ผู้เขียน หัวข้อ: [ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] เทพธิดาสีฟ้า Blue Valkyrie  (อ่าน 3282 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] เทพธิดาสีฟ้า Blue Valkyrie

:iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาวไทยกันดั้มทุกๆท่าน
หลังจากที่ทำสีเหล่าเอสดีกันพลา เอสดีกันดั้มไปหลาย
คราวนี้ก็เลยลองมาฝึกทำสีตัวการ์ตูนที่เป็นคนดูบ้างครับ
ตัวการ์ตูนที่นำมาทำสีนี้เป็นเทพธิดานางฟ้า ปั้นเองตั้งแต่เมื่อปี 54 ต้นๆปี แต่พึ่งทำสีเสร็จเมื่อ 27 เม.ย.55 ครับ
แบบของตัวการ์ตูนก็เอามาจากเกม Castelvania Dawn of Sorrow (NDS)
เป็นตอนที่โซมา ใชโซลของวาคิวรี่ครับ
Soma Use Soul Valkyrie

ช่วงนี้อากาศ(ร้อน)ดีมากๆเลยครับ เหมาะกับการทำงานสีทั้งหลายจริงๆ  :iconcry:

สีที่ใช้
รองพื้นของเทาของ Kobe
ตอนที่ผสมสีครั้งนี้กะสีอย่างเดียวครับผม
สีเนื้อ  สีเนื้อ Chatacter Fiesh(1) 111 เป็นหลักผสมกับ สีชมพู Pink 63 กับ สีเหลือง Yellow 4 อย่างละนิดหน่อย
สีฟ้า สีน้ำเงิน Cobal Blue 80 ผสม สีฟ้า Sky Blue 34 สีขาว White 1
สีฟ้าอ่อน สีขาว White 1 ผสมกับ Cobal Blue 80 ผสม สีฟ้า Sky Blue 34 อย่างละหน่อย
สีขาวที่ปีก สีขาว White 1 จากนั้นก็พ่นสีฟ้าอ่อนๆสุดๆตามขอบๆ แล้วพ่นขาวทับอีกที่ครับ
สีที่ใช้ทั้งหมดเป็นสีของ Mr.collor
สีเงินพ่นด้วยสีกระป๋อง ของ LeyLand
ส่วนตาทำสีด้วย  ปากกาRealTouchMarker และวาดสีตาด้วยสีอะครีลิค
พ่นเคลียร์เงา ตัดเส้นด้วยการวอชสีของทามิย่า และพ่นปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน เคลียร์ก็ใช้ของ LeyLand ทั้งคู่ครับ

งานนี้บังพ่นกันนานมากครับ ทำให้รู้เลยว่าการบังพ่นนี้ต้องใจเย็นๆค่อยๆทำ

ตอนที่พ่นนี้ผมก็มองไม่ค่อยออกเลยครับว่าถ้าเป็นสีเนื้อนี้จะต้องไล่สียังไงเลย
เอาด๋อยมาดูแล้วลองพยายามพ่นตามครับตอนนี้ก็ยังจับหลักการพ่นสีตัวคนไม่ได้ครับ T^T

ภาพมุมต่างๆของนางฟ้า

โล่ทำจากกระดาษหนาๆ และเคลือบด้วยกาวร้อนเพื่อให้แข็งๆจะได้ขัดได้

ระหว่างที่พ่น ผมก็ได้สังเกตุเห็นว่ายังมีบางจุดที่เป็นขุยๆอยู่นิดๆ 
ไว้ทำสีตัวการ์ตูนดินกระดาษครั้งต่อไปต้องระวังๆ
:iconcryout: :iconcryout:

ส่วนปีก ค่อยๆปั้นและแป๊ะดินเข้าไปจากนั้นก็แต่งด้วยมีดปากกาอีกที่ครับ
ตอนนั้นก็ดูว่าตรงแต่มาดูตอนนี้ก็ยังมีส่วนที่เบียวๆไปบ้าง

ส่วนผมมีการไล่สีด้วยนะครับ  :iconcryout: :iconcryout:

ถ่ายคู่กับอัศวินกันดั้ม Wing Knight Zero

หลังจากที่ทำสีเรียบร้อย ผมก็เอาดอกไม้สีฟ้าๆ มามอบให้นางฟ้าครับ อิอิ

ก็จบแล้วครับผม
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชม ถ้ามีข้อผิดพลาดประการได้ต้องขออภัยด้วยนะครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:
(คร่าวนี้ลองเอาภาพไปอัพลงในเฟสบุ๊คมาแล้วเอามาลงในไทยกันดั้มอีกที่ครับไม่รู้จะเป็นยังไงบ้างครับ)

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] เทพธิดาสีฟ้า Blue Valkyrie
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 02:51:36 PM »
สวยดีครับ ชอบตรงดวงตาเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ zellies

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
Re: [ตัวการ์ตูนดินกระดาษ] เทพธิดาสีฟ้า Blue Valkyrie
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 02:59:14 PM »
วาดหน้าได้ดูน่ารักดีครับผม จะคอยติดตามผลงานต่อไปค้าบ