ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ MG (G Gundam,GP01 - 03)คุ่มที่จะซื้อมาเล่นไหมคับ  (อ่าน 4334 ครั้ง)

ออฟไลน์ drivezero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 9
อยากทราบว่า
(MG)
Shining Gundam
God Gundam
Master Gundam
GP01 - 03
6 ตัวนี้มีข้อดี ข้อเสีย(จุดขยับ การแยกสี)อะไรบ้างคับ และคุ่มที่จะซื้อมาเล่นไหมคับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ

buggy

• บุคคลทั่วไป
เคยประกอบแต่ GP01 กับ 02 ทั้งสองตัวเป็นรุ่นเก่าการแยกสีทำมาไม่ดี และต้องอุดขัดเยอะ
แต่มีรายละเอียดข้อดีเสีย ต่างกันดังนี้ครับ
GP01
รูปทรงสวยราคาไม่แพง
Core fighter ไม่มี ตัว mockup ให้
ต่อเสร็จต้องยัดเข้าตัว gundam อย่างเดียว (แยกโชว์ไม่ได้)

GP02
ตัวใหญ่สะใจ คุ้มกับราคาที่ได้
จุดขยับทำมาไม่รองรับกับน้ำหนักของตัว บางจุดอ่อนปวกเปียก

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
แก๊งค์ Gen เก่า พอซื้อเสร็จก็ต้องระวังหลังหัก (ข่มใจรอได้ก็รออ่ะ  :iconnasty: หยั่งกะรอเนื้อคู่ )
แต่หากชอบส่วนตัวอยู่แล้ว พอพวก Ver.2.0 ออกมาก็ไม่ต้องลังเล เก็บซ้ำต่อได้เลย
ของผม Nu นี่ โดนซ้ำ 3ยุคเลย สมัยนั้นตัวแรกออกใหม่ไปเจอที่ห้างเล็กๆแถวถนนจันทร์ตั้งราคา 1,300 พอได้ไป HK สอยมาถูกกว่าหลายเลย
Mk-II ซ้ำไป 3 (ยังว่าจะสั่ง Super GUndam มาเพื่อเอา G-Defenser มาสวมกับ Mk-II Ver.2.0 อยู่เลย), Z, ZZ, G (ต่อให้หลานๆ) อย่างละ 2 ทั้ง HG 1/100 ยัน MG
ได้แต่หวังว่าลุงจะทำ Ver.2.0 กับทุกๆภาคที่ยังตกค้าง/ไม่มีเช่น NT, ZZ, GP ต่างๆ , X นี่ก็ยังไม่มีวี่แววใดๆ
ล่าสุดนี่ STRIKE ไม่รู้จะมองข้ามดีไหม  :iconsweat:
Sazabi นี่ก็สอยไปละ จะกลับมาโดนอีกไม่ Ver.2.0 ก็ VER.KA. นี่แหละ

ซี่รีย์นี้กะลุงหนวด ไม่โดนใจเลย Master นี่แทนที่ปีกที่เปนผ้าคลุมเหมือน DEATHSCYTH จะพับได้ดันไม่ได้เหมือน HG ซะงั้น (อันนี้ฟังเค้ามาเพราะไม่ได้ต่อเองและไม่ไม่ปลื้มอ่ะ  :iconmouth:)
V
V
V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 12:34:57 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
พอดีเพิ่งซื้อ God กับ Master มาช่วงปีใหม่เลยพอบอกได้ครับ

ข้อต่อของ2ตัวนี้จะใช้น็อตยึดครับ ทำให้แข็งแรงพอสมควร ทำแอคชั่นได้เยอะ แต่ถ้าน็อตหายก็จบครับ (ผมเจอเองกับตัว ให้มาไม่ครบ)

ช่วงเอว จะ ขยับได้ไม่เยอะครับ หมุนซ้ายขวาได้ แต่เอนหน้าหลังไม่ได้ (เพราะตรงกลางช่วงลำตัวใช้น็อตยึด เพื่อใช้ลูกเล่นให้ดันหน้าอกเข้าไปเพื่อกอดอกได้)

ช่วงต้นขา จะเป็นเหมือน RX78-2 OYW คือหมุนออกซ้ายขวาไม่ได้เพราะทำมาเป็นชิ้นเดียวกัน ทำให้ช่วงขา ออกท่าทางได้ยาก

มือ  ชิ้นที่ให้มาจะเป็นยางครับ ทำสีไม่ได้ แต่ถ้าเป็นมือที่ใช้พลัง God Finger , Darkness Finger  จะเป็นพลาสติกใส

การแยกสี ทำมาถือว่าพอใช้ครับ(ถ้าเทียบกับปัจจุบัน) ยังคงมีบางส่วนที่ต้องติดสติ๊กเกอร์อยู่ (แถบพาดสีดำตามส่วนต่างๆของ God )

ชิ้นส่วน ผ่ากลางทุกชิ้นครับ ยังคงพบกับรอยประกบเหลื่อมอยู่บ้างบางชิ้น ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันทุกกล่องหรือไม่

ราคา ไม่สูงมาก เพราะไม่มีลูกเล่นอื่นๆเลย นอกจากไว้แอ็คชั่นท่าเฉยๆ อาวุธ มีแค่ บีมเซเบอร์ (God) บีมโคลท (Master)

ซีรี่ยส์ นี้คาดว่าน่าจะยากที่จะออก Ver. 2.0 เนื่องจากกระแสตอบรับไม่ค่อยมากเท่าไหร่นัก (แต่มากกว่า AGE เยอะ) และเหมือนหลายๆคนจะลืมเลือนไปแล้ว ถ้าชอบก็ซื้อมาเก็บไว้ก็ได้ครับ (อย่างผมไปย้อนดูเมะมาแล้วอยากได้ มาตั้งไว้คู่กัน)

รูปประกอบอื่นๆหาดูได้ที่Dalong ครับ

ออฟไลน์ drivezero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 9
^
^
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านคับ
ทำให้ตัดสินใจได้เยอะเลยคับ