ผู้เขียน หัวข้อ: GN-XXX Gundam Rasiel (ก่อนจะสายเกินไป)  (อ่าน 12140 ครั้ง)

ออฟไลน์ deathscythes

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
GN-XXX Gundam Rasiel (ก่อนจะสายเกินไป)
« เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:45:58 PM »
        สวัสดี people ไทยกันดั้ม ทุกคนนะครับ โย่

วันนี้ผมทำสีกันดั้ม  GN-XXX Gundam Rasiel มาให้ชมกัน (ก่อนจะสายเกินไป) เพราะสายกว่านี้เด๋วส่งงานประกวดกับเขาไม่ทันอิอิ

จะเล่าถึงประวัติโดยย่อของ หุ่นและ คน ขับ ครับ

Grave Violento
นักบินกันดั้ม เรเซล
เป็นไมส์เตอร์รุ่นที่ 3 คนแรก(รุ่นเดียวกับ บักเซ็ต) และยังควบตำแหน่งเอเจ้นไปในตัวด้วย โดยหน้าที่ฐานะเอเจ้นนั้นคือ สืบข้อมูลทางการรบทั้งหลายรวมถึงตรวจข้อมูลบุคคลส่งให้ CB เพื่อตระเตรียมสำหรับแผนการหลัก หน้าที่หลักของเขาคือ คัดตัวไมส์เซอร์สำหรับใช้ในแผนการจริง 3 คน (Exia Dynames Kyrios ภายหลังโดนปลดจากการคัดตัว Exia) เป็นนักบินของเรเซลกันดั้ม
*นิสัยเกรฟออกแนวคล้าย ฮีโร่ในกันดั้มวิงและ ซิงเคอร์ ใน โค๊ดกีอัสค่อนข้างมาก(ทรงผมดันคล้ายกันอีก)
ที่มาก่อนเข้า CB
ภายหลังจะทราบว่าเป็นอินโนเวเดอร์ ระดับเทียบเท่ากับริบบอร์น อัลมาร์ค สามารถลบข้อมูลทุกอย่างในเวด้า โดยไม่จำกัดขอบเขต แต่จะไม่สามารถลบข้อมูลต่อยอดไปได้ เช่นถ้าข้อมูล A เชื่อมกลับข้อมูล B ถ้าลบข้อมูล A ออกข้อมูล B ยังคงอยู่ลอยๆทั้งอย่างนั้น เป็นต้น สำหรับเกรฟที่เป็นอินโนเวเดอร์ ทั้งระดับบัญชาการ(วางแผน) และสายต่อสู้ ซึ่งคล้ายกลับริบบอร์น หนึ่งในอินโนเวเดอร์รุ่นแรกๆที่จะมีความแคลงใจในคุณภาพของมนุษย์เช่นเดียวกับอินโนเว
เดอร์คนอื่นๆที่เกรฟแสดงออกในเชิงเรียนรู้มากกว่าดูถูกดูแคนแบบริบบอร์น เนื่องจากเป็นอินโนเวเดอร์จึงไม่ทราบอดีต

Hixar Fermi
นักบิน Gn sefer
ไมส์เตอร์รุ่นที่ 3 เป็นคนร่าเริงต่างจากเกรฟ ชอบสร้างเสียงหัวเราะให้กับทุกคนที่เขาผมเห็น เขามักมีปัญหาจากนิสัย สุขุมของเกรฟ และ อารมณ์ซึนของชาร์ลเสมอๆ เป็นนักบินของ Gn sefer ยูนิตเสริมของเรเซล
ข้อมูลก่อนเข้า CB
ไม่ทราบแน่ชัดภายหลังเปิดเผยใน 00F ว่าเขาเป็นอินโนเวเดอร์ เป็นอินโนเวเดอร์ระดับร่างที่โดยมากจะปล่อยให้ดำเนินชีวิตแบบปกติโดยไม่ทราบถึงตัวตน
ของตน ทำให้แม้แต่เกรฟเองก็ไม่รู้เรื่องฮิซ่าเป็นอินโนเวเดอร์ ฮิซ่าเป็นตัวละครที่มีบทบาทสำคัญมากในภาค 00F S2

GN-XXX Gundam Rasiel
กันดั้มเครื่องแรกในกันดั้มรุ่นที่ 3 รุ่นเดียวกับเอ็กเซีย ต่างจากเครื่องอื่นๆที่ถูกออกแบบมาโดยใช้ข้อมูลของกันดั้มรุ่นที่ 2 เป็นแบบเดียวที่พัฒนาเพื่อเก็บข้อมูลใช้การพัฒนารุ่นใหม่ต่อไปโดยเฉพาะ ตัวเครื่องออกแบบให้มีลักษณะที่แบบรับน้ำหนักได้มากในขณะที่มีรูปร่างที่ผอมเพียว เคลื่อนที่ได้รวดเร็ว แต่ที่เด่นที่สุดคือมีระบบ Bit control System เป็นเครื่องเดียวในรุ่นที่ไม่ได้อยู่ในแผนหลัก
เรเซลติดตั้งแค่เพียงบีมเซเบอร์บีมไรเฟิลแบบปกติเท่านั้น แต่ลักษณะเด่นที่มีบีมชิลด์ที่สามารถสร้าง Gn Flied ขนาดเล็กได้ และตัวเครื่องที่มีสมดุลสูงกว่า กันดั้มรุ่นที่ 3 เครื่องอื่นๆ แต่ถ้านับลักษณะเด่นแล้ว เรเซลตัวเดี่ยวๆไม่มีความสามารถหรือลักษณะเด่นใดๆเลย จำเป็นต้องใช้งานร่วมกับ GN sefer
ภายหลังโครงสร้างที่พัฒนาไว้เผื่อรองรับพาร์ทเสริมนี้ถูกนำไปใช้กับกันดั้มรุ่นที่ 4 หรือรุ่นเดียวกับ 00 ถึง 2 ตัวเนื่องจากมีประสิทธิภาพในการพัฒนาปรับแต่ง ms ให้มีประสิทธิภาพต่างจากเดิมโดยไม่ต้องพัฒนา ms เครื่องใหม่

ยานสนับสนุนลำแรกของ CB เป็นต้นแบบยานสนับสนุนทั้งหมด sefer แปลว่าหนังสือในภาษาฮิบรูของประเทศอิสราเอล โดยสามารถออกแบบให้ติดตั้งแก่ กันดั้มรุ่นที่ 3 ทุกเครื่อง แต่เนื่องจากการหายตัวไปของฮิซ่าไมส์เซอร์ของ เซเฟอร์ ในภายหลังทำให้ไม่ได้นำมาใช้งานจริง แต่ยานเสริมรุ่นต่อมาคือ Gn arms ก็ใช้ระบบเชื่อมต่อเหมือน เซเฟอร์ อาวุธของ sefer มีเพียงหนึ่งเดียวคือ GN Proto Bits ดังนั้นจึงติดตั้ง bits controller เอาไว้ด้วยโดยส่วน proto bits นั้นติดตั้ง ไรเฟิลและบูสเตอร์เสริมไว้ด้านใน แต่ GN sefer ทำงานได้ดีเมื่อใช้งานร่วมกับเรเซลเท่านั้น โดยปกติจะติดตั้ง Proto bits 2 ตัวต่อ sefer 1 เครื่อง แต่ก็สามารถถอดจากเครื่องอื่นๆมาบรรทุกเพิ่มได้แต่ภาระจะตกที่นักบิน
การควบคุม Gn Proto bits เนื่องจากเป็นรุ่นเริ่มพัฒนาทำให้ต้องควบคุมด้วยมือแทนยังไม่มีฮาโล่ช่วยบังคับทำให้
ภาระตกไปที่นักบินสูงมาก
GN sefer ถูกสร้างมาทั้งหมด 7 เครื่อง โดยมีเพียง 2 เครื่องที่มีห้องนักบิน ที่เหลือส่วนสำหรับบรรทุกG n photo bits ไปส่ง โดยนักบินนั้นถูกลงทะเบียนไว้เป็นอิซ่าเฟลมี่เพียงคนเดียวเท่านั้น GN sefer แบบปกติและทั้งแบบมีห้องนักบิน รวม 4 เครื่องถูกทำลายจากการต่อสู้จริงและการทดสอบกับเวอร์ทิวฟิกสิคัล ส่วนเครื่องที่ถูกทดสอบและเก็บข้อมูลแทนไม่สามารถใช้งานจริงได้เนื่องจากการหายตัวไป
ของฮิซ่าเฟรมมี่

ภายหลังระบบดังกล่าวแตกเป็น 2 สาย 1 คือ Fang ที่ริบบอร์นแฮ๊คมาจากเวด้ามอบให้แก่ อัลเดรฮันดรอไปพัฒนาต่อ โดยเป็น บิตขนาดเล็ก ติดตั้งบีมไนส์(เซเบอร์แบบสั้น) และบีมกันไว้ภายในภายหลังได้พัฒนาต่อให้บีมกันมีขนาดใหญ่ตามบิต เรียกได้ว่า Gn fang เป็นสายของเก้นั่นเอง อีกสายคือ Gn bits หรือ Shield Bits ที่มีขนาดใหญ่กว่า fang ติดตั้งอาวุธที่มีอานุภาคสูงกว่าได้และมีลูกเล่นเยอะกว่า นอกจากนี้ยังมีระบบควบคุมที่ต่างกัน Fang ที่ใช้โปรแกรมขนาดเล็กที่มีแพทเทิ้ลแบบสุ่ม ในการโจมตีเป้าหมาย Bits จะใช้(ซุปเปอร์คอมพิวเตอร์)ฮาโล่ในการควบคุมที่มีแพทเทิ้ลการทำงานยืดหยุ่นกว่า

GN-XXX+GNR-000 Sefer Rasiel
เนื่องจากเป็นเครื่องทดสอบ ดังนั้นยังมีความไม่สมบูรณ์หลายๆด้านทั้งการที่ เรเซลบรรทุกบิตโดยตรงไม่ได้เนื่องจากมีบิตมีขนาดใหญ่ จะทำให้พบเห็นได้ง่ายและเกะกะ ในการต่อสู้ในบางระยะ ยิ่งบรรทุกหลายๆตัวยิ่งไม่ต้องพูดถึง อีกทั้งระบบควบคุมบิตที่เป็นแบบบังคับมือทำให้การควบคุมนั้นจะเป็นภาระแก่นักบินทั้ง เซเฟอร์และเรเซล ทั้งให้เรเซล เซเฟอร์เป็นร่างสมบูรณ์จริงๆของทั้ง 2 โปรเจค นี้
เมื่อเป็นเรเซล เซเฟอร์ระบบควบคุมบิตหลักจะโอนไปให้แก่ เรเซลในการควบคุมเป็นหลัก โดยเฉพาะเมื่อยังไม่ได้ปล่อยบิตออกไป แต่นักบินเซเฟอร์นั้นสามารถช่วยบังคับได้และเมื่อปล่อยบิตออกไปจะโอนการควบคุมได้ตาม
เหมาะสม ทำให้ระบบควบคุมนั้นค่อนข้างยืดหยุ่น แต่ต้องอาศัยความเข้าขากันของนักบิน 2 คนที่ค่อนข้างสูงมากแทน

Sefer Rasiel Form 1
เซเฟอร์ 1 ตัวรวมกับเรเซลหลักแล้วทำให้เรเซลนั้นมีกำลังขับเคลื่อนสูงขึ้น ติดตั้ง บิตไว้ที่ไหล่ ยังคงความสมดุลไว้ นอกจากนี้ยังสามารถ เรเซลใช้ Gn proto bits ได้ โดยมีใช้ทั้งหมด 2 ยูนิต

Sefer Rasiel Form 2
เซเฟอร์ 2 ตัวรวมกับเรเซลยังคงเรเซลนั้นมีกำลังขับเคลื่อนสูงขึ้น มีความสามารถในการลอยตัวมากขึ้น ติดตั้งบิตที่บริเวณไหล่ และ เท้ายังคงความสมดุลไว้ แต่ในฟอร์มนี้จะสามารถใช้ บิตได้ดีกว่าฟอร์ม 1

Sefer Rasiel Form 3
เซเฟอร์ 3 ตัว ติดตั้งที่ไหล่ แขน เท้า รูปแบบนี้จะทำให้เสียความสมดุลที่เป็นจุดเด่นของ เรเซลไป แต่จะมีกำลังขับที่สูงมากขึ้น เหมาะแก่การเคลื่อนที่ในระยะไกล

Sefer Rasiel Form 4
เซเฟอร์ 4 ตัว ติดตั้งที่ด้านหลังคล้ายปีก เป็นฟอร์มที่ระบบการใช้ บิตได้ดีที่สุด

Sefer Rasiel Form 5
เซเฟอร์ 4 ตัว ติดตั้งที่ด้านหลังและไหล่ โดยรูปแบบนี้ได้ใช้ไปพัฒนาต่อในการด๊อกกิ้งของ 00 กับ 0ไรเซอร์ในเวลาต่อ มีประสิทธิภาพสูงที่สุดแต่เหมาะแก่การใช้ในอวกาศมากกว่าฟอร์มอื่นๆ

จากรูปแบบทั้งหมดจะเห็นได้ว่านักบินเรเซลนั้นจำต้องมีการปรับตัวที่หลากหลายและความส
ามารถสูงมากๆ และคุณสมบัตินี้เองทำให้เหมาะแก่การใช้งานจริงเนื่องจากคุณสมบัตินี้ทำให้หานักบินใช
้งานได้และไม่คุ้มกับประสิทธิภาพของ ms ที่ไม่ได้สูงมากนัก เป็น ms ที่มีความสมดุลเพียงอย่างเดียว แถม proto bits ที่เป็นจุดเด่นนั้นเนื่องจากมีขนาดใหญ่ทำให้เป็นเป้าได้ง่าย
ใน 00P เรเซล เสียหายหนักจากการปะทะกับ วันกันดั้มและเนื่องจากนักบินเสียชีวิต จึงไม่ได้มีการซ่อมแซมเครื่องอย่างใด ภายหลังได้กลายเป็นอะไหล่ในการพัฒนา ms ของเอียนแทนภายหลังจบปฏิบัติการเทพยดาตกสวรรค์ ที่ริบบอร์นยึดเวด้า
แต่ตัวที่ปรากฏใน 00F ที่ ฮิซ่า ต่อสู้กับ เรเซล สีดำอย่างยากลำบากเนื่องจาก ชูลาดัส ไทป์ F นั้นเป็น ms ที่เหมาะแก่การต่อสู้ระยะไกล

credit 0จากคุณ Deathscythes web dexclub (ชื่อเหมือนผมแต่ไม่ใช่ผมครับ)

มาดูงานโม กันครับ  สีที่ใช้  สีกระป๋อง ทามามิย่า และรองพื้น win ขาวด้าน F-100  อุดขัดและบังพ่นตามเบสิคทั่วไป  ตัดเส้น ปากกาเขียนแบบ Roting 3mm.

ลองยืนเทียบสัดส่วนกับ  FG  ก่อนโม สูงขึ้นมากว่าเดิมมาก ดูsmart กว่าเดิมเยอะมาก ผมชอบกันดั้ม ขายาวๆ สวยดีแต่ต้องพวกหุ่นพระเอกนะ

พอโมเเล้วต่างกันราวฟ้ากับเหว

เทียบขนากกับ คู่ปรับ 1.5 gundam

อ่ะโจ้ววว     :iconpunch:

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามารับชมนะครับ  :icongift:

ใจจิงผมกะทำให้เข้าคอนเซป บ้าหอบฟาง นะครับ แต่ด้วยเวลา และหลายๆอย่างไม่อำนวย ได้เท่าที่เห็นละครับ 

ออฟไลน์ Operationman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Re: GN-XXX Gundam Rasiel (ก่อนจะสายเกินไป)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:02:40 AM »
ทำไมบางภาพรู้สึก... เหมือนผมกำลังดูG Gundamล่ะ :iconlol:

• *
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: GN-XXX Gundam Rasiel (ก่อนจะสายเกินไป)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:06:20 AM »
ทำไมบางภาพรู้สึก... เหมือนผมกำลังดูG Gundamล่ะ :iconlol:

เราคนไทย    เกิดชาติไทย  อย่างน้อยต้องมีความเป็นเอกลักษณ์ นิดนึงนะครับ    จระเข้  ฟาดหาง  อ่ะโจ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 12:08:19 AM โดย deathscythes »

ออฟไลน์ AlterNaTive

• Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 05:12:54 PM »
ผมว่าทำเถอะครับ ถึงจะไม่ได้ส่งประกวดงานบ้าหอบฟาง แต่ผมอยากเห็นความอลังการตอนทำสีแล้วนะครับ :iconwish:
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:34:20 PM »
ผมว่าทำเถอะครับ ถึงจะไม่ได้ส่งประกวดงานบ้าหอบฟาง แต่ผมอยากเห็นความอลังการตอนทำสีแล้วนะครับ :iconwish:

ขอบคุณ    คุณ  AlterNaTive   มากนะครับที่เข้ามาชมงานผ :icongift:ม   งั้นจะจัดให้ครับอาจจะใช้เวลานานนึดนึง   แต่ๆสู้ๆครับ :iconpunch:

ออฟไลน์ Yoon_A

• **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:18:54 PM »
รูปสุดท้ายนี่ดูยิ่งใหญ่จริงๆ

สนับสนุนให้ทำครบแพ็คเลยครับ รอชมเลยครับ  :iconwink:
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:24:14 PM »
รูปสุดท้ายนี่ดูยิ่งใหญ่จริงๆ

สนับสนุนให้ทำครบแพ็คเลยครับ รอชมเลยครับ  :iconwink:

ขอบคุณ   คุณ   Yoon_A     มากครับเข้ามาชมผลงาน  :icongift:     แบบนี้จังซี่ มันต้อง  จัด   

ออฟไลน์ Baronny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:45:20 PM »
อยากเห็นมากๆเลยครับว่าถ้าทำเสร็จจะสวยขนาดไหน  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:42:20 AM »
อยากเห็นมากๆเลยครับว่าถ้าทำเสร็จจะสวยขนาดไหน  :iconwish:

ขอบคุณ Baronny มากครับ  จะพยาม อย่างดีที่สุดนะครับ  เอาให้เนี๊ยบเลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ gio_1110

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:10:40 PM »
อีก 1 กำลังใจในการรอชมนะครับ  สู้ ๆ :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:38:15 PM »
อีก 1 กำลังใจในการรอชมนะครับ  สู้ ๆ :iconwish:

ขอบคุณมากครับกำลังทำอยุ่ ครับ  กำลังอยู่ครับ ผม   :iconpunch: :iconpunch:  สู้ๆครับ

ออฟไลน์ pooh

• *
  • Like: -10
  • MY HGUC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:46:38 PM »
งานนี้ยากตั้งแต่หาของแล้วครับ นับถือในความพยายาม และความกล้าในการ ผ่า  ดัดแปลง

สู้ต่อไปครับ   
FIGHT CLUB  ทีเอ็งข้าไม่ว่า  ทีข้าเอ็งอย่าโวย

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:31:30 PM »
งานนี้ยากตั้งแต่หาของแล้วครับ นับถือในความพยายาม และความกล้าในการ ผ่า  ดัดแปลง

สู้ต่อไปครับ   

ขอบคุณมากครับรออีกนิดไม่ผิดหวังแน่นอน  :iconvsign: