ผู้เขียน หัวข้อ: mr.cement ฝาส้ม กับ mr.cement deluxe ใช้งานแบบไหนครับ  (อ่าน 5731 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
mr.cement ฝาส้ม กับ mr.cement deluxe ใช้งานแบบไหนครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:29:54 PM »
mr.cement  ฝาส้ม ขวดกลม
mr.cement deluxe  ขาดเหลี่ยม
 สรุปมันคือสินค้าของ Gunze ที่ เอามาสู้กับ กาว Tamiya ฝาเขียวและฝาขาวใช่ไหมครับ
แล้วผมมี ฝาส้มขวดกลม  จะต้องใช้งานแบบไหนครับ  ระหว่าง ประกอบแล้วเอากาวป้าย  หรือ  ป้ายกาวก่อนประกบ
(ซื้อมาตั้งนานแล้วไม่รู้ว่าใช้ถูกหรือป่าว  หลัง ๆ มาใช้แต่ epoxy)  คุณสมบัติมันคล้าย ๆ กาว Tamiya แบบไหน
แล้วมันสามารถใช้แทนกาวตาช้าง (วิชามาร) ได้ไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
Re: mr.cement ฝาส้ม กับ mr.cement deluxe ใช้งานแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:08:50 PM »
ขอโทษครับ ระหว่างที่รอคำตอบก็ค้นหาเพิ่มเติมจากในเว็บและหนังสือ
ถามเองตอบเองเลยละกัน  ถือว่าเป็นความรู้แก่คนอื่นไปด้วย
1.Mr.cement ฝาเหลือง ขวดเหลี่ยม  คือ  กาวที่มีส่วนผสมของเรซิ่น  เหมือนกับกาว Tamiya ฝาขาว พูดง่าย ๆ คือ กาวแห้งช้า
การใช้งานคือ  ทาก่อนประกบ  แล้วบีบให้แน่น  รอแห้ง 24-36 ชั่วโมง  ค่อยขัดด้วยกระดาษทราย
2.Mr.cement deluxe ฝาส้ม  ขวดกลม  คือ  กาวที่มีส่วนผสมของเรซิ่นเหมือนกับข้อ 1 แต่ ออกแบบขวดให้เล็กลงราคาถูกลง
การใช้งาน  เหมือนข้อ 1
3.Mr.cement S  ฝาสีฟ้า  ขวดเหลี่ยม  คือ  กาวที่ไม่มีส่วนผสมของเรซิ่น  เหมือนกาว Tamiya ฝาเขียว  พูดง่าย ๆ คือ กาวแห้งเร็ว
การใช้งานคือ  ประกบให้เป็นเห็นร่องนิดหน่อย  แล้วหยอดกาวลงไป  บีบให้แน่น  แห้งไว 1 ชั่วโมงก็ขัดด้วยกระดาษทรายได้แล้ว
(เหนือสิ่งอื่นได้  ถ้าเราไม่ค้นคว้าด้วยตัวเองก่อนที่จะถามผู้อื่น  ก็จง.........ต่อไป)