ผู้เขียน หัวข้อ: (รีวิว) นอกใจ ไม่นอกไลน์ Hi-Nu2 Gundoom 1/144  (อ่าน 6832 ครั้ง)

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
(รีวิว) นอกใจ ไม่นอกไลน์ Hi-Nu2 Gundoom 1/144
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 11:27:05 PM »
  สวัสดีครับ เกาะกระแสกันหน่อยกับงานที่จะออกมาของค่าย MC ที่เป็น SD อ่ะนะ แต่ความจริงแล้วไม่ใช่ไรหรอกครับพอดีเห็นเพื่อนๆๆหลายคนทำ เจ้าตัวนี้ใน สเกล 1/100 มาก็เลยอยากมีไว้ครอบครองมั้ง แต่กลัวว่าถ้าซื้อสเกล 1/1/00 จะเป็นการเบียดเบียน ค่าขนมลูกนะสิ :iconfreak:

เริ่มจากหน้ากล่องกันเลยแล้วกัน กล่องไม่ใหญ่มากแต่หนาฉิบ

เปิดออกแล้วก็ โอ้ แผงทั้งหมด 13 แผงเอยะจริงๆๆ เทียบไม่ได้กับ HG-AGE 1 ของโมโมโกะเลยนะเนี่ย

ชิ้นงานสีต่างๆๆ

ชิ้นสีขาวไม่ออกขาวเลยที่เดียวออกเป็นสีไข่มากกว่า แถมมันแผลบเลย

ชิ้นสีเงินแค่บ่งบอกให้รู้ว่าเป็นสีเงินเท่านั้น (มีลายคลื่นด้วย)

ชิ้นสีน้ำเงิน

ใช้เวลาประกอบโดยประมาณ 3 ชั่วโมง ช่วงแขนต่อง่ายมากไม่ถึง 20 นาทีไปเสียเวลากับ funnel เพราะมันหลายชิ้นอ่ะนะ ส่วนอื่นก็สบายๆๆ สไตล์ 1/144

ด้านหน้าครับ นี่ถ้าไม่มี Fuel Tank มาให้นี่ยืนเองไม่ได้เลยนะเนี่ยหนัก Funnel มาก

ด้านหลัง เหลี่ยมเป็นเหลี่ยมจริงๆๆ

เทียบความสูงกับ HG 00 1/144 ของ TT เนื้องานต่างกันมากกกก

จุดขยับที่แขน งอได้ อ้าได้ประมาณนี่ และสามารถยกขึ้นได้อีก (ดูรูปถัดไป)

ขอถอด Funnel ออกก่อนแล้วกันจะได้เห็นจุดขัยบที่เค้าออกแบบมา พยายามโชว์จุดที่ขยับ แต่พอยืนได้อยู่

แน่นอนมันต้องมีดชว์ท่านั่งด้วย นั่งไม่ค่อยสวยเลย

นั่งอีกสักรูป

ไปเลย C-Funnel!!  เอ้ย Funnel !!!

เอาล่ะไปออกอวกาศกันมั้ง!!! กับฉากอวกาศที่ทำขึ้นใหม่ ยาวเลยนะ

รูปสุดท้าย

วิจารณ์มั้ง

เนื้องานคมชัดมาก ไม่เจอครีบเลย รอยบุ๋มก็ไม่มี ร่องลึกมากกกก ช่วงขาเพรียวเป็นนายแบบเลยนะ หุ่นจะออกไปรบรึจะไปเดินแบบกันแน่ :iconlol: มือแถม มาให้ 4แบบ แบบล่ะ 2 ข้างเลยคุ้มสุดๆๆแต่ว่า ทำไมไม่ให้ชิ้นที่เป็นบีมมาด้วยฟ่ะ ที่ของ SD ล่ะมีเชียวนะ ไม่งั้นล่ะก็จะเพอร์เฟคกว่านี้มาก

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับชมนะครับ ขอให้มีความสุขกับการทำโม ส่วนผมช่วงนี้รอแดดอกก่อนค่อยพ่นสี ไม่งั้นน้องฝ้ามมาแน่ แน่เลย :iconcry:

ขอบคุณครับ_/\_

ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: (รีวิว) นอกใจ ไม่นอกไลน์ Hi-Nu2 Gundoom 1/144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:14:48 AM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ
ขอบถามเรื่องฐานที่ใช้หน่อยฮะ
เป็นของโมจีนอะป่าวๆ

ออฟไลน์ KidzA101

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
Re: (รีวิว) นอกใจ ไม่นอกไลน์ Hi-Nu2 Gundoom 1/144
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:03:45 PM »
ฉากอวกาศสวยคับ ตัวโมก็สวยด้วย แถมรีวิวได้ละเอียดมาก ๆ คับ   :iconwish:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:52:34 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ
ขอบถามเรื่องฐานที่ใช้หน่อยฮะ
เป็นของโมจีนอะป่าวๆ

ครับฐานที่ใช้เป็นของจีนครับ ขนาด 1/144 แต่มันรับน้ำหนักของเจ้านี่ไม่ค่อยได้นะครับ เลยคิดว่าต้องไปซื้อฐานขนาด 1/100 มาใส่แทนจะดีกว่า
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 06:40:41 PM »
ชิ้นบีม ชิ้นใส เอฟเฟ็คพาร์ทมีครับ แต่อยู่ในกล่องที่เป็นล๊อตแรกครับ พร้อมเมทัลดีคอล(สัญลักษณ์ของอามุโร่อันเดียว) ผมยังไม่ได้ใช้เลย  :iconsmile: