ผู้เขียน หัวข้อ: ไปถล่มเอเลี่ยนกัน กับ "Battleship" USS. Missouri 1/700 ครับ  (อ่าน 7491 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
วันนี้ขอนำเสนอนางเอกจากภาพยนตร์ฮอลลีวู๊ด ฟอร์มยักษ์ "เดอะ ไมตี้ โม" USS. Missouri ครับ

มาดูประวัติเธอจากวิกิพีเดียกัน

ยูเอสเอส มิสซูรี (BB-63) ("ไมท์ตีโม" หรือ "บิกโม") เป็นเรือประจัญบานชั้นไอโอวาของกองทัพเรือสหรัฐ และเป็นเรือลำที่สี่ของกองทัพเรือสหรัฐที่ใช้ชื่อรัฐตามรัฐมิสซูรี มิสซูรี เป็นเรือประจัญบานลำสุดท้ายที่สร้างขึ้นโดยสหรัฐและเป็นที่เซ็นสัญญายอมจำนนของจักรวรรดิญี่ปุ่นในตอนจบของสงครามโลกครั้งที่สอง

มิสซูรี สั่งต่อเรือในปี ค.ศ. 1940 และขึ้นระวางประจำการในเดือนมิถุนายน ค.ศ. 1944 ในสมรภูมิมหาสมุทรแปซิฟิกของสงครามโลกครั้งที่สอง เรือได้เข้าร่วมการรบที่อิโวะจิมะและโอะกินะวะ และล้อมแผ่นดินแม่ญี่ปุ่น และเรือยังเข้าร่วมในสงครามเกาหลีในระหว่างปี ค.ศ. 1950 ถึง 1953 เรือปลดประจำการในปี ค.ศ. 1955 กลายเป็นกองเรือสำรองของกองทัพเรืออเมริกา แต่ได้รับการนำกลับเข้าประจำการและปรับปรุงใหม่ในปี ค.ศ. 1984 ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของแผนกองเรือ 600 และให้การยิงสนับสนุนในระหว่างปฏิบัติการพายุทะเลทรายในเดือนมกราคม / กุมภาพันธ์ ค.ศ. 1991

มิสซูรี ได้รับ 11 ดาวยุทธการจากการเข้าร่วมสงครามโลกครั้งที่สอง สงครามเกาหลี และ สงครามอ่าวเปอร์เซีย สุดท้ายเรือได้รับการปลดประจำการเมื่อวันที่ 31 มีนาคม ค.ศ. 1992 แต่ยังคงชื่อไว้กองทัพเรือจนกระทั่งชื่อถูกจำหน่ายออกในเดือนมกราคม ค.ศ. 1995 ในปี ค.ศ. 1998 เรือถูกบริจาคให้กับสมาคมอนุสรณ์ ยูเอสเอส มิสซูรี และกลายเป็นพิพิธภัณฑ์เรือที่ท่าเรือเพิร์ลในรัฐฮาวาย

มาดูสัดส่วนของเธอกัน

ยาวตลอดลำ 270.4 เมตร กว้าง 33 เมตร กินน้ำลึก 8.8 เมตร ระวางขับน้ำเต็มที่ 45,000 ตัน ใช้เครื่องกังหันไอน้ำของเวสติ้งเฮ้าส์ทั้งหมด 8 หม้อต้ม ขับเพลาใบจักร 4 เพลา รีดความเร็วเต็มที่ออกมาได้ที่ 33 น๊อต ใช้กำลังพลทั้งสิ้น 2,700 นาย

ระบบอาวุธในปัจจุบันก่อนปลดประจำการ
ปืนใหญ่เรือ 16 นิ้ว Mark 7  จำนวน 3 แท่นยิง รวม 9 กระบอก
ปืนใหญ่เรือทวิประสงค์ 5 นิ้ว มาร์ค 12 จำนวน 6 แท่นยิง รวม 12 กระบอก
อาวุธนำวิถีครุยส์ BGM 109 Tomahawk 32 ท่อยิง
อาวุธนำวิถีพื้น-สู่-พื้น RGM-84 Harpoon 16 ท่อยิง
ระบบปืนต่อต้านอาวุธนำวิถีระยะประชิด Phalunx จำนวน 4 แท่น

โมตัวนี้ เป็นโมดัดแปลงครับ เนื่องจากดูหนังเรื่องแบทเทิ้ลชิปจบ ผมกลับไปค้นเรือที่บ้าน เจอเรือชั้นนี้สองลำ คือ Newjersey ของทามิย่า กับมิสซูรีของ Trumpeter

โมสองตัว มีดีคนละอย่าง ทามิย่าสวยและไม่ละเอียด ส่วนแตร ละเอียด แต่ไม่สวย สรุปคือ ยำโมรวมกัน อิอิ

สำหรับชุดแต่ง เป็นมหกรรมยำชุดแต่งผสมกันมั่วไปหมด ผมใช้ชุดแต่งของ GMM ใช้ลำกล้องทองเหลืองของ Lion roar รวมไปถึงชุดแต่งระบบอาวุธของ Fly hawk โซ่สมอเรืออันนี้ขโมยพี่วิทย์มาจากบางบัวทอง

สีตัวเรือใช้สีเบอร์ 35 สีดาดฟ้าเหล็กใช้เบอร์ 13 ดาดฟ้าลานบินใช้ 301 ส่วนพื้นไม้ใช้เบอร์ 44 ผสม 310 นิดหน่อยครับ

เป็นงานที่เผามาก สรุปใช้เวลากับเรือลำนี้ไปประมาณ 10 วันเต็ม ๆ เร่งอย่างที่สุดให้ทันงานประกวดทามิย่า เพิ่งเอากลับมาเมื่อไม่กี่วันนี้เอง

มาดูภาพกันครับ แต่ภาพดูแปลก ๆ ครับ เพราะผมใช้โปรแกรมย่อภาพผ่านเวบ เนื่องจากเครื่องที่บ้านนอก ดันไม่มีโฟโต้ชอป สุดเซ็งเลย รู้งี้เอาโน๊ตบุ๊คมาด้วยซะก็ดี

ต่อกันอีกนิดครับ

เอ้า กระสุน 600 ปอนด์ แบกไปป้อม 3 ท้ายเรือโน้น อย่าอู้นะโว๊ยยย

ท้ายนี้ขอขอบคุณ
1. พี่เอกวิทย์ ฐานทัพเรือบางบัวทอง ช่วยเหลืออย่างมากในเรื่องสรรพาวุธ ทั้งโซ่สมอ บันได ลวด กาว สี มากมายเลย ขอบคุณมากครับ
2. น้าอาตมา สำหรับสีทำพื้นดาดฟ้าที่ผมขโมยมา จนป่านนี้มีใช้หรือยังเนี๊ยะ อิอิ
3. พี่แพนด้า สำหรับการจัดหาพีอีแบบว่องไวสายฟ้าแลบ จนทำให้งานสำเร็จลงได้

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม
ด้วยความคารวะ
ครูชนบท

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: ไปถล่มเอเลี่ยนกัน กับ "Battleship" USS. Missouri 1/700 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:19:37 PM »
สวยงามอลังการมากเลยครับครู เอาไปเลยหนึ่งจึ้ก  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
Re: ไปถล่มเอเลี่ยนกัน กับ "Battleship" USS. Missouri 1/700 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:42:27 AM »
สวย และละเอียดมากๆเลยครับ
มีคนตัวน้อยๆด้วย

:iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ขอถามหน่อยครับ
พอดีผมสงสัยว่าส่วนที่เป็นน้ำนี้ทำมาจากอะไรเหรอครับ ???

ออฟไลน์ Demon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:16:10 PM »
ภาพที่ 3 ก่อนสุดท้าย เหมือนจริงเลยล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:02:23 PM »
สวย และละเอียดมากๆเลยครับ
มีคนตัวน้อยๆด้วย

:iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ขอถามหน่อยครับ
พอดีผมสงสัยว่าส่วนที่เป็นน้ำนี้ทำมาจากอะไรเหรอครับ ???

เป็นแผ่นอะคลีลิคใสผิวส้มครับ มีขายตามร้านเครื่องเขียนใหญ่ ๆ อย่าง B2S แผ่นละ 40 บาท ขนาดจะประมาณ A4 แล้วเอามาพ่นสีด้านหลังเอา

แต่แผ่นของผมเป็นไซต์พิเศษ ผมสั่งตัดเอาจากร้านขายอะคลีลิคแถววงเวียน 22 กรกฎา น่ะครับ ของผมยาว 60*40 ซม. เอาไว้จอดเรือเยอะ ๆ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 03:42:58 AM »
สวยงามมากครับ ตอนนี้ผมทำรถถังอยู่ฝีมือยังไม่ถึงที่จะต่อเรือ ต้องไปก่อน

ออฟไลน์ Baronny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:45:40 AM »
สวยมากครับตั้งแต่รูปแรกเลย ผมยังคิดไปเลยว่ารูปแรกเอาเรือจริงมาให้ดูหรอ เหมือนจริงๆ  :iconwish:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:48:37 AM »
สวยงามได้ความรู้มากๆครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ homenutt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:49:24 PM »
สวยมากเลยครับ
วันนี้เพิ่งไปดูหนังมาเอง
สนุกมากเลยครับ
โมเหมือนของจริงเลย

ชอบครับ  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:34:45 PM »
สวยมากเลยครับ
วันนี้เพิ่งไปดูหนังมาเอง
สนุกมากเลยครับ
โมเหมือนของจริงเลย

ชอบครับ  :iconsmile:

ในหนังยังมีอีกหลายลำที่น่าทำมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:20:54 PM »
ยังไม่ได้ดูหนังเรื่องนี้เลยคับ ไม่รู้ว่าออกไปหรือยัง โดยส่วนตัวเป็นคนที่เล่นสาย Military Battleship มาก่อน โมชิ้นแรกที่ต่อคือ 1/700 Bismarck ของ Airfix สมัยก่อนไม่มีกาวซีเมนต์ ต้องใช้กาวตราไก่ต่อแถมต้องแอบต่อตอนจัดกระเป๋าตอนดึกเพื่อเตรียมไปโรงเรียน เชื่อมั้ยคับว่า ผมต่อเรือรบมาหลายลำต่อได้หมด แต่ต่อรถถังไม่ได้เรื่องที่สุด เพราะงั้นเพื่อนที่เล่นรถถังจะเปลี่ยนมาต่อเรือก้อไม่ผิดนะคับ เพียงแต่ชิ้นส่วนมันเยอะกว่ามากแค่นั้นเอง เหมือนเป็นการฝึกสมาธิเท่านั้นนะคับ ... :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 07:18:15 AM »
ยังไม่ได้ดูหนังเรื่องนี้เลยคับ ไม่รู้ว่าออกไปหรือยัง โดยส่วนตัวเป็นคนที่เล่นสาย Military Battleship มาก่อน โมชิ้นแรกที่ต่อคือ 1/700 Bismarck ของ Airfix สมัยก่อนไม่มีกาวซีเมนต์ ต้องใช้กาวตราไก่ต่อแถมต้องแอบต่อตอนจัดกระเป๋าตอนดึกเพื่อเตรียมไปโรงเรียน เชื่อมั้ยคับว่า ผมต่อเรือรบมาหลายลำต่อได้หมด แต่ต่อรถถังไม่ได้เรื่องที่สุด เพราะงั้นเพื่อนที่เล่นรถถังจะเปลี่ยนมาต่อเรือก้อไม่ผิดนะคับ เพียงแต่ชิ้นส่วนมันเยอะกว่ามากแค่นั้นเอง เหมือนเป็นการฝึกสมาธิเท่านั้นนะคับ ... :iconvsign:

ชิ้นส่วนของแอร์ฟิกซ์นี่ สุดยอดเลยใช่ไหมครับพี่ นึุกว่าเศษโมเลย อิอิ  :iconcry:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • ThaiGundam
มาถามช้าไปหรือเปล่า เพิ่งได้ดูหนังเรื่องนี้จะถามว่าเรือตอนแรกที่พระเอกใช้ ชั้นไหน ชื่ออะไรครับ