ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับกันดั้มฟิกและโรบอทสปิริตครับ  (อ่าน 2248 ครั้ง)

ออฟไลน์ itee

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
เนื่องจากกระผมได้ลองแตกไลน์ (ตายหยังเขียด) ไปลองเก็บกันดั้มฟิกดู เท่าที่ผมรู้ ก็มี MSIA  ฟิก ฟิกกูเรชั่น กับ โรบอทสปิริต

โดยผมข้าม MSIA ไปเพราะมัน ขนาด 1/200 รู้สึกว่าเล็กไปหน่อย

เลยลอง ฟิกฟิกกูเรชั่น ตอนนี้ได้มา 5 ตัวรู้สึกชอบมากๆ มันดูลงตัวในขนาด 1/144 แบบคนไม่มีเวลาทำเอามาตั้งได้เลย

แต่ผมไม่รู้เรื่อง โรบอทสปิริตเลยครับ เลยอยากรบกวนขอข้อมูลหน่อยครับว่าขนาดเท่าไหร่ กับดีเทลและจุดขยับต่างๆ

เมื่อเปรียบเที่ยบกับฟิกฟิกกูเรชั่นครับอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับแล้วอันไหนน่าเล่นกว่ากัน

เพราะตอนนี้รู้สึกว่าหาซื้อ ฟิกฟิกกูเรชั่นได้ยาก หรือว่าเค้าเลิกการผลิตแล้วครับ

อ้อถ้ามีแหล่งให้ดูรีวิวหรือตามหาด้วยก็ดีนะครับ เพราะ dalong เค้าไม่เล่นไลน์นี้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.อาจถามเบลอๆไปบ้าง วันนี้โดนให้มานั่งทำงานตั้งกะตี 1 ครับ

ออฟไลน์ Cheludim

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
จะตอบแบบเป็นข้อละกันนะครับ
1. เรื่องขนาด ขนาดของ Robot Damashii นั้นจะเล็กกว่า 1/144 นิดหน่อยนะครับ
2. ดีเทล Robot Damashii ดีเทลจะน้อยกว่าไลน์ Gundam Fix ครับ เพราะทำมาแทนไลน์ MSIA
3. จุดขยับ ผมไม่เคยแตะ Gundam FIX นะครับเลยไม่รู้ว่าจุดขยับเป็นยังไง แต่สำหรับของ Robot Damashii ก็แข็งแรงดีครับเล่นได้ทนทาน
4. ราคา Robot Damashii กับ Gundam FIX ราคาจะพอๆกันครับ จะเล่นไลน์ไหนก็แล้วแต่จะตัดสินใจครับ (สัดส่วน Robot Damashii ก็สวยอยู่นะครับ :iconnasty:)

เท่าที่ผมรู้ก็มีประมาณนี้แหละครับ อาจจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

ออฟไลน์ itee

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คงลองเก็บ ฟิกฟิกกูเรชั่นไปก่อนล่ะครับ เปิดหลายทางเดี๋ยวบานปลาย