ผู้เขียน หัวข้อ: [Custom] MG Zeta Gundam (งานแก้)  (อ่าน 6775 ครั้ง)

ออฟไลน์ ModellerRaditz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 34
[Custom] MG Zeta Gundam (งานแก้)
« เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 07:25:29 PM »
MG Zeta Gundam
Status Complete : 100%
Comment : เสร็จแว้วววว เหนื่อยแท้ๆๆๆ ดู Before and After เอาครับ ขออธิบายก่อน ตัวนี้เป็นงานลูกค้า ให้มาแก้ตามใจชอบผมครับ ผมเองด้วยความนึกอะไรไม่ออก ก็ล้างสีด้วยน้ำมันเบลกก่อน....บ๊ะเจ้า ล้างไม่ออก งานเดิมใช้สีสเปรย์พ่นไว้หนามาก ทั้งรองพื้นและสีหลัก แช่นาน 2 วัน สีถึงจะนิ้มเป็นยางลบ นั้งขัดนั้งถู ออกบ้างไม่ออกบ้าง มีบางจุดอุดขัดมาอย่างดีแล้ว บางจุดอัดมาเพื่อจะมาเดินลายใหม่ ตัวนี้ผมทำได้เพียงย้ำลายบางจุดเท่านั้น T_T แค่ล้างสีก็เหนื่อยแทบอ๊วกและ (คิดถึงแผงใหม่เลย จริงๆนะครับ 555+) มีอะไรอีกวะ? นึกก่อน... หลวม เออใช่มันหลวมมว๊ากกก T_T" กาวไปบ้างแล้วในส่วนที่หักๆกรอบๆ T_T" ตอนทำเสร็จเลยทำได้เพียงยืนเฉยๆกลัวจับแล้วหลุด พวกข้อขยับ T_T" ผมว่าตัวนี้ผมไฮไลท์หนักแล้วน้า ไม่รู้ลูกค้าจะชอบรึป่าว ^^" บ่นมาพอแล้วครับ เชิญชมได้เลยครับ ถ่ายไม่กี่รูปนะครับ ขยับได้ไม่มาก
Photo and Modeled by Modeller Raditz
Camera by Canon EOS 60D 50mm f1.4

ขอขอบคุณทุกคำติชมครับ  :iconcryjoy:

Edit.แก้รูปแล้วครับ  :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 07:27:32 PM โดย ModellerRaditz »
รับทำสีโมเดล,แก้งานสีโมเดลของเล่น คลิ๊ก!!!!

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: [Custom] MG Zeta Gundam (งานแก้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:04:28 AM »
งานชิ้นนี้คงเป็น MG-Zeta Gundam Ver.1.0 สิครับ เป็น MG ตัวแรกเลยนะครับที่มีไฟ LED
อยู่ตรง Tail Stabilizer ผมเคยมีอยู่ตัวนึงครับ เรื่องหลวมของข้อต่อและจุดขยับต่างๆ นี่ต้องยอม
เลยครับ เพราะเป็น MG ยุคแรกๆ ประกอบเสร็จใหม่ จับแปลงร่างเป็น Wave Rider อยู่ 2-3 ครั้ง
ความหลวมก็มาเยือนเลยทีเีดียวครับ

ร่องเส้นต่างๆ ของ Zeta Ver.1.0 ตัวนี้มีหลายๆ จุดที่ค่อนข้างตื้น โดยเฉพาะตรงบริเวณขาครับ
ผมเคยเห็นงานของโมเดลเลอร์ชาวญี่ปุ่นที่อุดขัด แล้วก็เดินลายใหม่ เรียกว่าต้องทำเพิ่มกันเยอะเลยละครับ

ชิ้นงานที่นำมาทำสีใหม่ มองโดยภาพรวมผมว่าโอเคอยู่นะครับ ไฮไลท์ออกจะดูหนักไปสักหน่อย
ในหลายๆจุด แต่เพราะตัวโมมีสีขาวเยอะหน่อย จึงสามารถทำให้ไฮไลท์โดยรวมดูค่อนข้างกลมกลืนครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาใหชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
Re: [Custom] MG Zeta Gundam (งานแก้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:35:50 AM »
ไฮไลท์หนักไปนิด เลยดูดำๆไปหน่อยครับ แต่ก้สวยครับ(ตรงสีแดงกับน้ำเงิน)

สัดส่วน MG เก่า ดูป้อมๆท้วมๆมาก

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ Aerries

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:54:55 AM »
ส่วนด้านล่างหน้าอกเป็นสีฟ้าข้างนึง สีดำข้างนึง (ด้านล่างของส่วนสีเหลืองที่หน้าอก)

หรือเป็นเพราะเงากล้องครับเนี่ย  :iconpale:

ออฟไลน์ ModellerRaditz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 05:32:20 PM »
ส่วนด้านล่างหน้าอกเป็นสีฟ้าข้างนึง สีดำข้างนึง (ด้านล่างของส่วนสีเหลืองที่หน้าอก)

หรือเป็นเพราะเงากล้องครับเนี่ย  :iconpale:

ผมไฮไลท์มันไม่เท่ากันเองล่ะครับ ว่าง่ายๆเข้มไปครับ  :icondizzy:
รับทำสีโมเดล,แก้งานสีโมเดลของเล่น คลิ๊ก!!!!

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 10:16:12 PM »
กระแส MG Z Gundam กำลังมาระหว่างที่ผมนั่ง Search ใน nternet ก็ไปเจอกระทู้นี้เข้า คิดถึงจัง ...

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 04:07:53 PM »
Z Gundam สัดส่วนแบบนี้ดูแล้วสวยคลาสสิคดีนะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 04:41:03 PM »
Z Gundam สัดส่วนแบบนี้ดูแล้วสวยคลาสสิคดีนะครับ :iconlol:

ได้ต่อตัวนี้บ้างไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 05:14:04 AM »
ยังไม่เคยต่อ Z Gundam เลยครับ ที่เคยทำก็มีแต่ Zplus เห็นหน้าตาคล้ายๆกันตอนแรกก็ว่าจะปิดไลน์แล้วแต่เห็น Z ver.Ka แล้วเริ่มหวั่นไหว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 06:46:28 AM »
ยังไม่เคยต่อ Z Gundam เลยครับ ที่เคยทำก็มีแต่ Zplus เห็นหน้าตาคล้ายๆกันตอนแรกก็ว่าจะปิดไลน์แล้วแต่เห็น Z ver.Ka แล้วเริ่มหวั่นไหว

Z Plus นี่น่าจะดีกว่า Z 1.0 อยู่นิดนึง ตอนนี้ก็สนใจรอให้ออก Zplus 2.0 เหมือนกัน ชอบหัวสวยดี (เกี่ยวไหมเนี่ย) Z Ver KA นี่ดูเงียบๆตอนแรก คิดว่ายอดPre ไม่น่าจะเยอะจากคนที่เล่นโมเดล เพราะดูเหมือนเสียงจะออกมาในแง่ลบตอนที่ประกาศ แถมยังเลื่อนออกไปเดือน4อีก ได้ยินมีแต่คนรอซื้อหน้าร้านซะส่วนใหญ่ ก็ถ้ารอนานพาลจะหมดไฟอยากได้ไปด้วยกระมัง :iconsoul:ต้องรอดูตัวจริงเวลานั่นอีกที บวกกับเสียงรีวิวว่าจะออกมาดีจริงหรือเพราะแรงเชียร์

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2023, 12:25:29 AM »
เอาจริงๆนี่เลื่อนออกไปอีก 4เดือนทำไมไม่รู้นะครับ เหมือนประกาศออกมาดูกระแสตอบรับก่อนว่าจะทำออกมาเยอะแค่ไหนดี :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2023, 09:50:59 AM »
หรือไม่ก็กำลังผลิตวางขายยังไม่พร้อม  :iconlol: