ผู้เขียน หัวข้อ: (งานพู่กัน) HG 1/144 Gundam Astray Red Frame  (อ่าน 4180 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
(งานพู่กัน) HG 1/144 Gundam Astray Red Frame
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:16:48 PM »
สวัสดีครับ  ผมเบียร์นะครับ (กินได้ไม่เมาแถมอร่อยด้วย) ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
นี่เป็นผลงานชิ้นแรกที่ทำสีเต็ม 100% เคยผ่านมือมา 4 ตัวแต่ทำสีบางส่วนเท่านั้น
เก็บหอมรอมริบสีจนสามารถทำสีตัวที่ 5 ได้ 100%  เนื่องจากชอบตัวนี้มากแต่ไม่มีปัญญาซื้อ MG
ประกอบกับไม่ค่อยเห็นคนทำสีตัวนี้ที่เป็น HG เห็นแต่ทำสีแต่ MG เลยอยากลองวิชาและฝีมือที่ได้ศึกษา
มาจาก Thaigundam  เป็นตัวแรกที่ทำเสร็จแล้วได้ EXP เพิ่มมาเยอะเลย  ไม่ว่าการอุดขัด (ตัวเดียวแต่ลอง
เกือบหมดทุกวิธี) การซ่อมชิ้นส่วนที่แตกหัก  และการ Wash ตอนที่ทำก็ ท้อ จะเขวี้ยงทิ้งหลายรอบละ
แต่ก็กัดฟันทำแก้ทำแก้จนเสร็จ  มาดูสีที่ใช้ทำตัวงานกันครับ
MR.Color
1.Red#3
2.Midnight Blue#71
3.Character White#107
4.Gold#9
5.Neutral Gray#13 ผสม Character White#107  อัตราส่วน 13 จำนวน 6 หยด 107 1 หยด
6.Fluorescent Green#175 ผสม Clear Green#138  อัตราส่วน 175 จำนวน 5 หยด 138 จำนวน 2 หยด
Tamiya
1.Red X 7 (ส่วนด้ามดาบตรงที่มีสีเทาใช้ Wash เอา)
2.Black X 1 (ตัดเส้นบางส่วน)
Kobe สีกระป๋อง
 - Bright Silver#950 (พ่นที่ดาบ)
การตัดเส้นและพ่นเคลีย
 - ตัวเส้นด้วย ปากกา Pigma Sakura สีดำ  พ่นด้วยเคลียด้านของ Leyland

สุดท้ายนี้ผมกลัว HG เค้าจะน้อยใจ MG เลยทำดาบให้เล่ม  ออกแบบไปออกแบบมา  ได้เท่าที่เห็นนี่ละครับ
ขอเรียกว่า ดาบผ่าเกราะ ละกันครับ คุณสมบัติ  มีโอกาสโจมตีโดยไม่สนพลังป้องกัน 50%

*** เชิญติชมได้เลยครับ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
Re: (งานพู่กัน) HG 1/144 Gundam Astray Red Frame
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:07:28 PM »
งานดีครับ ทำสีทั้งตัวออกมาไม่เลอะมาก ดูค่อนข้างเรียบและดูสะอาดก็ถือว่ายอดเยียมแล้วครับ
ตัวดาบอีกอันที่ทำมา ลองเอาไปเพิ่มดีเมลงานหน่อยจะดูสวยกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: (งานพู่กัน) HG 1/144 Gundam Astray Red Frame
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:09:49 PM »
สวยมากๆเลยครับ  :iconwish:
งานเรียบร้อยมากๆเลยครับ สีเนียนสะอาดตาครับ

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:42:57 PM »
สวยเนียนดีครับ เหมือนพ่นสีเอา

ขออนุญาติแนะนำนิดนึงเรื่องขัดกระดาษทรายครับ บางจุดขัดเยอะไปมันเลยดูโค้งๆ แนะนำให้หาอะไรเรียบๆแล้วเอากระดาษทรายวางแล้วขัดครับ เหลี่ยมมุมจะได้ไม่หายไป