ผู้เขียน หัวข้อ: [W.I.P. มั่วๆ] โมจีน Super Tieren มั้ง......  (อ่าน 6545 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
[W.I.P. มั่วๆ] โมจีน Super Tieren มั้ง......
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:45:28 AM »
สวัสดีครับชาว ThaiGundam ทุกท่าน
      หลังจากส่งงานนอกไลน์ Crustacean Lord ไปแล้ว คราวนี้มาดูงานในไลน์กันบ้างครับ
งานชิ้นนี้เป็นงานโมดิฟายหุ่นตัวโปรดจากภาค 00 ครับ มันคือ Tieren
โดยสมมติว่า Tieren เป็นตัวเอก หรือถ้า Tieren ถูกพัฒนาต่อให้มีประสิทธิภาพเหนือ Gundam (ฝันไปเรื่อย -_-)
Tieren ตัวนี้เป็นโมจีนครับ ใช้พื้นฐานจาก 1/144 Tieren ของ TT หลายๆ ตัว
Concept คือเป็น Tieren ที่ติด GN Drive 2 เตาที่ขาทั้ง 2 ข้าง และอาจจะมีเตาที่ 3 ที่หลังหากยังมีแรงทำ :P
วัสดุ-อุปกรณ์ใช้ทุกอย่างที่ขวางหน้าครับ ทั้งชิ้นส่วนจากโมจีนตัวอื่น(จำไม่ได้ว่ากี่ตัวครับ) แผ่น-แท่งพลาสติกต่างๆ Epoxy Putty
Putty ของทามิย่า กาวช้าง แผ่นซิมการ์ดโทรศัพท์ ไม้โปร แท่งปากกา ฯลฯ
      เชิญชมและติชมเลยครับ

หน้าตรงครับ ดัดแปลงเกือบทุกส่วน สังเกตว่า แขน-ขาผมจะทำข้างเดียว ทำเสร็จค่อยหล่อเรซิ่นมาใส่อีกข้างที่เหลือครับ ไม่เหนื่อยดี
กระโปรงหน้าเอามาจาก 1/100 Kyrios ครับ แต่จะเพิ่มรายละเอียดในภายหลัง หน้าอกทำใหม่ หัวไหล่ทำใหม่ โลห์ติดไหล่ทำให้ใหญ่ขึ้น
ข้อต่อตรงหัวไหล่ยืดยาวออกอีกประมาณ 2.5 มม.

ด้านหลัง ใส่กระโปรงหลังให้ด้วย เอามาจากกระโปรงหน้า 1/100 Exia Avalance + กระโปรงหลัง 1/144 Gaplant TR-5 + ท่อพลาสติก
แขนจะใช้ฝั่งทางแขนขวาครับ และจะทำเกราะข้อศอกให้ใหญ่ขึ้น

ส่วนขา จัดการเปลี่ยนจากถังพลังงานมาเป็น GN Drive ใช้แผ่นพลาสติกปิดที่ด้านข้าง
ด้านข้างหัวเข่าสีน้ำเงินเป็นปลายของฝาปากกาเจาะฝังเข้าไป ด้านหน้าหัวเข่ากลมๆ สีเขียวเอามาจากอกของ SD 00 Quanta ครับ
เปลี่ยนตำแหน่งข้อต่อของเท้าใหม่ และเท้าจะทำใหม่ทั้งหมด

มุมต่างๆ ครับ

ส่วนที่ต้องทำเพิ่ม คือ
     - ทำส่วนหัว หน้าอก และเท้าใหม่
     - ทำ Back Pack ใหม่ แต่ตอนนี้ยัง No Idea อยู่เลย.... -_-
     - เพิ่มรายละเอียด เติม GN Truster เดินลาย ขัดให้เรียบร้อย ฯลฯ
     - ทำพิมพ์ซิลิโคน หล่อเรซิ่นครับ
      ขอบคุณสำหรับการรับชมและการติชมครับ

ออฟไลน์ mm3

• Verified User
  • *
  • Like: 32
Re: [W.I.P. มั่วๆ] โมจีน Super Tieren มั้ง......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:36:54 PM »
มีใช้ซิมการ์ดด้วย ไว้ทำอะไรอะครับ ไอเดียดี

Re: [W.I.P. มั่วๆ] โมจีน Super Tieren มั้ง......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 01:12:14 PM »
มีใช้ซิมการ์ดด้วย ไว้ทำอะไรอะครับ ไอเดียดี
เอาไว้เป็นตัวรับสัญญาณจุดชนวนระเบิด เอ้ย.... ไม่ใช่.....
เอาแผ่นพลาสติกที่อยู่ขอบๆ ซิมน่ะครับ ไม่ใช่ตัวซิมนะ
คือมันอยู่ใกล้มือและมันก็มีความหนาที่ต้องการพอดี....... เข้าข่ายมักง่ายมั้ยนี่ :P

ออฟไลน์ mm3

• Verified User
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 01:20:00 PM »
เอาไว้เป็นตัวรับสัญญาณจุดชนวนระเบิด เอ้ย.... ไม่ใช่.....
เอาแผ่นพลาสติกที่อยู่ขอบๆ ซิมน่ะครับ ไม่ใช่ตัวซิมนะ
คือมันอยู่ใกล้มือและมันก็มีความหนาที่ต้องการพอดี....... เข้าข่ายมักง่ายมั้ยนี่ :P

อ่อ นึกว่าเอาตรงที่เป็นทองๆ มาทำเป็นแผงวงจรบนตัวหุ่น

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 02:15:09 PM »
มาเป็นกำลังใจ+รอชมครับ สายโมดิฟายเหมือนกันเลย :iconlol:ชอบๆ

บูชายัญไปกี่ตัวครับนี่  :iconsmile:

............
แนะนำครับ แบ็คแพ็คลอง ติดอาวุธ พวกปืนใหญ่ไปเลย หรือไม่ก็ติดปีกเท่ๆก็น่าจะดีครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 02:21:49 PM »
มาเป็นกำลังใจ+รอชมครับ สายโมดิฟายเหมือนกันเลย :iconlol:ชอบๆ

บูชายัญไปกี่ตัวครับนี่  :iconsmile:

............
แนะนำครับ แบ็คแพ็คลอง ติดอาวุธ พวกปืนใหญ่ไปเลย หรือไม่ก็ติดปีกเท่ๆก็น่าจะดีครับ
ไม่แน่ใจครับ 6-7 ตัวมั้ง.....
ติดปืนใหญ่น่าสนใจครับ ขอบตุณสำหรับกำลังใจครับ ^^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:28:12 AM »
สวัสดีครับสมาชิกไทยกันดั้มทุกท่าน ขออนุญาตอัพเดทนิดนึงครับ

ด้านหน้า

ด้านหลังครับ ส่วนไหล่ใช้ชิ้นส่วนน่องของ 1/100 Exia เสริมเข้าไป

ส่วนหัวหมุน - ก้มเงย ได้ เพราะ.....

ฝังเบ้าตัวรับลงไปแบบนี้ครับ

ส่วนหัวทำใหม่โดยแบ่งเป็น 3 ชิ้น  หัว - ตา - คาง  ส่วนคาง(สีเขียว)ติดจอยทรงกลมเข้าไป

เพิ่มรายละเอียดตรงต้นแขน ทำเกราะข้อศอกให้ใหญ่ขึ้น

เท้าทำใหม่หมด โดยใช้แผ่นพลาสติกกับชิ้นส่วนอื่นๆ ของโมจีนตัวอื่นๆ

ส่วนเท้า ข้อต่อที่ทำให้ขยับได้ใช้ข้อต่อจีน ยี่ห้อ Bowei ครับ

โดยฝังส่วนจอยตัวรับ(ที่เหลี่ยมๆ)ลงไปในขาที่เจาะรูไว้เลยครับ

งานทำได้ช้ามากครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาทำเลย ขอบคุณทุกท่านสำหรับการรับชมครับ ^^