะครับ จะได้คุ้มๆหน่อย

ดูรีวิวใน Dalong แล้ว ก็ยังไม่แน่ใจว่า ชิ้นส่วนที่ให้เกินมันเพียงพอที่จะเอามาประกอบเป็นตัวธรรมดามั้ย เพราะในรูปพี่แกเอาชิ้นส่วนของตัวธรรมดามาผสมโรงด้ว
รูปตอนถอดเกราะก็ดันเป็นแบบมีบางส่วนโหว่ๆแหว่งๆอยู่เลยไม่มั่นใจ

ลองสอบถามใน modxtoy มีท่านนึงเข้ามาตอบว่า ชิ้นส่วนให้เกินมาก็จริงแต่มันจะขาดพวกตัวจ๊อยท์ทำให้เอามาใส่ไม่ได้อยู่ดี แต่ใช้ Uhu Tag แก้ขัดไปก่อนพอได้
แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าชิ้นส่วนทีเกินมาพอจะทำแบบถอดเกราะได้มั้ยเพราะต่อมานานแล้ว

ก็เลยอยากจะขอถามท่านที่เคยต่อตัวนี้ครับ ว่าพอถอดเกราะแล้ว สามารถประกอบให้เป็นแบบตัวธรรมดาโดยใช้ชิ้นส่วนที่เหลืออยู่ได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: ถามเรื่อง MG Full Armor ZZ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:13:02 PM »
ถ้าจะถอดเกราะเป็น MSZ 010 จะขาด ปีกที่แขน ปีกที่ไหล่ ปีกที่เอว ล้อจอดตอนเป็นยาน
มิซายด์ที่หลัง ของ ZZ เป็นแบบสั้น ข้างละ 7x3 แถว  ของ FA เป็นแบบยาว 8x2 แถว ต่อข้าง
ไอพ่นหลักที่ pack หลัง ของ ZZ มี 1 อันใหญ่ 2 อันเล็ก ต่อข้าง ของ FA มีอันใหญ่ข้างละ 2 อัน และครีบบังไอพ่นยาวกว่า

ถ้าจะถอดเกราะเป็น MSZ 010S
http://www.mahq.net/mecha/gundam/zz/msz-010s.htm
จะใกล้เคียงกว่าเพราะ

มิซายด์กับไอพ่นที่หลัง กับ ปีกที่ไหล่  เป็นรุ่นเดียวกับของ FA ขาดแค่ ปีกที่ไหล่ กับ เอว

ถ้าซื้อโมจีน พี่แกขี้เกียจตัดแผง เลยได้มาเกือบครบ แถมยังได้เท้าแบบยาวของ Fazz มาอีก ขาดแค่ปีกที่แขนเท่านั้น (แต่ตอนนี้จะไปหาซื้อที่ไหนล่ะ)

ออฟไลน์ scout

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
Re: ถามเรื่อง MG Full Armor ZZ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:36:44 PM »
ถ้าจะถอดเกราะเป็น MSZ 010 จะขาด ปีกที่แขน ปีกที่ไหล่ ปีกที่เอว ล้อจอดตอนเป็นยาน
มิซายด์ที่หลัง ของ ZZ เป็นแบบสั้น ข้างละ 7x3 แถว  ของ FA เป็นแบบยาว 8x2 แถว ต่อข้าง
ไอพ่นหลักที่ pack หลัง ของ ZZ มี 1 อันใหญ่ 2 อันเล็ก ต่อข้าง ของ FA มีอันใหญ่ข้างละ 2 อัน และครีบบังไอพ่นยาวกว่า

ถ้าจะถอดเกราะเป็น MSZ 010S
http://www.mahq.net/mecha/gundam/zz/msz-010s.htm
จะใกล้เคียงกว่าเพราะ

มิซายด์กับไอพ่นที่หลัง กับ ปีกที่ไหล่  เป็นรุ่นเดียวกับของ FA ขาดแค่ ปีกที่ไหล่ กับ เอว

ถ้าซื้อโมจีน พี่แกขี้เกียจตัดแผง เลยได้มาเกือบครบ แถมยังได้เท้าแบบยาวของ Fazz มาอีก ขาดแค่ปีกที่แขนเท่านั้น (แต่ตอนนี้จะไปหาซื้อที่ไหนล่ะ)

ขอบคุณครับมากเลยครับ

แพ็คหลังไม่น่ามีปัญหา เพราะว่า ของ Full Armor สำหรับผมมันดูเท่กว่าแฮะ ใช้อันเดียวกันไปเลย
แต่ปัญหาหลักคงอยู่ที่ ปีกน้ำเงินที่ไหล่จริงๆด้วย เพราะถ้าไม่ติด มันจะดูโล้นๆมาก
ปีกแขนไม่น่าเป็นปัญหาเพราะคงไม่คิดจะแปลงร่าง
ส่วนปีกข้างเอว ผมคิดว่าน่าจะพอใช้ของ Full Armor ทดแทนกันได้ครับ คงไม่เอาให้เหมือนตัวปกติแบบเป๊ะๆนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 08:38:00 PM โดย scout »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:27:17 AM »
ปีกที่ไหล่ของ FA ติดได้ครับ ติดแล้วยังเปลี่ยนร่างได้ด้วย แต่มันจะดูเก้งก้าง เพราะยาวกว่าปีกของ ZZ ร่วมเซ็นต์ได้มั้ง (FA จีน ของผมเก็บลงกรุอยู่ ไม่รู้กล่องไหน)