ผู้เขียน หัวข้อ: SD Sword Strike unit03 - เมื่ออยากให้กันดั้มจาก SDGO กระโดดมานอกจอ ^ ^  (อ่าน 5672 ครั้ง)

ออฟไลน์ OffArt

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
เมื่ออยากให้กันดั้มจากเกม SDGO กระโดดมานอกจอ ^ ^
SD Sword Strike unit03 by Art (OffArt)

GAT-X105 Sword Strike unit03
pilot : PuttipongArtist
Support by Yuki-chan

สวัสดี พี่ๆ และเพื่อนๆ สมาชิกไทยกันดั้มทุกท่านครับ :iconsmile:
ช่วงนี้ อากาศก็เริ่มเข้าฤดูฝนแล้วครับ แถวๆ บ้านคุณยายผมอากาศก็ไม่ร้อนโหดร้ายเหมือนเมื่อช่วงฤดูร้อนที่ผ่านมา
(ช่วงที่ร้อนที่สุด...40-41 องศาครับ :iconpanic:)
ช่วงนี้เปลี่ยนมาเป็นอากาศครึ้มๆ มีฝนบ้างแทน ถึงจะเย็นสบายขึ้น แต่เวลาที่จะทำงานหรือทำอะไรหลายๆ อย่างก็ไม่สะดวกเท่าไหร่เลยครับ
อยากให้ทุกวันมีอากาศเย็น มีลมแบบฤดูหนาวจริงๆเลย อิอิ

ถ้าฟ้าครึ้มเหมือนฝนจะตกหรือไม่มีแดด อะไรที่เกี่ยวกับงานทำสีโมเดลก็ผมก็จะไม่เอามาทำเลยครับ เก็บโต๊ะเลย ^ ^

พิมพ์เรื่องอากาศไปหลายบรรทัด ขอกลับมาที่โมบ้างครับ (ฮา)
ตัวนี้เป็นงานที่ทำพร้อมๆกับเจ้า FLAG Liger ในช่วงปลายเดือนที่แล้ว กับ Sword Strike unit03 ครับ :iconsmile:

ด้านหน้า
ซอร์ดสไตรค์ยูนิต03 ตัวนี้ มาจากความตั้งใจของผมที่อยากให้หุ่นที่เราชื่นชอบและเล่นในเกม ออกมาให้เราได้เล่นจริงๆ ครับ
ที่มาของ unit03 คือเจ้าตัวนี้เป็นยูนิตประเภทกันดั้มตัวที่ 3 ของผมครับ

ตัวนี้ตัดโล่ใหม่ให้ดูกระชับเหมือนอนิเม และตัดด้ามบีมบูมเมอแรงออก ให้ดูดีขึ้นนิดนึง ครับ
นอกจากชิ้นส่วนตามตัวบางจุดที่ทำให้ดูคมขึ้น ก็ทำชื้นส่วนบีมที่ดาบใหม่ ให้เป็นชิ้นใสด้วยเรซิ่นครับ

ด้านหลัง

หน้าใกล้ๆ ครับ ดีคอลบนหน้าอก จงใจติดตำแหน่งนี้เหมือนกับตราที่อยู่บนเสื้อ ตัวนี้เป็นงานแรกที่ผมได้ติดดีคอลเลยครับ

ที่ไหล่ซ้ายมีคำว่า ZGMF ที่เป็นรหัสนำหน้าหุ่นของซาฟต์อยู่ :iconsmile:

โอเปอเรเตอร์ที่คอยสนับสนุน ชื่อว่ายูคิจังครับ (Operator Type F) มืชื่อคนซับพอร์ทเด่นเลย >.<
เพราะว่ายูคิจังสังกัดอยู่ ZAFT สไตรค์ของผมเลยเป็นซาฟต์ครับ (ฮา)  :iconlike:

ตั้งท่าที่คุ้นเคย...

ตั้งการ์ดแบบกระบวนท่าทะลวง ของชินเซ็นงุมิครับ

ท่าทะลวงนี้คิดค้นโดยฮิจิคาตะ โทชิโซ รองหัวหน้าของกลุ่มชินเซ็นในอดีต
และในซามูไรพเนจร ผู้ที่ใช้กระบวนท่านี้ คือไซโต ฮาจิเมะ หัวหน้ากอง 3 ของกลุ่มชินเซ็นงุมิ
(ระหว่างที่ทำตัวนี้เอาซามูไรพเนจรมาอ่านอีกครั้งล่ะครับ อิอิ)

เอาดาบพาดบ่า ดูเท่ไปอีกแบบ ^ ^

ท่าฟันจับดาบใหญ่สองมือครับ แบบใน SDGO
(ต้องใช้มุมกล้องช่วยเล็กน้อย เพราะว่ามือสไตรค์มันเอื้อมมาจับดาบไม่ได้ครับ ที่จับสั้นด้วย :iconpanic:)

จากด้านหลัง คือมุมมองของผู้เล่นครับ :iconhappy:

กระโดดครับ! (เอามาเล่นซะแล้ว อิอิ)

พุ่งเข้าใส่!!
ใน SDGO ท่าตอนที่ใช้ booster แดชแบบนี้เลยครับ ^ ^

ไปแล้วครับ~ ฟิ้ว~

หลังจากที่ไปเล่น ก็กลับมาพักถ่ายรูปอีกรอบครับ

ชไวนเกเวอร์ ดาบต่อต้านยานรบขนาด 15 เมตรนิดๆ อาวุธหลักของซอร์ดสไตรค์ครับ

ด้านหน้าเฉียงๆ ขวา

ที่ดาบมี X20A ติดอยู่...

มันคือรหัสของสไตรค์ฟรีด้อมครับ! ZGMF-X20A เพราะผมอยากจะเรียกดาบนี้ว่า X20A Slayer ครับ
มีเป้าหมายว่าอยากจะสับหุ่นของเทพถั่ว คิระ,อัสรันให้ได้ (แต่จะทำได้รึเปล่านี่อีกเรื่องนะครับ  :iconcry:)

ฟันออกมาด้วยดาบครับ! ย่าห์!!
(แต่ในเกม ฟรีด้อมที่ผมสับได้ส่วนใหญ่เป็นของคนที่เพิ่งตกหุ่นจากเควสครับ อิอิ ในห้องบีกินเนอร์  :iconcryout:)

ฟันออกด้านข้างเป็นวงกว้าง!

กระโดด! Toh!!! :iconpunch:

จับดาบแบบสับครับ ย๊ากกกกก!!!

รับมือ!!

ตามด้วยดาบสับข้าง!

รับไป! นี่คือชไวน์เกเวอร์!!

ด้านหน้าใกล้ๆ ตอนเล่นแอคชั่นครับ  :iconsmile:

ท่าปล่อยจรวดตะขอ เพนเชอร์ไอเซ่น!
ใน SDGO ถ้าโดนเจ้านี่เข้าไปก็จะบูสดาวน์ครับ ทำเป็นคอมโบได้ด้วยครับ :iconwink:

ย่าห์!! เตรียมตัวตั้งท่า กับกระบวนท่าที่คุ้นเคยที่ตั้งการ์ดเตรียมจู่โจมได้ด้วยครับ

ตั้งการ์ดแบบกระบวนท่าทะลวง

เจ้าตัวนี้เป็นสไตรค์ลำดับที่ 5 จากแผน Operation 7 Strike ครับ
ตัวผมก็ได้ลองอะไรใหม่ๆ กับตัวนี้หลายอย่างเลย อย่างเช่นการใช้ดีคอล ^ ^

(ภาพที่ใช้เป็นภาพแรก ไม่ได้แต่งแสงสีอะไรครับ ปรับโหมดในกล้องเอาตอนถ่าย อิอิ)

สไตรค์ที่ปลด Striker Pack ออกครับ

อาวุธคู่กายก็มีแค่อาเมอร์ชไนเดอร์ แต่ในรูปนี้ของยืนชิลๆ ดีกว่าครับ อิอิ (ฮา)

สำหรับส่วนภาพ Sword Strike unit03 ก็มีเท่านี้ครับ

ส่วนภาพปิดท้ายเล็กน้อย  :iconsmile:

ดาบพิฆาตเรือ "ชไวเกเวอร์" และ บีมบูมเมอแรง "ไมดาซแมสเซอร์" ครับ
อันนี้ถ่ายก่อนที่จะเก็บลายระเอียดและพ่นเคลียร์ปิดงาน ส่วนตัวรู้สึกชอบส่วนบีมที่ทำใหม่ครับ สีใสๆ ดี ^ ^

ส่วนบีมบูมเมอแรงนี่...ผมลองตัดเล็กน้อย แล้วมันสั้นเกินไปก็เลยกลายเป็นแบบนี้ครับ T T ดูกุดๆ ชอบกล
แต่คงไม่ได้เอามาเล่นถือบีมบูมเมอแรงเท่าไหร่หรอกเนอะ ? (ปลอบใจตัวเองครับ :iconcry: :iconcryjoy: :iconcryout:)

ช่วงที่ทำโมตัวนี้ (ปลายเดือนเมษา-ต้นๆ พฤษภา) ว่างเมื่อไหร่ทำแต่โม-โม-โม แล้วก็โมครับ
ตอนนี้ หลังจากผ่าน Strike PS Down และ Sword Strike unit03 รวมทั้งเจ้า Quartz Liger
ก็มาเตรียมทำสีที่เหลือครับ ตัวหลักตัวต่อไปก็ SD Strike Rouge >_<

หลังจากที่เอาเวลาว่าง (ที่บ่อยครั้งเบียดเบียนเวลางาน =_=") มาทำโม
หลังจากนี้โมทำสีค้างเรียบร้อยหมดเมื่อไหร่ จะกลับมาค่อยๆ ทำโมแบบปกติ คือทำแบบเป็นงานๆ ไปครับ
ช่วงที่กระโดดไปมา ไม่ไหวเลย คิดว่าไวขึ้นแต่กลับทำให้ช้าลง
แต่ก็ได้ค้นพบความคุ้มค่าที่เราสะใจเล็กๆ เพราะเทปบังพ่นใช้แล้วใช้อีก จนกาวหมดครับ  5555+  :iconlol: :iconnasty: :iconhihi:

โมดองก็พอไหวครับ แต่โมค้างทำสีนี่รู้สึกไม่ดีเลย เหมือนอะไรที่มันค้างๆ คาๆ ผมว่าทำให้เสร็จดีกว่าแน่นอน ^ ^
ในรูปนี่ คือของที่ยกไปมาระหว่างโต๊ะช่วงนี้ครับ โต๊ะคอมมั่ง โต๊ะทำงานมั่ง โต๊ะชั่วคราวของแอร์บรัชมั่ง อิอิ

ภาพปิดท้ายนอกรอบ อีกซักภาพครับ ^ ^
พอเสร็จจากงานโม ก็เอามาตั้งเล่นๆ ไว้ที่โต๊ะคอมก่อนครับ  :iconjoy:
ในช่วงที่ทำโมตัวนี้ ผมไปตามหาซามูไรพเนจรแบบที่ออกใหม่มาอ่านครับ ตอนนี้ก็ถึงเล่ม 7 แล้ว อยากอ่านต่อจริงๆ เลย (ถึงจะเคยอ่านแล้วก็เถอะ) ระหว่างรอสีแห้ง รอเคลียร์แห้ง ก็เอามาอ่านล่ะครับ  :iconlike:

อยากจะมีชั้นวาง+ตู้ดีๆ จริงๆ :iconcryjoy:

ทั้งหมดในวันนี้ กระทู้นี้ ก็มีเท่านี้ครับ
ถ้าเกิดมีอะไรผิดพลาด ก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณมากครับ  :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 10:42:39 AM โดย OffArt »

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ yodjib

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 23
อย่าง งาม ครับผม :iconwish:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
งานโมสวยดีครับ ถ่ายภาพก็ดูดีชัดดี ฉากหลักนี่ธรรมชาติได้ใจมาก

มีเรื่องราว(ของตัวเองซะส่วนใหญ่ แต่ก็ชอบนะ สนุกดี)โปรเจคน่าสนใจดี

สุดท้าย   โต๊ะคอม รกดี ได้ใจ(เป็นเหมือนกัน555)
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
 :iconlove: ทำสีสวยเนียนใช้ได้เลยครับ ขยันมากๆมีผลงานออกมาต่อเนื่องเลยครับ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
Re: SD Sword Strike unit03 - เมื่ออยากให้กันดั้มจาก SDGO กระโดดมานอกจอ ^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:26:22 PM »
สวยเนียน รูปคมชัดมากครับ