ผู้เขียน หัวข้อ: รักษ์โลกกับ Astray Green Frame  (อ่าน 4248 ครั้ง)

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
รักษ์โลกกับ Astray Green Frame
« เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 02:02:53 AM »
ของ TT ครับ 1/144 งานไม่ค่อยดีครับ โดยเฉพาะแผง PC ที่เป็น Joint แตกเป็นว่าเล่นเลย
ใช้สีกันเซ่ครับ สีเงิน เอาสีเหลือๆมาผสมกัน ไฮไลท์เมทาลิคดำ สีเขียวเมทาลิคครับ พ่น clear เงา 1 รอบบางๆ
รูปแรกๆใช้มือถือถ่าย ภาพไม่คมชัดครับ
รูปหลังๆใช้กล้องถ่ายแต่ไม่ได้จัดไฟครับ ห้องเป็นหลอด warmwhite พอถ่ายออกมาสีเพี้ยนเยอะเลย
ขัดแต่ไม่ได้อุดครับ งานมันไม่ค่อยดีเลยไม่ค่อยมีใจทำเท่าไหร่(ข้ออ้าง :iconnasty: จริงๆขี้เกียจ)

ติชมได้ครับ :iconpunch:

...............
ก่อนทำสีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2013, 09:28:05 AM โดย babylove »

ออฟไลน์ hogkaido

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
Re: รักษ์โลกกับ Astray Green Frame
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 08:10:47 AM »
ทำสีแล้วสวยเลยครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: รักษ์โลกกับ Astray Green Frame
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 02:10:54 PM »
ชอบสีเงินที่พ่นนะ ให้ความรู้สึกเหมือนโลหะหม่นๆ

555 รูปก่อนทำ อย่างกับ Green Frame ยืนเบื่อหน่ายชีวิตเลย

รูปแรกมีมาม่าประกอบด้วย เหมือนมีนัยว่าไปจ่ายหรือเก็บตังค์เตรียมจ่ายของใหญ่ๆ เลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:11:04 AM »
ขอบคุณที่เข้ามาดูครับ :iconjoy:

ถ้าสังเกตุดู มันจะหันหัวไปทางขวาทุกรูปที่ผมถ่ายเลย
จริงๆแล้วผมไม่ได้หันเองนะครับ มันหันของมันเอง
พยายามปรับให้ตรงแล้ว ซักพักค่อยๆหันกลับไปเอง  :iconfreak:

ออฟไลน์ keiichi2525

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:12:12 AM »
สวยเลย ๆ มีตัวนี้อยู่เหมือนกัน  จัดบ้างดีมั้ยเนี่ย   :iconnasty:

ออฟไลน์ pheonix763

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
    • บิ๊กเอยบิ๊กสุ สุรพลสุรชัย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 06:38:28 PM »
 :iconlol: ทักษะการพ่นสี อะคิลิค ของคุณ ช่างดีมากจริงๆ โดยเฉพาะผลงาน Blue Frame ซึ่งก็บล็อก ไม่ให้ตอบกระทู้ T^T  :icondizzy:
ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคุณจะตอบกลับใน ข้อความส่วนตัว เพราะผมส่งข้อความส่วนตัวไปหา เรื่อง ข้อมูลสีของ Blue Frame อย่างละเอียด

ผมชอบ การทำสีโมเดล กันดั่ม ด้วย สีเมทาลิค ที่จริงข้างป๋องสีมันเขียน Acrylic  :iconlol: เลยอยากเก็บประสบการ จากคุณ ซึ่งทำสี Astray ทั้ง กรีน และ บูลได้สวย

ผมว่า โมเดล TT 1/144 ทำผมผิดหวังตลอดแหละ ต่อแล้ว แขนหัก รูเสียบ ไม่สี พลาสติกไม่สวย  :iconpanic:

แต่ 1/100 TT ทำดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2013, 06:43:42 PM โดย pheonix763 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:42:13 AM »
ผมใช้สีของกันเซ่ครับ หาซื้อง่ายดี ที่เซ็ลทัล

สีที่ใช้ก็บ้านๆเลยครับ ไม่ได้ผสมอะไรแปลกๆเลย ไม่ได้รองพื้นด้วย (จริงๆซื้อ Mr.surface 1000 มาตั้งนานละ ไม่ได้ลองใช้ซักที)

สีเงินก็ silver(เงินเรียบๆไม่มีเกล็ด) , ถ้าจะให้มีเกล็ดละเอียดๆหน่อยก็ super sliver, ถ้าอยากได้เกล็ดหยาบๆหน่อยก็ Bright Sliver
สีฟ้าใช้ Blue Metalic
พ่นไฮไลท์ ใช้ Black Metallic ผสมทินเนอร์จางๆ แล้วพ่นบางๆในจุดที่ต้องการทำ ไฮไลท์ครับ
สีแดงใช้ red metallic (สีนี้ไม่สวยครับ แต่ซื้อมาแล้วพยายามใช้ให้หมดๆไปก่อน)
ส่วนสีเหลือง ผมพ่นสีทองไปเลย