ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] ความยุติธรรม ครั้งใหม่ สดใสกว่าเดิม(ไหมเอ่ย) RG Justice 1/144 Bandai (โหลดโหดนะ)  (อ่าน 19600 ครั้ง)

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
แอคชั่นกันแบบ ไม่กลัวหัก ไม่กลัวหลวม ไม่มีอะไหล่สำรอง(เวรแล้วไง) เพื่อ พี่น้อง ชาวไทยกันดั้มโดยเฉพาะ!!!

เกริ่นนำ

เนื่องจากเห็นยังไม่มีใครนำมา รีวิว ให้ดูสำหรับดมตัวเลยขอจัดการนำมาแฉ แผ่ ให้รู้กันไปเลยว่าของมันดีจริง ไม่จริงต้องไปบ้าง เพื่อเป็นวิจารณญาณของแต่ล่ะท่าน ในการตัดสินใจซื้อต่อไป

ส่วนตัวแล้วตอนนี้เก็บแต่ 1/144 ก็เลยตั้งความหวังไว้เลยว่าต้องซื้อให้ได้สำหรับตัวนี้ แต่ดัน ไปซื้อ hi-nu2 ของ MC ไปซะก่อนก็เลยต้องทำงานเก็บเงิน แอบเมีย จิ๊กเมียไม่ให้รู้(ไม่งั้นโดนมันเงินเอาไปแน่) สุดท้ายก็ได้สมใจเป็นอย่างไรไปดูกัน

เริ่มจากหน้ากล่อง ดีไซน์ รูปแบบ เหมือนจากกล่องที่ผ่านมาเด๊ะๆๆ

จำนวนแผงทั้งหมด 11 แผง

แผงโครงใน ใครบอกว่านิ่ม ผมว่าไม่นิ่มจนเกินไปนะ กำลังพอดี โครงในแบบเดียวกันกับ ฟรีด้อมเป๊ะ!

เริ่มจากส่วนเท้า ขาเลยแล้วกัน

โครงในเท้า

ประกอบชิ้นเสร็จแล้ว ชิ้นที่เป็นกระบังหน้าเท้า สีดำ หลวมไปนิด ดิ้นไปมาง่ายมาก ปลายเท้าแหลมมาเชียว

โครงในขา ตัดออกมาแล้วต้อง บิด ให้เข้ารูปตามใบประกอบด้วยนา

เมื่อประกบชิ้นขาทั้งหมด

นำไปเสียบกับชิ้นเท้า

ลองงอดูตอนแรก เสียวหักชะมัดเพราะมันฝืดมาก แต่พอได้ลองขยับบ่อยๆๆ เข้ามันก็จะชินไปเอง

โครงในเอว ภาพอาจจเบลอไป ขออภัยด้วยไม่มีตังค์ซื้อกล้อง เพราะซื้อแต่โมลูกเดียว 555

ตัดชิ้นส่วนมาแปะรวมกัน แม้แต่ชิ้นเล็กๆๆ มันก็มีดีเทลดูถูกไม่ได้เลย

นำไปติดกับขาทั้งสองข้าง

โครงในลำตัว แบ่งเป็น 2 ชิ้น ชิ้นแรกเป็นลำตัว อีกชิ้นไว้ติดกับกระโปรงด้านข้าง แล้วนำไปติดกับ โครงในของชิ้นเอว

ลำตัวมาแล้ว

นำไปประกอบรวมกัน

ชิ้นส่วนไหล่ กับ บีมบูมเมอร์แรงค์

โครงแขน

ชิ้นส่วนมือทั้งหมด

ประกอบชิ้นส่วนแขนทั้งหมดเข้าด้วยกัน

ลองงอดูดิ

ขอข้ามขั้นตอนประกอบส่วนหัวไปเลยแล้วกันเพราะ กล้องไม่สามารถที่จะซูมรายละเอียดชัดๆๆให้ได้

ประกอบส่วนลำตัวทั้งหมด

ด้านหน้า

ฝาห้องนักบินเปิดได้ แต่ไม่มีคนขับให้

ด้านหลัง

pack ถ่ายตอนทำไว้ด้วย แต่พอมาลงคอมดันเผลอลบไปซะ เซ็งจริงๆๆ

ด้านหน้า ปืนเล็ก ปืนใหญ่ ขยับได้ทุกลำกล้อง

ด้านหลัง แอบทำสีตรงท่อไอพ่นบ้างแล้ว

ชิ้นส่วนที่เห็นนี่คือ อุปกรณ์ช่วยในการจัดแสดง ซึ่งเป็นความคิดที่ดีมากที่ทำ ชิ้นส่วนเล่านี้มาให้ แท่งยาวๆๆเนี่ยเอาไว้เสียบกับฐานแล้วนำไปรับน้ำหนักตัวแพ็คหลัง ชิ้นที่เห็นงอนั้นเอาไว้กันไม่ให้แพ็คหลังเอนลงเวลาที่เอา แพ็คหลังขึ้น ชิ้นสี่เหลี่ยม สำหรับเสียบก้น RG เพราะเค้าไม่ได้เจาะรูมาให้

ประกอบโดยคร่าวๆๆ

นำลำตัวไปเสียบ ก็จะได้ท่ายืนที่เป็นท่ายกแพ็คหลังขึ้นนั้นเอง

เมื่อนำมาประกบเข้าด้วยกัน................

ด้านหน้า

ด้านหลัง

แสดงจุดขยับทั้งหลายแหล่................

กางขา ยกแขน

ท่านั่งเนี่ยเอา 0 คะแนน ถามว่าทำไมไม่ถอดแพ็คหลังออกแล้วจัดท่านั่ง ถ้าจะทำอย่างั้น แล้วจะมีแพ็คหลังไว้เพื่ออะไรจริงไหม

พอดีเอาแพ็คหลังออกไปเตรียมตัวรีวิวกับแอคชั่นเบส แล้วดันคิดท่านี้ขึ้นมาได้เลยลองทำดู

กับ......แอคชั่นเบส!!!

ยาวเลยแล้วกันไม่ต้องมีคำอธิบายไรมาก

ขึ้นแพ็คหลังบ้าง จะมีตัวล็อคไว้ให้เลยไม่ต้องกลัวตก คิดมากจริงๆๆนะเนี่ย

ภาพนี้มันหลุดมาตอนถอดออกมาจากฐาน ลองมาจัดดูแล้วเห็นมันสวยดี

ก็ยังไม่จบดีนะครับ ยังไม่ได้บ่นเรื่องโล่ เลยแต่เด่วจะเอามาลงให้ดูแล้วก็ภาพอีกนิดหน่อยพอดีเวลาในการจัดทำกระทู้มันกระชั้นชิดมาก งานก็เยอะ ลูกก็แยะอีก วุ่นวายไปหม๊ด :iconlol:

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามารับชมนะครับ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
โปรยหัวกระทู้ได้สนุกดีครับ ตัวรีวิวเองก็สนุกไม่แพ้กัน ตลอดจนยังได้ทราบรายละเอียดต่างๆ
จุดเด่น และข้อเสียของโมตัวนี้ ซึ่งข้อมูลตรงนี้มีประโยชน์มากครับ

ต้องยอมรับเลยครับว่ารายละเอียดต่างๆ ของโมในไลน์ RG นี่มันสุดยอดจริงๆ ทั้งในเรื่องของ
การออกแบบ เมคานิคส์ต่างๆ ซึ่งค่อนข้างลงตัวดีทีเดียว บางครั้งผมยังคิดว่าออกจะดูดีกว่า MG เสียด้วยซ้ำ

ถึงแม้ว่าสเกลมันจะแค่ 1/144 แต่ก็อัดแน่นไปด้วยคุณภาพจริงๆ โดยส่วนตัวคิดจะเก็บ
ไลน์นี้อยู่เหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มสักที กะว่าจะเปิดหัวตัวแรกด้วย RG-Zeta Gundam
นี่แหละครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิิวสนุกๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ taekungkub

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
 :iconwish:
ขอบคุณมากเลยครับ ทำให้ตัดสินใจได้ดีขึ้นเลยนะคับนี่

ออฟไลน์ Xethselif

• Like: 11
  • Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
รีวิวสนุกดีครับ (ฮาท่านั่งรอคิระ  :iconlol:)

ตัวนี้ผมคงผ่าน ไม่ถูกโฉลกกะของแดงๆเสียด้วย 55

ปล.อยากกินขนมปังสังขยา  :iconlol:

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รีวิวเยี่ยมครับ ดูไปฮาไป
ผมเลิกเก็บ HG หันมาเก็บ RG เพราะชอบดีเทล และการออกแบบมาก

ยิ่งเวลายืนคู่กับ HG เนี่ย ยิ่งเห็นความแตกต่างชัดเจนเลย :iconcry:

ปล. รอ RG Zeta อยู่ครับ

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
รีวิวใด้อร่อยมากเอาซะหมดศัทธาเลย :iconlol:
 ล้อเล่นครับรีวิวใด้ละเอียดดีครับของผมยังนอนรออยู่4ตัวเห็นชิ้นส่วนแล้วเหนื่อยทำสีง่ะ

ออฟไลน์ startup

• *
  • Like: 1
สุดยอดรีวิวอีกกระทู้เลยครับ

แอบถามว่าขยับๆเล่นๆไป มีหลวมบ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ testsuya

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
  • คนบ้า_Anime_Manga_Gunpla!!!
คาราวะ 1 จอกให้การรีวิวนี้เลยครับ จัดการถ่ายภาพได้เห็นชัดเจนดี มี BG ฉากหลังตัดกะตัวโมเดลพอดี เห็นโมชัดเจนมาก
รอชมข้อดีข้อเสียเด้อ อิอิ พอดีผมเพิ่งตัดเส้นเจ้าตัวนี้เสร็จรอเส้นแห้งก่อนกะรีวิว ไม่ทันซะแระ เหอๆ เดี๋ยวเอาอีกตัวมาลงแทน (ฮา)