ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดอง AGE] คมเขี้ยวสังหารในความมืดมิด Gundam AGE-2 "Dark Hound" [MG]  (อ่าน 19952 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=IEKnhiv8Tvo[/youtube]

MG Gundam AGE-2 Dark Hound
4200 เยน

เปิดกล่องออกมา แผงเยอะพอสมควร.....

............นี่ก็ไม่ใช่โว้ย

จำนวนแผงทั้งหมด ไม่เยอะไม่น้อยเกินไป แต่ราคาล่อไป 4000เยนแล้ว สมัยก่อนกล่องไซส์นี้น่าจะ 3500 เยนนะ  อย่างวิงเซโร่เงี้ย 555

ดีเทลสวยดี สมกับเป็น MG

ตัวดีเทล สวยกว่า HG  ของHG นี่จะโล่งสนิท

ตัวแผง ย้อมจาก AGE-2 ธรรมดาอีกทีนึง

แผงนักบิน กับกัปตันแอช เป็นมนุษย์เงินอินโนเวเตอร์ร่างสุดยอดมาเลยทีเดียว

แผงนิ้ว บ่งบอกถึงตระกุลอาซูโน่ ที่ใช้นิ้วอย่างงี้ทุกรุ่นไป

ดีคอลกับคู่มือ เหมือนเดิม

การประกอบ ส่วนของบอดี้ มีกลไกยืดเอวอยู่เพื่อแปลงร่าง
ตรงกลมๆที่บ่า ไม่ได้เอาใว้ใช้เป็นจุดขยับแต่เป็นจุดล็อคกลไกแปลงร่าง  สั้นๆคือตัวนี้ใหล่โยกขยับไม่ได้นะ

ส่วนหัว กับเซนเซอร์ที่ตา

แขนกับโล่ที่ใหล่

เอว กับกลไกล็อคจุดแปลงร่างที่เอว

ส่วนขา กับกลไกเพื่อแปลงร่าง

แองเกอร์ กับบีมเซเบอร์

อาวุธ กับกลไกยืด-หดไกปืนเพื่อแปลงร่าง

การประกอบ รวมๆไม่ยากมาก แต่ที่น่าสังเกตุคือตัวนี้เลี่ยงชิ้นส่วน ABS ทั้ตัว
จุดขยับทั้งตัวใช้จอยย์ PC ทั้งตัว ไม่เชื่อกลับไปดูรูปบนๆ แม้แต่พวกศอกก็เป็น PC ซึ่งตัวอื่นๆของ MG จะเป็น ABS เช่น เรดเฟรม หรือตระกุลซีด
ผลน่ะเหรอ.....  รับน้ำหนักไม่ค่อยได้น่ะ  สั้นๆว่าไม่ค่อยดีเท่าใหร่....

อาวุธหลัก  DoDs Lancer..... ชื่อไม่เป้นมงคลเลย ถ้าจะให้ดีควรใช้ชื่อ ดอดเซเบอร์ หรือไม่กดอทอาเชอร์ก็ยังดี แลนเซอร์นี่มันอาถรรณ บทกำหนดมาให้ตายอนาถทุกภาคไป (เฟทสเตไนท์)

ด้านหลัง กับที่เก็บบีมเซเบอร์ และอาวุธหอกเก็บที่ด้านหลังก็ได้

ด้านข้าง

ตัวที่บ่ากางได้  ของ HGทำไม่ได้

เซนเซอร์ที่ตา เพื่อการยิงระยะไกล (แต่ทั้งตัวพี่แกอาวุธไกลสุดคือวัลแค่น)
ตรงหน้าอกปล่อยแสงทำให้ศัตรูสตันน์ได้ แต่ถ้าใส่แว่นกันแดดแบบกัปตันควาโทรก็คงไม่เป็นไรมั้ง?

คอกพิต.....  กลไกชวนปวดหัวเอาเรื่อง เพราอต้องใช้เล็บดึงเอา แล้วดึงยากด้วย

ตัวหอก มีจุดเชื่อมกับที่แขน เลยถือได้สบาย

สำหรับตัวนี้ข้อเสียอยู่ที่ขา  คือระบบล็อคทำมาไม่ดี  ถ้าพับไปแล้วรอบนึง แล้วพับกลับ มันจะ.....ดังรูป
ที่เป็นแบบนี้เพราะกลไกเก็บแขนที่ขาน่ะแหล่ะ.....  ทีเซต้ายังไม่เป็นไรเลย  ทำไมทำมาอย่างงี้ก็ไม่รู้
ตอนนี้เข้าใจเลยว่าทำไม Dalong กดคะแนนเจ้า AGE-2 Normal จัง ทั้งๆที่ตัว MG หลังๆมักให้คะแนน 100+ ตลอด ตัว AGE-2 พี่แกเหลือ 94 เอง

ตัวบ่า เหมือนจะมีเบ้าให้ขยับได้ แต่จริงๆมันเป็นกลไกล็อคระบบแปลงร่างน่ะ

คือ เบ้าที่ใหล่มันรับน้ำหนักไม่ได้เลย  ถ้าขยับตรงจุดขยับตรงนี้เพื่อยกใหล่ หรือเอนหน้าหลัง ใหล้มันจะตกทันที.....

ตัวเซนเซอร์ที่ตา หมุนเก็บได้ แต่ต้องถอดเขาออกก่อน แล้วหมุนเอา

เนื่องจากใช้ข้อต่อประเภท PC ทั้งตัว  เลยรู้สึกมันไม่ค่อยมั่นคงแบบแปลกๆยังไงไม่รู้
ส่วนนึงเพราะเท้าเล็กด้วยแหล่ะ ทำให้ล้มง่าย จัดท่ายาก

แอคชั่น

ตัวปีกที่บ่า หมุนโยกหน้าหลังได้อิสระ

เชื่อมกับฐานบ้าง

แอคชั่น

ตัวหอก ยิงวัลแค่นได้ 

แองเกอร์ช็อต

ตัวตะขอ เป็นส่วนที่ทนที่สุดถ้าอิงตามอนิเม.....  เพราะมันเอามาควงปัดบีมได้...... 

ที่หลังเก็บบีมเซเบอร์อยู่  ซึ่งน่าจะเป็นอาวุธที่แรงที่สุด ตัวหอกเห็นแทงเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง แต่เอาบีมเซเบอร์ฟันทีไร ชนะตลอด...

การแปลงร่าง อย่างที่บอก ตรงใหล่เป็นกลไกล็อคเอว ก็ยืดเอวขึ้น พับใหล่

หมุนเอว ที่หอกตรงท้ายปืนมีกลไกยืด หดได้  ตรงตราที่หน้าอกพับได้

กลไกล็อคขา ใช้เป้าด้านหน้าล็อคเอา

การแปลงร่างไม่ยากซักเท่าใหร่  แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ากลไกที่เข่ามันทำมาดีกว่านี้ไม่ได้แล้วเรอะ

ด้านข้าง
ตัวหอกพุ่งชนได้

ด้านหลัง

ที่ใหล่มีบีมวัลแค่น  ว่าแต่มันเคยใช้ด้วยหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจ.......

เทียบไซส์

Review :
การประกอบ ก็ระดับ MG น่ะนะ  แต่แปลกๆตรงข้อต่อต่างๆ ส่วนใหญ่ใช้ PC ทั้งตัวเลย ทั้งๆที่ตัวหลังๆ MG จะใช้เป็น ABS ทั้งตัว  เช่น ชินันจู หรือหุ่นSEED MG
ซึ่งพอมาเจออย่างงี้แล้ว.....  ABS รู้สึกเวลาขยับดีกว่า มันแน่นน่ะ  แต่พอเป็น PC เหมือนจะรับน้ำหนักไม่ค่อยได้ยังไงไม่รู้
ตัวแอคชั่นอย่างที่บอก คือใหล่ขยับได้นะ  แต่รับน้ำหนักไม่ได้เลย ทางที่ดีอย่าไปยุ่งดีกว่า  แล้วก็เข่า ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าปล่อยออกมาได้ยังไง  จริงๆกลไกมันมีนะ  แต่เอาไม่อยู่นะ แต่ถ้าโมดิฟายซักหน่อยน่าจะพอไปใหว
การขยับ หอกมันยาวมาก  จำเป็นต้องมีแอคชั่นเบส ไม่งั้นขยับมากไม่ค่อยได้
การแปลงร่าง ง่ายกว่าเซต้าเยอะ ไม่มีปัญหาอะไร นอกจากตรงเข่านี่คาใจมาก
รวมๆถือว่าโอเค ถ้าพอจะหาทางโมใหล่กับเข่ามันได้ จะเป็นอีกตัวนึงที่ดูดีมากๆ

Q&A Sec:
Q: แล้วดับเบิลบูลเล็ทจะออก MG ใหม นี่ข้ามมาดาร์คฮาวด์เลยหนิ?
A: คงไม่แล้วล่ะมั้ง.... 
Q: ข้อต่อเป็น PC ทั้งตัวแล้วรู้สึกยังไงบ้าง?
A: รู้สึกขอบคุณมากๆที่โลกนี้มีข้อต่อ ABS อยู่ ตั้งแต่ยุค  F-91 แล้วพัฒนาดีขึ้นมาเรื่อยๆ แล้วทำไมจู่ๆกลับไปใช้ PC อีกก็ไม่รู้.... ทั้งๆที่ MG ตัวตะกี้อย่างเอจิสพวกจุดรับแรงยังใช้เป็น ABS อยู่เล้ย.....
Q: ถ้าเทียบกับ HG แล้วคิดว่ายังไงบ้าง?
A: ดีเทลสวยดีนะ  เสียแค่บ่ากับเข่านี่แหล่ะ.....
Q: ทำไมที Zeta ยังไม่เป็นไรเลยล่ะ ?
A: เซต้า พับเข่าซ้อนขึ้นนะ  แต่ AGE-2 พับเข่าลง  กลไกไม่เหมือนกัน
Q: ตัวแองเกอร์นี่ ยิงจากบ่าตรงๆก็ได้สินะ  แล้วทำไมต้องถือยิงด้วยล่ะ?
A: .............เท่ ล่ะมั้ง
Q: มีส่วนใหนที่ต้องระวังมั่งใหม?
A: เขา เวลาแปลงร่าง ระวังหน่อยละกัน เสียว กับ คอกพิต เวลาประกอบเหลาให้หลวมไปเลยก็ดี ดึงยากมาก
Q: เห็น AGE-3 กับ FX จะออก MG แล้ว คิดยังไงบ้าง?
A: ...........AGE-3 นี่น่าสงสารอย่างบอกไม่ถูกจริงๆเฮะ ดีไซนน์ดูดีสุด แต่บทโลกลืมมากๆ....  คิดว่า MG ก็คงโดน FX บังเช่นกัน....

ข้อดี :
1.ดีเทลสวย
2.ลูกเล่นโอเค
3. แปลงร่างได้
4. เท่

ข้อเสีย :
1. จุดขยับที่ใหล่แย่มาก
2. เข่า กลไกแย่มาก
3. ยืนไม่ค่อยอยู่  เพราะเท้าเล็ก  ไม่ติดแอคชั่นเบสจะโพสท่าไม่ได้มาก ล้มง่าย
4. ข้อต่อหลวม กับหลุดง่ายในบางจุด

กับเพื่อนร่วมอาชีพ

เทียบไซส์กับ 1/144

Dark Hound and Raven

รวมทีม

รวมๆข้อเสียมันอยู่ที่เข่ากับใหล่นี่แหล่ะ  แล้วก็ใช้ข้อต่อ PC ทั้งตัวนี่แหล่ะ  ไม่รู้คิดอะไรอยู่  หรือเอาซีรี่นี้เป็นหนูลองยาอะไรหรือเปล่าก็ไม่รู้....  หรือไม่ก้ซีรี่นี้แม้แต่บันไดยังเมินก็ไม่รู้ 555 คือแบบว่าถ้าต่อพวก SEED MG มาจะรู้เลยว่ามันทำดีและตั้งใจกว่ามากๆ ......

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=P4aqBj-boS0&feature=related[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:40:22 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ
รีวิว ได้ละเอียดเช่นเคยครับ :iconvsign:

ขยัน รีวิวมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ibachay

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
ขอถามนืดนึงนะครับ ว่าที่ผมวงไว้มันคืออะไร
ทำไมถึงเห็นเจ้านี่แล้วบอกว่าเป็นแผงย้อมเหรอครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ suragod

• Like: -10
 :iconnasty: ฮาตอนถ่ายกับรูปเพื่อนร่วมอาชีพ

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
ยังไม่ได้ซื้อซักตัวซีรีย์นี้ =_=" อนิเมะไม่โดน หุ่นยังไม่โดนอีก กลุ้ม

ปล.แต่ Age-3 FX ไม่น่ารอดนะ คงซื้อ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
เป็นอีกตัวที่คิดว่าถ้าจะซื้อกันพลาจะจัด แต่ก็ติดที่เอวมันบางเกิ๊น ยังลังเลอยู่ ดี... ประหยัด

ออฟไลน์ babylove

• Like: 26
  • สวัสดีครับ
สวยดีครับ  :iconwinks:

อยากได้ zeta SD มากเลยครับ น่ารักดี แถวบ้านหาไม่ได้เลย มีแต่ที่ขาย 3 ตัวชุด

• กัน-โอตะ
  • *
ขอถามนืดนึงนะครับ ว่าที่ผมวงไว้มันคืออะไร
ทำไมถึงเห็นเจ้านี่แล้วบอกว่าเป็นแผงย้อมเหรอครับ  :icondizzy:

มันเป็นรอยหมุนแม่พิมพ์น่ะครับ ถ้าหมุนตรงจุดนี้ เวลาฉีดพลาสติก ตรงที่วงมันจะหายไปน่ะครับ
อย่างของตัวนี้  ถ้าซื้อ AGE-2 Normal มันก็จะแหว่งหายไป เพราะตัวตะขอ AGE-2 Normal ไม่ได้ใช้ อาจจะหายไปเลย หรือไม่ก็มีแผงอื่นมาเสียบแทนน่ะครับ

อย่าง ไบอารันคัสตอม  มันต่างจาก ไบอารันธรรมดาตรงแขนกับหัว  ตรงแผงไบอารันคัสตอมตรงชิ้นที่เป็นแขนกับหัวก็จะมีรอยที่วงตามแผง  เพราะเวลาทำไบอารันธรรมดา จะได้ไม่มีแขนกับหัวแถมมาด้วย คนซื้อจะได้ซื้อสองกล่อง   พอเราซื้อไบอารันตัวธรรมดา แผงเก่าที่มันเป็นของไบอารันคัสตอม มันก็จะแหว่ง หรือมีแม่พิมพ์อันอื่นติดมาแทน

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
สวยอ่า
ปีกเท่มาก แต่หน้าอกมันเหลี่ยมๆแปลกๆแฮะ
ช่างมันซื้อ HG มาแล้ว ทำ HG ต่อไป ๕๕๕

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เรื่องใช้จีอย pc เยอะ พี่ว่า ลุงบันไดคงรู้ยอดขายเเล้วละ

เพราะยอดขาย HG มันบอกไว้อยู่   เลยไม่จัดเต็ม เหอๆ... :iconlol:

ออฟไลน์ Jiban

• Like: 6
  • ~The•Editor~
    • ~:::The Jiban Blog:::~
มีคำถามครับ

ตัวล๊อคกับ Action base เป็นแบบ หนีบเป้าหรือรูเสียบครับ

ผมมีปัญหากับแบบหนีบเป้าอยู่ แรกๆมันก็พอหนีบได้อะนะครับ

แต่พอนานๆเข้ามันเหมือนเสียแรงบีบ หนีบไม่อยู่พาลร่วงเอา

เพิ่งมาสังเกตุเอาเมื่อไม่นานมานี้ ตอนที่อยู่ๆ 00Raiser ก็ร่วงมาแบบไม่มีใครไปยุ่งน่ะครับ  :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
มีคำถามครับ

ตัวล๊อคกับ Action base เป็นแบบ หนีบเป้าหรือรูเสียบครับ

ผมมีปัญหากับแบบหนีบเป้าอยู่ แรกๆมันก็พอหนีบได้อะนะครับ

แต่พอนานๆเข้ามันเหมือนเสียแรงบีบ หนีบไม่อยู่พาลร่วงเอา

เพิ่งมาสังเกตุเอาเมื่อไม่นานมานี้ ตอนที่อยู่ๆ 00Raiser ก็ร่วงมาแบบไม่มีใครไปยุ่งน่ะครับ  :iconcry:

เป็นแบบหนีบเป้าครับ
(´・ω・`)