ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกต้นกกกันซักแป๊ปนึงครับ ^_^  (อ่าน 4883 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
ปลูกต้นกกกันซักแป๊ปนึงครับ ^_^
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 06:39:31 PM »
ปลูกต้นกกกันซักแป๊ปนึงครับ ^_^

:iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:

สวัสดีครับ หายไปนานเลยครับผม พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาว่าง
เพราะงานส่วนตัว และงานบ้าน แทบต้องตัดงานโมออกไปเลย
เนื้องจากเป็นจังหวะพอดีที่ทำงานบ้าน ต้องตัดต้นกกให้เรียบร้อย
แต่จะทิ้งก็เสียดายเพราะมันสามารถเอามาปลูกขยายพันธุ์ได้
จึงได้หาเรื่องเอามาด้วยครับ อิอิ  :iconhappy: :iconhappy:

กกที่ผมปลูก ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเป็นกกชนิดไหน
จะหาข้อมูลเพิ่มก็ไม่มีเวลา แต่เคยปลูกอยู่โดยใช้วิธีนี้ครับ

ตัดก้านของต้นกกที่ยาวๆออกไป ให้เหลือแต่ตัวใบ กับก้านอีกซักคืบหนึ่ง

เตรียมภาชนะที่จะปลูกให้พร้อม ของผมใช้แก้วน้ำเหลือๆจากการซื้อน้ำกิน มาตักดินใส่ก้นแก้ว

จากนั้นก็นำต้นกกที่ตัดไว้ ปักเสียบลงไป ให้ลึกๆถึงโคนใบของต้นกก

:icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:
คำเตือนใบกกมันคมพอสมควรเลยครับเวลาที่จะจับต้องจับดีๆไม่งั้นก็มีบาดได้เหมือนกันครับผม

เอามาปลูกจนได้จำนวนที่ตัดต้นกกออกมา
 :icongift: :icongift:

ช่วงสุดท้ายที่สำคัญ คืออย่าลืมเติมน้ำให้ต้นกกครับ เติมให้เยอะๆไปเลยเพราะต้นกกเป็นไม้น้ำ
ปลูกแล้วไม่ต้องดูแลมาก ขอแค่มีน้ำให้มันตลอดเวลาก็พอแล้วครับผม

ก็จบแล้วครับ ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมเข้ามาอ่านครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ปล.
ยังรอดูอยู่เหมือนกันครับว่าอีกกี่วันจะงอกออกมาเป็นต้นถ้างอกแล้วจะถ่ายรูปมาลงเพิ่มครับ