ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW][TT] MG WING EW ver. [KA] ภารกิจเสร็จสิ้น (90pic+)  (อ่าน 24505 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW][TT] MG WING EW ver. [KA] ภารกิจเสร็จสิ้น (90pic+)
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:12:27 AM »
[REVIEW] MG WING EW ver. [KA]  ภารกิจเสร็จสิ้น (90pic+)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=kp14kf-a-i4&feature=fvwrel [/youtube]

ภาพที่ใช้ในรีวิวได้ผ่านการปรับสี ปรับแสงมาแล้ว นอกจากนี้สีก็ขึ้นอยู่กับหน้าจอแต่ละท่านด้วย สีอาจจะไม่เหมือนตัวชิ้นงานจริงๆครับ

ท่านสามารถอ่านรีวิวนี้ได้นกระทู้นี้หรือที่บล็อคของผมตามลิงก์ด้านล่างเลยครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20120701/review-mg-wing-ew-ver-ka-90pic <<<

สำหรับท่านที่ต้องการชมแต่รูปอย่างเดียวเชิญที่ FB ผมเลยครับ
>>> https://www.facebook.com/media/set/?set=a.449329411753560.106415.100000295148569&type=3&l=5e6bf28ea8 <<<

สวัสดีครับทุกท่านกลับมาตามที่สัญญาไว้ในกระทู้รีวิวครั้งที่แล้ว  สำหรับครั้งก็เป็น Wing EW ของ TT ครับ ตัวนี้จริงๆผมถ่ายรูปไว้นานแล้วครับ  แต่ขี้เกียจลงรีวิวซะมากกว่า(ฮา) :trollface:
สำหรับตัวนี้ตัวงานอาจจะไม่ต่างจากตัว Zero มากเท่าไหร่นะครับ  เพราะออกไล่ๆการ  คุณภาพงานยังดีไม่เท่าเฉินหลงที่รีวิวไปก่อนหน้านี้แน่นอนครับ 
ซึ่งเจ้าตัวนี้ผมก็กำลังทำสีอยู่  แล้วก็ดองอยู่(ฮา) เหลือแต่ช่วงแขนกับอาวุธก็จะเสร็จละครับ  :yaoming:

XXXG-01W Wing Gundam
(Credit : Wiki / Wikia)

TV ver. ดีไซน์โดย คุนิโอะ โอวาระ

รีดีไซน์  คาโตคิ ฮาจิเมะ  (ใช้ใน มังงะ EW ที่นำเนื้อเรื่องภาค TV มาเล่าใหม่ )

MS Girl

จริงๆแล้ว  อาจารย์  คาโตคิ  ได้ดีไซน์  ไว้ก่อนหน้านี้นานแล้ว   ส่วนดีไซน์ของอาจารย์ คุนิโอะได้ถูกนำไปใช้ใน  TV และ มังงะ
แต่ภายหลังพอมีการทำ OVA ออกมาก็ได้ใช้ ดีไซน์  ของ อาจารย์ คาโตคิ  แล้วอาจารย์ คาโตคิ  ก็ได้ รีดีไซน์  หุ่น5 ตัวแรกใหม่ไว้เช่นกัน
เพื่อการแบ่งแยก ดีไซน์ ของหุ่นของพระเอกทั้ง 5 คน  ในภาค OVA เลยได้เติมคำว่า "Custom" ต่อท้ายชื่อไป
(สำหรับ  5 ตัวแรกที่ต่อเพิ่ม EW ต่อท้ายเพราะว่า  มีการนำดีไซน์มาใช้ใน มังงะ  Endless Waltz  ซึ่งเป็นการนำเนื้อเรื่องของ Wing มาเล่าใหม่ครับ  กะขายโมชัดๆ  :trollface: )

Model Number : XXXG-01W
พัฒนาจาก : XXXG-00W0 Wing Gundam Zero
ปรากฏครั้งแรก : April 7, 195 A.C.
และครั้งสุดท้าย : December 22, 195 A.C.
สร้างโดย : Doctor J
นักบินที่เคยขับ : Heero Yuy
                  Trowa Barton
                  Lady Une

ลักษณะทั่วไปของ MS

ความสูงโดยรวม : 16.3 เมตร
น้ำหนัก : 7.1 metric tons
แหล่งพลังงาน : Ultracompact Fusion Reactor
ลักษณะการบังคับของหุ่น : ต้องการนักบิน
วัสดุ : Gundanium Alloy

อาวุธติดตัว

2 x Vulcan Gun
2 x MachineCannon
Buster Rifle
2 x Beam Saber
Shield
Spare Rifle Capsules (EW only)

ระบบพิเศษ
Bird Mode
Search Eye
Self-Destruct System

นักบิน

CV : Hikaru Midorikawa

ฮีโร่ ยุย (ヒイロ・ユイ, Heero Yuy)

ฮีโร่ ยุย
เป็นคนเคร่งขรึมและดูซีเรียสที่สุดในกลุ่ม ชื่อจริงไม่ปรากฏ ฮีโร่ ยุย เป็นชื่อของผู้นำโคโลนี่ที่เสียชีวิตไปแล้ว ฮีโร่เริ่มฝึกการฆ่า การขับโมบิลสูท การรบ ระเบิด เครื่องกลต่างๆตั้งแต่เด็ก เขาถูกเลี้ยงดูค่อนข้างกดดัน ไม่ได้รับความเห็นใจจากคนภายนอก เขาแข็งข้อต่อสหพันธ์ กับศัตรูแล้วเขาเป็นคนเลือดเย็นมากทำอะไรไม่คำนึงถึงชีวิตของตนเอง ใช้ชีวิตเป็นเดิมพันกับภารกิจ แต่ภายใต้ใบหน้าอันเย็นชา ย่อมแฝงด้วยจิตใจอันอบอุ่นเสมอ จนเมื่อเขาได้พบรีลีน่า เขาก็ได้ค้นพบตัวเอง นี่คือก้าวแรกที่กำลังจะเกิดขึ้นในความเป็นมนุษย์ของเขา ซึ่งในส่วนของ OVA กันดั้มวิง Endless waltz นั้นเผยให้เห็นถึงอดีตของ ฮีโร่ ยุย ว่าเป็นคนอ่อนโยนในอดีต แต่ถูกปลูกฝังให้กลายเป็นคนเย็นชาในที่สุด ดังที่ ด็อกเตอร์ J กล่าวเอาไว้ ในช่วงต้นเรื่อง
ข้อมูลตัวละคร
ตำแหน่ง : นักบินประจำ Wing / Wing Zero
เพศ/เชื่อชาติ : ชาย/ญี่ปุ่น
เกิดที่ : Colony L1
ส่วนสูง/น้ำหนัก : 156 ซม./ 45 กก.

เปิดกล่อง

ใบต่อ

รันเนอร์ มีทั้งหมด 13 แผงรวม PC

รายละเอียดชิ้นงาน

เป็นงานที่ออกก่อนเฉินหลง  ซึ่งคุณภาพก็ถือว่าอยู่ในระดับพอรับได้ครับชิ้นงานต่างๆไม่ค่อยคมเท่าไหร่นัก  เบลอๆ 
จุดข้อต่อหลวม หลุดง่ายมีพอตัวเลยละ ตัวนี้ก็ถ้าคิดจะทำสี  เหนื่อยหน่อยนะครับ ขัดทั้งตัวครับ  เส้นก็ตื้นไปหน่อยแต่ไม่เลวร้ายเท่าไหร่ครับ

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

บางชิ้นก็หลุดง่าย ยัดยาก  มีอยู่ตัวครับงานตัวนี้

สังเกตุดีๆ  ขีดที่ปากมันเชไปทางขวาอะ  แถมชิ้นสีแดงข้างแก้มหลุดง่ายอีก :fuuuuuuu:

ตรงส่วนหน้าอก  จะมีปัญหาตรงจุดที่เอาไว้จับแพ็คหลังอะนะ  คือเวลาล็อคไปแล้วจะทำให้ส่วนโครงมันขยายเล็กน้อย
ทำให้มีปัญหาเวลาใส่เกราะนิดหน่อย

ครึ่งผ่านไป  มีปัญหาตรงปืนกล กับเกราะช่วงหน้าอกนิดหน่อย   :leme:

เลอะอะไรก็ไม่รู้ละ เฉินหลงก็มีเลอะ

ช่วงข้อพับหลวมปานกลาง  ผมเลยยัดทิชชู่เพิ่มไปจะได้แน่นขึ้นเล็กน้อย  :yaoming:

ตัวชิ้นสีเหลืองหลุดง่ายนะเออ  ชิ้นใสก็ด้วยครับ  ยัดเข้าได้ไม่สุดทำให้หลุดง่าย  :okguy:
สำหรับหัวไหล่  หลวมมาก  แขนร่วงเองได้ง่ายๆเลย  แถมชิ้นเหลือมกันอีก :fuuuuuuu:

ครึ่งตัว .... นิ้วโอเคนะ แน่นดี

ถ้าสังเกตุดีๆชิ้นสีเหลืองด้านบนสุดของปีกข้างขวาจะเหมือนดันลงไปไม่สุดเพราะว่า ต้องตัดตัวด้านในออกเล้กน้อยครับไม่งั้นจะดันลงไปได้ไม่สุดด้วยนะ

ตัดตรงนี้ละ

ระวังร่วงหายนะ

เส้นที่ชิ้นตรงนี้แถบจะจางหายไปหมดเลยนะ

ปืนเซ็นเซอร์มันตันอ่ะ  ฮิตกันจริงโมจีนช่วงนี้   :yaoming:

เสร็จซะที

ตัวชิ้นงานหลังต่อเสร็จ

แก้ไปเยอะพอตัวครับ  ชิ้นหลุดง่ายก็กาว  หลวมก็แก้ ยัดยากก็ก็คว้าน+ตัดจอยท์ เส้นที่ปากก็เฉอีก  เหลื่อมก็มี
ถึงหน้าจะทำมาโอก็เถอะนะ  :okguy:  ยิ่งWing ตัวนี้ตอนผมทำสี  ดันทำเกราะขาหักก็เลยเอากาวทามิย่าฝาขาวทา 
ทิ้งไว้ 1 ขึ้น   ไปสะกิตนิดหน่อย  ปรากฏว่า มันหักเหมือนเดิมครับ  :fuuuuuuu:  เอาง่ายๆครับ  พลาสติกมันไม่เหมือนเดิมครับ 
ต้องช้างลูกเดียว    ต่อดิบตั้งโชว์น่ะคิดให้ดีก่อนนะ

Pic Zone

มุมมาตราฐาน

Bird Mode

ซูมรายละเอียด

ขีดที่ปาก  มันออกไปทางขวา(ฮา)   :yaoming:

ถ้าไม่ยัดทิชชู  อ้าแขนแบบนี้ไม่ได้นะ 

ข้อเท่าด้านหลัง เหลือมนะครับ

ตัวจับปืนเวลาแปลงเป็น เบริด์ โหมด  สามารถจับปืนได้ครับ แต่ตัวมันเองกลับหลุดจากโล่ง่ายมาก  :yaoming:

เซ็นเซอร์ตัน  555666  :trollface:

แอ็คชั่นกันเล็กน้อย

ทิ้งม้ายด้วยรูปนี้ละกันครับ

สรุป

รวมๆแล้วผมว่าก็มาตราฐานโมจีนทั่วไปอะนะ  ไม่ดี  ไม่เลวร้ายอะไรมากจนเกินไป  แก้นิดแก้หน่อยก็โอเคแล้วครับ
ถ้าไม่ซีเรียสปัญหาเล็กๆน้อยๆ  ก็ซื้อมาเก้บได้ครับ  แต่ถ้าเสพย์ทุกรายละเอียดด็ข้ามๆไปเถอะ

คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)          8/10 :  รอยบุ๋มมีอยู่พอตัว 
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        8/10 :  แก้หลายจุดหน่อยนะ
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                8/10 :  ห่างเป้นบางจุด 
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                        6/10 :  แขนหลวม  บางชิ้นส่วนหลุดง่าย
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           6/10 :  หยาบบ้างมันบ้าง พลาสติก  กาวละลายพลาสติกของทามิย่าฝาขาวเอาไม่อยู่นะ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      8/10 :  เส้นเบลอ
7.หน้าตา                                                       7/10 : -ขีดที่ปากมันไม่ตรง
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                         9/10 : ดูเป็นของมีราคาดีนะ
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               8/10 : หล่อ 100 เมตร
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                         10/10 : ราคาเทียบกับแท้แล้วประมาณ 1/3  โอเคแล้ว

รวม 78 / 100 B+

Overall ตามใจตัวเอง   50/100 ขัดกันมันส์ (ฮา) 

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ!!!

Next  ดูเอลจะได้รีวิวไหมเนี้ย  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 02:28:31 AM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ peerapong084

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [REVIEW][TT] MG WING EW ver. [KA] ภารกิจเสร็จสิ้น (90pic+)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:27:41 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากคับ ตอนแรกคิดว่าจะโดนแล้ว พอเห็นรีวิวละขอผ่านดีกว่าคับ ปากเบี่ยวได้ใจจริงๆ :iconcry: