ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0  (อ่าน 26475 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่ คือกระทู้รีวิวที่ผมทำไว้เมื่อประมาณปีสองปีที่แล้ว จากนั้นทางบอร์ด Thaigundam
ก็ได้ปรับปรุงบอร์ดครั้งใหญ่ทำให้กระทู้ในห้องรีวิวหายไปหมด แต่บังเอิญว่าผม Backup ไว้ทัน
ข้อความทุกข้อความผมคัดลอกมาจากของเก่าหมดไม่ได้แก้ไขอะไรเลย เปลี่ยนแค่เว็บฝากรูปเท่านั้น
ยกเว้นบางตัวที่มีอะไรเพิ่มเติม ก็จะใส่กรอบตัวหนังสือสีแดงแบบนี้ไว้ตอนท้าย รูปอาจจะกากหน่อยนะครับ
เพราะตอนนั้นกล้องก็ยังกากๆ ฝีมือถ่ายรูปก็ยังห่วยอยู่ ตอนแรกจะไม่ลงแล้ว เพราะเห็นรูปแล้วอายตัวเอง -*-
แต่ก็อุตส่าห์ Backup ไว้แล้ว อย่างน้อยคิดว่าพอเป็นแนวทางให้ผู้ที่กำลังหาข้อมูลได้บ้างล่ะน่า

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้มารีวิวอีกแล้วครับ รวดเร็วมาก เนื่องจากเมื่อวานว่างทั้งวัน เลยมีเวลานั่งต่อทั้งวัน ต่อจนถึงตี4 เลยครับ ฮ่าๆ
สำหรับคราวนี้เลือกเอากันดั้มฝ่ายพระเอกมารีวิวให้ดูบ้าง เป็นกันดั้มจากภาค Z Gundam RX178 Gundam Mk-II
ที่ช่วงแรกขับโดยพ่อเกรียนเทพ คามิล บิดัน นั่นเอง (ถ้าเทพไม่เกรียนต้อง คิระ ยามาโตะ  :iconlol:) โดยกันดั้มตัวนี้เป็น
ของทางฝั่งเอลโก้ เป็นสีขาว ซึ่งขโมยมาจากพวกกองกำลัง Titans นั่นเอง ทำไมเรื่องกันดั้มมันชอบขโมยหุ่นกันจัง
ขโมยกันแทบจะทุกภาค คราวหน้าก็หัดแยกคันบังคับแบบ Gundam X ไว้สิ จะได้ไม่โดนขโมย....-*- แต่จะว่าไป XX Gundam
แยกคันบังคับไว้ก็ยังโดนขโมยได้เลยเนอะ เออ เอาสิ ก็คนมันจะขโมยอ่ะ ฮ่าๆ

สำหรับโมตัวนี้ เป็น Ver 2.0 ที่จุดขยับค่อนข้างดี แต่ไม่ค่อยประทับใจจุดขยับช่วงล่างเท่าไหร่
เพราะมันง่อยเหลือเกิน อ่อนปวกเปียกไปหน่อย แต่ก็ไม่เป็นไร เป็นเรื่องธรรมดา ผมชินแล้วล่ะครับลุงบัน  :icondisapp:
แต่ยอมรับว่ารูปร่างมันสวยมาก ดูสมส่วน สง่า เท่ ผมว่าตัวนี้เท่กว่าเซต้าจังอีกนะ เซต้าจังมันดูสูงๆชะรูดๆไปหน่อย

ไปดูรูปกันยาวๆเลย รูปดีบ้างไม่ดีบ้าง อย่าว่ากันเน้ออออ  :iconhappy:

เหมือนเดิม เริ่มกันที่กล่องก่อนเลย

เปิดกล่อง

ทั้งหมด 9 ห่อ 17 แผง

คู่มือ

ชอบคู่มือแบบนี้มาก มีบอกเลยว่าส่วนนี้ใช้แผงอะไรบ้าง แล้วก็มีเส้นวงล้อมรอบชิ้นส่วนที่จะต้องใช้มาให้เลย ประหยัดเวลาได้เยอะมาก

พิเศษสำหรับ Ver2.0 แถมฐานแบบ Catapult สามารถเอาไปต่อกับฐานของ MG Zeta 2.0 ได้

บีมสีชมพู

แกนไฮโดลิกที่เท้าชุบเงินมาให้เลย

แผง PC

สติ๊กเกอร์หนึ่ง ดีคอลขูดหนึ่ง มาร์กกิ้งซีลหนึ่ง

จะเริ่มล่ะเน้อ  :iconlol:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของลำตัว

รวมร่าง  :iconpunch:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของหัวกับ Vulcan Pod

ชิ้นส่วนทั้งหมดของ Back Pack

ลองเอามาประกอบกันดู  :iconlike:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของเอว (กระโปรงนั่นแหละ) ที่กากบาทนั่นไม่เกี่ยวนะ ตอนต่อเบลอไปหน่อย

ชิ้นส่วนทั้งหมดของแขนทั้งสองข้าง

ชิ้นส่วนทั้งหมดของขาทั้งสองข้าง

เป็นตัวแล้วจ้าาา  :iconcryjoy:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของอาวุธ

มีโล่, บาซูก้า พร้อมคลิปสำรอง (เอาคลิปสำรองไปติดที่เอวได้), บีมเซเบอร์พร้อมคลิปสำรองสองคลิป (เอาคลิปสำรองไปติดหลังโล่ได้)

ลองเอาไปติดกะตัวดู เท่สุดๆ  :iconcryjoy:

มาดูจุดขยับกันบ้าง ก็ไม่มีอะไรหวือหวามาก ก็มาตรฐานของ Ver 2.0 (แต่ผมชอบจุดขยับของ Char's Zaku II Ver 2.0 มากกว่า)

กางขา กางแขน หมุนคอ เอวบิดได้นิดหน่อย

นั่งคุกเข่าได้แต่ตัวไม่ตรงเท่าไหร่ ถ้าจัดดีๆอาจจะได้

มาดูฐานที่แถมมากันบ้าง

เอามาต่อกับฐานของเซต้าจัง

ทิ้งท้ายด้วย Action เท่ๆนิดหน่อย

คามิล บิดัน กันดั้มมาร์คทู ไปล่ะครับ!!!

จบแล้วครับสำหรับตัวนี้ ขออภัยด้วยที่ไม่ได้ถ่ายเทียบไซส์กับตัวอื่นๆครับ เพราะแบตกล้องหมดพอดี
แต่เห็นว่าเทียบไซส์กับเซต้าจังให้ดูแล้ว คงพอจะนึกออกว่าตัวประมาณไหน เลยปล่อยเลยตามเลย

ยังไงก็พบกันใหม่ตัวหน้าครับ คราวนี้เหลือแต่ของใหญ่ๆรอต่อคิวรีวิวอยู่ทั้งนั้นเลย  :iconvsign:

---------------------------------------------------------------------------------------------
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ จำได้ว่าตอนนู้นที่ลงกระทู้รีวิวตัวนี้ ได้มีการพูดคุยกันถึงเรื่องที่ว่า
 Ver 2.0 ตัวสีขาวนี้เอวหมุนไม่ได้ แต่ Ver 2.0 ตัวสีน้ำเงินเอวหมุนได้ ซึ่งอันนี้ผมไม่แน่
ใจนะครับว่าจริงหรือเปล่า แต่ส่วนตัวคิดว่ากล่องที่ผมได้มามันเป็นล๊อตใหม่ ซึ่งเอวหมุนได้
สังเกตตามรูปนะครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------

หากใครจะซื้อ ลองเปิดคู่มือดูครับ ถ้ามีชิ้นที่ลูกศรชี้ไว้แสดงว่าเอวหมุนได้ครับ (อันนี้เทียบมากับตัวสีน้ำเงินจาก Dalong นะครับ)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
Re: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:45:31 PM »
ดูใน a new translation มา

คิดๆไปว่า ผู้หญิงคนไหนเจอคามิวตายเกือบทั้งเรื่องเลย  :iconpanic: รอดแค่ฮามานกะนางเอก(ลืมชื่อแล้ว)

ถ้าเสียมารยาทก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ kumakun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 02:46:36 AM »
TITAN 2.0 หมุนเอวไม่ได้ครับ ติดพาร์ท D4
ถ้าเอาออกหมุนได้รอบตัวเลย

ปล. ไม่แถมฐาน :iconcry:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:18:46 AM »
TITAN 2.0 หมุนเอวไม่ได้ครับ ติดพาร์ท D4
ถ้าเอาออกหมุนได้รอบตัวเลย

ปล. ไม่แถมฐาน :iconcry:

ผมบอกแล้วต้องดูชิ้นที่ผมบอกไว้ให้ดีครับ ล๊อตใหม่ๆหมุนได้หมดครับ

อย่างรูปนี้ทางขวาเป็น Titan ล๊อตใหม่เอวหมุนได้ ทางซ้ายเป็นตัวขาวล๊อตเก่าเอวหมุนไม่ได้
ซึ่งตัวขาวของผมตัวนี้แผงเหมือนด้านขวาเป๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 12:49:26 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ kumakun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:26:23 AM »
คือของผมก็ได้เอวแบบท่านอะแหละ แต่พอประกอบแล้ว ชิ้นที่ครอบเอวมันติดกับกระโปรงเวลาหมุน(ขยับได้นิดเดียวจริงๆ)ถ้าฝืนมากๆ กระโปรงหลุดกระจุย ถ้าอยากให้หมุนก็ต้องเอาออก  :icondisapp:

อ๋อรูปท่านไม่ขึ้น
เห็นแล้วครับที่เอวมัน fixมา
แค่ว่าไงก็ขยับแทบไม่ได้อยู่ดี
 :iconnasty: :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 09:33:06 AM โดย kumakun »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:45:30 AM »
มันเป็นล็อทแรก ของการผลิต Mk II Ver.2 ตัวแรกสีขาว เอวหมุนไม่ได้ (โดนด่ายับ ) พอสีน้ำเงินออกมา ก็แก้ไข ให้มันหมุนได้..

ดังนั้นใครมีล็อทแรก ดีใจเถอะครับ แรรไอเท็มเชียวน่ะ 555 :iconlol:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:51:49 PM »
มันเป็นล็อทแรก ของการผลิต Mk II Ver.2 ตัวแรกสีขาว เอวหมุนไม่ได้ (โดนด่ายับ ) พอสีน้ำเงินออกมา ก็แก้ไข ให้มันหมุนได้..

ดังนั้นใครมีล็อทแรก ดีใจเถอะครับ แรรไอเท็มเชียวน่ะ 555 :iconlol:

แต่ถามว่าเอามั๊ย? "ไม่เอานะครับ"  :iconlol:

ออฟไลน์ testsuya

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
  • คนบ้า_Anime_Manga_Gunpla!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:13:24 PM »
รีวิระเอียดยิบๆ เหมือนเดิมนะครับ ทั่น JinBikeR
ไม่สนใจมาลองไลน์ RG หน่อยเหรอครับ RG MkII แหล่มนา

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:21:49 PM »
รีวิระเอียดยิบๆ เหมือนเดิมนะครับ ทั่น JinBikeR
ไม่สนใจมาลองไลน์ RG หน่อยเหรอครับ RG MkII แหล่มนา

รีวิวนี้มันเก่าแล้วครับ ไม่ค่อยละเอียดมากเท่าไหร่ ถ้าเป็นสมัยนี้ผมจัดหนักกว่านี้อีก  :iconwink:
RG เคยรีวิวไปสองตัวแล้วไงฮะ RX-78-2 กับ Strike  :iconsmile: ส่วน RG ตัวอื่นๆยังดองอยู่เลยครับ รวมถึง Mk-II ด้วย  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:38:11 PM »
คุณJin มี MG Delta Plus ไหมครับ ช่วยรีวิวแกะกล่องให้หน่อย

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:07:20 PM »
คุณJin มี MG Delta Plus ไหมครับ ช่วยรีวิวแกะกล่องให้หน่อย

พูดถึง Delta Plus แล้วลืมเลยฮะ เมื่อวันจันทร์อุตส่าห์ไปเหมามาตั้ง 19 กล่อง ดันลืม Delta Plus ซะได้  :iconpale: เดี๋ยวไว้ไปหยิบมาให้ครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:45:21 PM »

พูดถึง Delta Plus แล้วลืมเลยฮะ เมื่อวันจันทร์อุตส่าห์ไปเหมามาตั้ง 19 กล่อง ดันลืม Delta Plus ซะได้  :iconpale: เดี๋ยวไว้ไปหยิบมาให้ครับ  :iconsmile:

ของคุณครับ มีอยู่กล่อง ว่าจะหารีวิวอ่านไม่จุใจเลยขอเต็มๆเลยนะครับ จุดอ่อน จุดแข็ง จุดระวัง ผมกะต่อเล่นก่อนแล้วค่อยงัดมาทำสีทีหลัง ส่วนใหญ่เวลาประกอบทำสีนี่ ต่อไปขัดไปหรือว่าต่อเล่นก่อนแล้วค่อยงัดมาทำสีครับ แล้วเวลาขัดนี่ขัดทุกส่วนหรือว่าเฉพาะรอยตัดครับ ส่วนทำสีนี่ทำทุกชิ้นหรือว่าชิ้นไหมไม่เห็นก็ปล่อยข้าม ตอนนี้เวลาน้อยแต่อยากต่อโมครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:48:30 PM »

ของคุณครับ มีอยู่กล่อง ว่าจะหารีวิวอ่านไม่จุใจเลยขอเต็มๆเลยนะครับ จุดอ่อน จุดแข็ง จุดระวัง ผมกะต่อเล่นก่อนแล้วค่อยงัดมาทำสีทีหลัง
ส่วนใหญ่เวลาประกอบทำสีนี่ ต่อไปขัดไปหรือว่าต่อเล่นก่อนแล้วค่อยงัดมาทำสีครับ แล้วเวลาขัดนี่ขัดทุกส่วนหรือว่าเฉพาะรอยตัดครับ
ส่วนทำสีนี่ทำทุกชิ้นหรือว่าชิ้นไหมไม่เห็นก็ปล่อยข้าม ตอนนี้เวลาน้อยแต่อยากต่อโมครับ

ครับผม ผมว่าวิธีการทำมันก็ต่างคนต่างสไตล์นะครับ ประสบการณ์ทำสีกันดั้มผมยังไม่มากเท่าไหร่นะครับ ตอบตามที่เคยทำละกัน

ส่วนใหญ่เวลาประกอบทำสีนี่ ต่อไปขัดไปหรือว่าต่อเล่นก่อนแล้วค่อยงัดมาทำสีครับ

- ผมประกอบก่อนครับ หลักๆก็ไม่มีอะไร แค่อยากประกอบเล่นก่อนแล้วค่อยแงะทีหลัง เพราะยังไงก็ต้องประกอบทำรีวิวอยู่แล้ว
แต่ผมว่าประกอบก่อน มันช่วยให้เราจำรูปร่าง จำชิ้นส่วนได้นะ เวลาทำสีเราจะนึกออกว่าตรงนี้มันชิ้นตรงไหน มีผลมากสำหรับงานพู่กัน

แล้วเวลาขัดนี่ขัดทุกส่วนหรือว่าเฉพาะรอยตัดครับ
- ชิ้นที่ต้องขัดผมขัดหมดทุกส่วนนะครับ ขัดเฉพาะรอยตัดมันก็ไม่เรียบเสมอกันทั้งชิ้นสิ ผมอ่านคำถามถูกมั๊ยหว่า  :iconshy:
ถ้าถามว่าขัดทุกชิ้นมั๊ย ผมงานพู่กันไม่ได้ขัดทุกชิ้นนะครับ ชิ้นไหนที่เล็กๆ ผมก็ไม่ขัด

ส่วนทำสีนี่ทำทุกชิ้นหรือว่าชิ้นไหมไม่เห็นก็ปล่อยข้าม
- ของผมทำทุกชิ้นครับ แต่ผมว่ามันก็ไม่จำเป็น ถ้าไม่ได้ไปเปิดโชว์โครงใน ชิ้นที่ไม่เห็นเราไม่ทำก็คงไม่เสียหาย แต่ก็นะ เราก็รู้อยู่แก่ใจเราเอง  :iconfreak:
คำตอบข้อนี้มันจะไปสัมพันธ์กับข้อแรก ถ้าเราอยากหลบชิ้นที่มองไม่เห็น ก็ต้องประกอบออกมาก่อน จะได้รู้ว่าตรงไหนไม่เห็น

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:15:43 AM »
อ้างถึง
ชิ้นที่ต้องขัดผมขัดหมดทุกส่วนนะครับ ขัดเฉพาะรอยตัดมันก็ไม่เรียบเสมอกันทั้งชิ้นสิ ผมอ่านคำถามถูกมั๊ยหว่า 
ถูกครับ นั่นสินะ ยังไงก็ต้องขัดอยู่ดี แต่ข้อดีมันมีเยอะนะครับ เช่นเหลี่ยมมุมสันคมขึ้น สีติดดีมากขึ้น แต่ข้อเสียคือขี้เกียจ :iconlol:

ตอนนี้มีเล็งๆMG ตระกูลZ ก็มี. z , mk2 ver2.0 กับ zz ถ้ามีรีวิวอีกผมรออ่านคนนึงละ อ้อ มี z ver1.0 ไหมครับ หรือเคยเจอที่ไหนทำสีและทำแบบไม่ต้องแปลงร่างบ้างไหมครับ เพราะมันไขข้อเสื่อมสุดๆจริง

ว่าแต่ซื้อ 19กล่องเลยเหรอเนี่ย :icondisapp:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:49:22 AM »
Zeta 2.0 ผมมีแต่ต่อแล้วอ่ะครับ ส่วน ZZ นี่ไม่ได้อยู่ใน Wish-List เลย  :icondizzy: อาจเป็นเพราะยังไม่เคยดูภาคนี้เลยไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่

ส่วน Zeta 1.0 ทำสี พี่ลองดูสองตัวนี้ฮะ

http://bit.ly/R4zWNM <<< อันนี้เอา 1.0 + Z Plus มายำรวมกัน
http://bit.ly/R4A143