ผู้เขียน หัวข้อ: Rx 78-2 ver KA  (อ่าน 8907 ครั้ง)

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
Rx 78-2 ver KA
« เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 01:23:20 AM »
สวัสดีครับ คราวนี้เอางานMG ตัวมาตรฐานมาฝาก เป็น Rx78-2 ver KA ที่ซื้อไว้ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ
ตอนเอากลับมาเปิดกล่อง ยังลุ้นอยู่เลยว่าปลวกจะขึ้นรึยัง

โดยส่วนตัวโมนั้น ประกอบไม่ยากครับ ชิ้นไม่เยอะ แต่จุดขยับก็ไม่เยอะเช่นกัน เอาน่า ก็ver KAนี่เนอะ

ตอนทำสี ตอนแรกว่าจะไม่พ่น highlight เลย ตามสไตล์ver KA แล้วเน้นdecalเอา แต่เอาเข้าจริงก็ขอซักนิดละกัน
เลยมีhighlightบ้าง พอหายคัน แต่พอถ่ายรูปออกมา ก็ไม่ค่อยเห็นแฮะ

โทนสีที่ใช้ อยากให้ออกมาไม่เข้มมาก เลยผสมสีน้ำเงินให้ออกฟ้า และลดทอนแดงให้ออกส้ม จะได้มีน้ำหนักสีที่ไม่โดดกัน
ส่วนโครงใน ใช้สีgunmetalเอา

มีการdetail up เล็กน้อย(จริงๆ) คือเดินลายเพิ่มบางจุด (เป็นการเดินลายเพิ่มครั้งแรก) และใส่หัวน็อตที่โล่ และไหล่

หลังจากตัดเส้นด้วยenamel tamiya แล้ว ที่โหดสุดคงเป็นdecalที่ยุบยั้บเหลือเกิน ผมใช้dry decal ขูดในจุดใหญ่ๆ (ยกเว้นโล่)
ส่วนที่เหลือใช้decalน้ำช่วยเอา

ส่วนฐานก็พ่นสีด้วย ของเดิมสีมันจัดเกินไปนิด

นอกจากถ่ายรูปมาตรฐานแล้ว คราวนี้ก็อยากเล่นสนุกๆ โดยถ่ายให้เป็นลักษณะ high key และ low key โดยใช้แฟลชเข้าช่วย
(รูปทั้งหมดย่อโดยphotoshopเท่านั้น ไม่ได้ตกแต่งเพิ่มแต่อย่างใด)
คงจบเพียงเท่านี้ ขอบคุณที่รับชม ยังไงรบกวนติชมเพื่อการพัฒนาต่อไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Snowman777

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
Re: Rx 78-2 ver KA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:30:45 AM »
สวยมากเลยครับ...ซ้อมมือรอ NU KA. ใช่ไหมครับจะรอดูผลงานต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:39:27 AM »
งานสวยสะอาดเรียบร้อยดีมากเลยครับ ไฮไลท์บางๆ แต่ก็ยังพอมองเห็นได้อยู่ครับ
ดูดีมากสมเป็น Ver.Ka ครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS.รอบนี้ ผบ.ไม่ได้ร่วมทำโมด้วยหรือครับ สารภาพตามตรงว่าพอเห็นงานของ คุณOpera
     ครั้งใด ก็แอบลุ้นเหมือนกันว่างานแถมของ ผบ.จะเป็นอะไร  :iconhihi:

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:59:26 AM »
งามแท้เหลา สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ ronsuthi

• **
  • Like: 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:46:15 AM »
งามมากครับ สะอาดตาสวยสดใสดีจัง

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:27:37 AM »
สวยมาก ฝีมือดีจริงๆครับ  :icongift:

ออฟไลน์ opera

• **
  • Like: 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:35:17 PM »
สวยมากเลยครับ...ซ้อมมือรอ NU KA. ใช่ไหมครับจะรอดูผลงานต่อไปนะครับ

ขอบคุณมากครับ ตัวNU KA นี่คงไม่พลาดเอามาเก็บไว้ครับ (แต่จะได้ต่อเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  :iconpale:)

งานสวยสะอาดเรียบร้อยดีมากเลยครับ ไฮไลท์บางๆ แต่ก็ยังพอมองเห็นได้อยู่ครับ
ดูดีมากสมเป็น Ver.Ka ครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS.รอบนี้ ผบ.ไม่ได้ร่วมทำโมด้วยหรือครับ สารภาพตามตรงว่าพอเห็นงานของ คุณOpera
     ครั้งใด ก็แอบลุ้นเหมือนกันว่างานแถมของ ผบ.จะเป็นอะไร  :iconhihi:

ขอบคุณครับ  งวดนี้ ผบ. ไปต่างประเทศ เลยไม่ได้มาแจม แต่ตอนนี้กำลังเริ่มตัวใหม่แล้วครับ  :iconsmile:

งามแท้เหลา สุดยอดมากครับ
งามมากครับ สะอาดตาสวยสดใสดีจัง
สวยมาก ฝีมือดีจริงๆครับ  :icongift:
ขอบคุณครับผม  :iconjoy:

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 03:32:39 PM »
สวยครับ ดีคอลและรายละเอียดงามมาก  :iconsmile:

ออฟไลน์ narud9

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • i like Model
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 04:10:14 PM »
สวยคม มากครับ รูปหลังๆเหมือนกับออกมาจากหนังเลย :iconcryjoy:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:33:17 PM »
พวกโมตระกูล เวอร์ ka นี่ เเปะดีคอลครบก็นับถือละคับ เหอๆ....ชอบภาพเเสงจ้าๆนะ เหมาะกับเวอร์ ka ดี

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:48:03 PM »
สวยมากอ่ะคับ :iconlove:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:40:17 AM »
งานสะอาด รายละเอียดเนียบ เลิศมากครับ
เรื่องการถ่ายรูป ผมว่าลองถ่ายในหลายๆรูปแบบก็ช่วยให้งานมันดูดีไปอีกแบบนะครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 06:12:37 PM »
หล่อมากครับ ทั้งตัวโมทั้งรูปถ่าย ไม่มีที่ติจริงๆ :iconwish: