ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] เจตจํานงแห่งอัศวินขาว OZ-00MS Tallgeese EW Ver. [MG]  (อ่าน 21206 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=DtNMN3EH7D8[/youtube]
*คำเตือน*
นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น อย่าเชื่อมากจนกว่าจะจับของจริง ควรใช้พลังนิวไทป์ประกอบการอ่าน และควรอ่านรีวิวหลายๆสำนักประกอบการตัดสินใจ

OZ-00MS Tallgeese
3800 เยน  MG

ขนาดไซส์กล่อง ไม่ใหญ่มาก  ถ้าเป็นสมัยก่อนคงซัก 3500 เยน...

แผง 14 แผง ไม่มากไม่น้อย

ในกล่องแถมสปริงสำหรับปืนมาให้  แต่แค่สไล์ดได้เฉยๆ ยิง BB กันแบบพวก SD ไม่ได้

ตัวแผง ลุงแกเตรียมใทำทอลกีส 3 ชัวร์

ตัวนิ้ว เป็นแบบถอดเสียบเอา

แผงส่วนลำตัว
ตอนแรกเห็นจอยย์ที่บ่าแบบพวกกันดั้มเอจ เห็นแล้วตอนแรกกุมขมับ เพราะตอนต่อ เอจ 2 นี่ไม่ประทับใจเลย
แต่สำหรับทอลกีสโอเคเฮะ เพราะไม่ได้เอามาใช้เป็นจุดขยับหลัก
ตรงเอวเบ้ากระดูก 2 ชั้น ค่อนข้างหลวมนะ เพราะช่วงบนหนักมาก

หัว

แขน  ธรรมดา แต่ใช้สีทูโทน

ขา

กระโปรง  รวมไปพึงไอพ่นข้างน่องด้วย

ปีก  มีกลไกเปิดอยู่
ตรงปีก ตอนแรกเห็นสีเหลืองแซม ก็ว่าลุงแกแน่มาก แยกสีบ้าพลังแบบโคโตแล้ว
ของจริง ลายสีเหลืองที่ปีก ติดสติกเกอร์เอา.................
ลุงนะลุง

โล่

ปืน โดเวอร์กัน
ที่ปืนมีสปริงเลื่อนท้ายได้ แต่ก็....แค่นั้นแหล่ะ โยกเล่นไปมา แค่นั้น

ประกอบเป็นตัว

ด้านข้าง

ตรงตา จริงๆต้องเครียร์ฟ้า ในกล่องไม่ได้ให้สติกเกอร์ด้วย

ด้านหลัง

กลไกปีกที่เปิดได้  แต่ถ้าไม่ติดฐานล้มเอาเสียง่ายๆ เลยไม่อยากเปิดเท่าใหร่

ปืนโดเวอร์กัน  ท่าถือมันผิดธรรมชาติมาก

ถ้าถือแบบติดแขนกลที่แขน  มุมองศาแอคชั่นจะน้อยมาก และหลุดมือง่ายด้วย

ท่าจับผิดธรรมชาติไปหน่อย 

ที่บ่า ถอดแขนกลได้ มีกลไกพับเก็บเพื่อปิดรู

หลังถอด พับปิดรูได้อย่างสวยงาม

คอกพิต

ปืนถอดมาถือเอง จะได้อารมณ์และการโพสท่าที่ดีกว่า

พันท้ายปืนโยกไปมาได้ เพราะมีสปริง...... แต่ยิงกระสุนแบบมุฉะไม่ได้นะ

จุดขยับ ค่อนข้างโอเค  แต่เอวหมุนมากไม่ได้  และบ่าโยกไปมาได้ค่อนข้างน้อย
ที่คอถ้ายก จะมีกลไกยกที่คอตาม

จับโดเวอร์กันแบบปรกติไม่มีแขนกล ให้ความรู้สึกที่ลงตัวกว่า

แอคชั่น

บีมเซเบอร์ที่โล่

ดาบและโล่

รูปทรงกลมๆอวบๆ  จับไปจับมารู้สึกเหมือนไซบัสเตอร์อย่างบอกไม่ถูก

ติดฐานบ้าง

แอคชั่น

Review :
รวมๆ  แผงแยกมาเตรียมออก ทอลกีส 3 แน่นอน การประกอบหลักๆไม่มีอะไรมาก ติดแค่ที่ปีก มีกลไกพับไปมาได้ คือ  ถ้ากางปีก 1 ข้าง อีกข้างจะกางตาม  ถ้าต่อผิดหรือรีบร้อนอาจมีหักได้นะ เพราะดูแล้วบอบบางเหมือนกัน และควรอ่านคู่มือดีๆ ช้นส่วนคล้ายๆกันอาจสับสนง่าย
การแยกสี หลายจุดลุงแกไม่แยกมาให้นะ  อย่างที่เหลืองที่ปีกนี่ฮามาก นึกว่าลุงแกจะแน่แยกสีมาให้ แต่รวมๆไม่เหนื่อยมาก
ตัวโมเป็นสีทูโทนนะ  สีขาวใช้ 2 เฉด  จุดขยับ รวมๆโอเค อาจไม่ถึงขั้นเทพอะไรมากแต่อยู่ในเกณรับได้ ที่บ่าโยกได้นิดหน่อย เข้าใจว่าเพราะบ่าเป็นทรงกลม  แต่รวมๆโอเคดี
ที่เสียคือปีก หนักจนทำให้ล้มง่าย และ เอวที่หลวมออกเบนหลังได้ถ้าจัดไม่ดี เพราะปีกมันหนัก แต่ก็พอแก้ได้ ทากาวไปนิดหน่อย จริงๆก็ไม่หลวมมาก แต่แอบขัดใจ
ตัวที่จับปืน  ถ้าจับปืนแบบติดกลไกจะถูกฟิกท่าจับปืนโดยอัตโนมัติ ทำให้โพสท่าได้ไม่มากนัก  แต่พอโอเคถ้าไม่ติดแขนกลของปืน ซึ่งก็ไม่เสียหายอะไร เพาะในเรื่องก็ทำอย่างงี้
รวมๆถือว่าดี เห็นตอนแรกแผงจอยย์ยางเป็นของกันดั้มเอจ แว่บแรกนี่ซีดเลยว่าลุงแกจะดีไซนน์แบบขอไปทีแบบกันดั้มเอจหรือเปล่า พอต่อแล้วก็โล่งอก ถึงข้อต่อจะใช้ยางหมด  แต่ดูแน่นหนาลงตัวดี ลุงแกยังรัก Wing อยู่ ตัวโมดูบึกบึนมาก แต่ก็หนักหลังเช่นกันถ้าจัดวางไม่ดี  รวมๆโอเค แต่ไม่มีกลไกอะไรใหม่ๆ เหมาะกับเก็บให้เข้าชุด ลูกเล่นยังน้อยอยู่ ปืนดาบโล่ แค่นี้แหล่ะ ลูกเล่นโยกปืนไปมาได้นี่....  น่าจะแถม BB กันแบบพวก มุฉะไปเลยเน้อ........

Q&A Sec:

Q: จะออก Leo มาใหม?
A:  น่าเศร้า แต่ขอบอกว่ายากเท่าที่ดูการแยกแผงมา โอกาศค่อนข้างน้อย
Q: แล้วจะมีออกหักหลังอะไรบ้าง?
A:  ทอลกีส 2 และ 3 มาแน่ๆ 
Q: แล้วหอก เทมเปสต้าล่ะ?
A: คงต้องหวังกับโมจีนซะละมั้ง......
Q: แล้วออกออกโมจีนจะซื้อใหม?
A: คงซื้อมาทำ Leo แต่ผมว่าโมจีนโอกาศออกก็น้อยนะ ตอนเชนลองนี่แข่งกับ โมโมกะ เลยได้แถมดาบ ตอนนี้เท่าที่ดูจากแซนร็อคกับเฮวี่อาร์ม เฮียแกคงไม่ทำมาให้หรอก
Q: อันที่จริง ทั้งเดสไซส์ และ แซนตร็อครวมถึงเฮวี่อาร์ม ก็มีพาร์ทเพิ่มในภาคคอมมิคหมดเลยหนิ?
A: ใช่ โมจีนแถมแค่ของเชนลองตัวเดียว ที่เหลือพอไม่มีใครมาแข่งด้วย เฮียจีนเลยเลิกทำแล้ว อยากได้สงสัยต้องหวังพึ่งแค่เรซิ่นไม่ก็รอลุงแกทำอาวุธขายแยก แบบ V-Dash
Q: แล้วตัวนี้ต่างจากภาค TV ตรงใหนบ้าง?
A: สีขาว ใช้สีทูโทน ขาว-เทา และมีสีเหลืองแซมมาด้วย
Q: แต่ของทอลกีส 2 เหมือน TV แป๊ะเลยหนิ?
A:  ...........สงสัยรอออก ทอลกีส2 EW Ver.
Q: ล้มง่ายเหรอ ?
A: อืม หนักหลังน่ะ  ถ้ายกปีก + กางปีก  เท้าเล็กอยู่แล้วด้วย
Q: ปืนจับลำบาก?
A:  ฝืนจับผิดธรรมชาติน่ะ  ถ้าจับแบบ กราวิตอนไรเฟิล ของฮิคเคไบนน์/ EXbein จะไม่ว่าเลย
Q: คาโตกิ สไตร์?
A: เฮียแกออกแบบหุ่นทีไร จุดขยับมันจะติดโน่นติดนี่ตลอด สไตร์เฮียแกล่ะ
Q: ตัวนี้ก็เป็นใช้ PC เป็นหลักหนิ ?
A: อืม จุดขยับใช้ PC เป็นหลัก  แต่ดูแน่นหนาดีนะ  หลังๆลุงแกพยายามลด ข้อต่อ ABS มาตลอดและต่อเนื่อง น่าสงใสมาก
Q: รวมๆ คุ้มใหม?
A: แน่น หนา บึก ถึก แต่อาวุธกับลูกเล่นน้อยไปนิด เทียบกับราคาก็พอโอเค แต่ผมว่า 3500 เยนก็พอมั้ง
Q: มีอะไรจะบ่นอีกใหม?
A: ที่จับฐานที่เสียบตรงก้น หลวมหลุดง่ายมาก  ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าผมเสียบไม่ดี หรือบันไดพลาดกันแน่ หลุดจากก้นง่ายมากถ้าจับตอนเสียบฐานเนี่ย.....
Q: แล้วสรุป  EW นี่มันอะไรกัน?
A: ตอนนี้ผมก็ช่างมันแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าลุงแกเอาภาคคอมมิคมาเป็นหลัก แทนที่จะเอาภาคอนิเม ไม่ก็น่าจะตั้งชื่อใหม่กันสับสนไปเลย ตอนนี้ก็ช่างมันเถอะ
Q: วิงเซโร่ไม่คัสตอม MG ปีนี้จะออกใหม?
A: น่าจะออกนะ  ในคอมมิคก็ออกมาแล้ว 
Q: แล้ว Frozen Tear Drop ล่ะ ยังไมเห็นหุ่นตระกูลกันดั้มเต็มๆซักตัว?
A: ก็สงสัยอยู่ว่า Final Fantasy 13 Versus กับ Frozen Tear Drop ใครจะเสร็จก่อนกัน.......

ข้อดี
1. หนา บึก ถึก ดุ ปืนโต กล้ามใหญ่
2. มันเป็นซีรี่กันดั้มวิง
3. แยกสีขาวมาแนวทูโทน ดีไซนน์เฉดสีใหม่มีสีเหลืองแซมมากขึ้น
4. จุดขยับโอเคมากๆ ถ้าเทียบกับ 1/100 เก่า (แหงล่ะ)

ข้อเสีย
1. ล้มง่าย ถ้าจัดวางไม่ดี
2. ที่จับก้นตอนเสียบฐาน หลุดง่ายมาก
3. ตัวโอเวอร์กัน ถ้าติดแขนกล จะน่ารำคาญมาก
4. อาวุธน้อยไปหน่อย แถมหอกซะหน่อยไม่ได้เหรอลุง

เทียบไซส์

กับกองทัพขาว

กับอื่นๆ

รวมกลุ่มปืนยาว

อยากจะบอกว่า ท่าโพสของทอลกีส2 ที่เอามือค้ำปืน ทำจริงไม่ได้นะเออ ปืนมันยาวมาก....  สงสัยของกล่องทอลกีส 2 จะแถมปากกระบอกปืนสั้นมาให้เพื่อโพสท่านี้.....มั้ง

รวมๆก็โอเคดี  แต่ทอลกีส 3 มาแน่ๆ  เปลี่ยนหัว เปลี่ยนปืน เปลี่ยนโล่  ของแบบนี้ล่ะถนัดนัก!!!

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=jjCYJB7mohE[/youtube]
Epic fight!!!

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ ส่วนตัวคิทนี่สวยสมกับที่รอเลยครับส่วนตัวก็อยากจะเก็บให้ครบทั้ง3รุ่นเลย เเต่ขัดใจลุงบันดันไม่ออกทอล2มาขายเเบบปกตินี่ล่ะเซ็งเป็ดมาก  :iconcry:
ขอขอบคุณมากๆที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ ของผมคงอีก2-3วันคงส่งมาถึงล่ะครับ เฮะๆ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
มาแล้วๆ  :iconvsign:

ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ มาไว และข้อมูลแน่นเช่นเคย

อยากดูรีวิว อีกกล่องด้วยครับ (ในภาพแรก)  :iconwish:

ขอบคุณครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Ahhaa....โขคดีไม่สนใจมากกับภาคนี้ แต่ก็สัดส่วนสวยดี  :iconvsign:
ในชั้นฯมี Wing gundam กะ Wing Zero Custom EW
จะเก็บก็รอแค่ Wing gundam zero TV Ver. อีกตัวรึอย่างมากก็ Tallgeese 3 กะ Death Scyth EW.
Death Scyth EW. ของพี่จีนที่ได้มาเคียวบิดเป็นเดือยหมูเลย ดัดทิ้งไว้ก็ไม่ค่อยช่วยอะไรได้เลยโยนๆไปละ
เนื้อพลาสติกไม่ผ่านเลยเก็บเป็นอะไหล่ ไว้รอเวลาสอยของลุงดีก่า
ต้นขาหยั่งกะโต๊ะสนุ๊กฯเลย (ขาอวบใหญ่) แต่เท้าดันเล็ก (แต่ก็ไม่มาก) เหมือนสาวๆจีน

buggy

• บุคคลทั่วไป
Review สุดยอดเหมือนเดิม จะเลิกอ่าน Dalong ละ หุๆ

ออฟไลน์ Cosmo Saint

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
รวดเร็วทันใจ Style naroki ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 07:38:45 PM โดย Cosmo Saint »

ออฟไลน์ naykai

• *
  • Like: 33
ขอบคุณรีวิวครับ รอมันออกมานานละ ยังไงไม่พลาดตัวนี้ด้วยประการทั้งปวง  :iconlike: ทอลกีส1 และทอลกีส3

• กัน-โอตะ
  • *

อยากดูรีวิว อีกกล่องด้วยครับ (ในภาพแรก) 

จริงๆต่อเสร็จแล้วแต่ไม่ว่างถ่าย  รอคนอื่นรีวิวไปก่อนละกันครับ + กะจะเอาตาไปก็อบเรซิ่นก่อน คิดว่าคงอีกนาน
แต่ตัวนี้ผมชอบนะครับ เท่มาก ชอบที่สุดในBB Legend ที่ซื้อมาละ  เท่มาก

ขอขอบคุณมากๆที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ ของผมคงอีก2-3วันคงส่งมาถึงล่ะครับ เฮะๆ :iconcryjoy:

เตือนอย่างนะครับ
1. ปีก  ถ้ามันติดอะไรซักอย่าง อย่าใช้แรงมาก ค่อยๆแงะดูนะครับว่าต่อผิดตรงใหน  ออกแรงมากกลไกมันจะเบียดกันเสียรูปได้
2. ตรงชิ้นใสที่ติดปืนตรงเซนเซอร์ เล็กมาก  เล็กกว่าน็อตของอาร์เมอร์ดคอร์ซะอีก  ตอนตัดแต่งแผลที่ตัดจากแผงระวังด้วย ผมตัดพลาดปลิวกระเด็นหล่นไปดียังควานหาเจอ  ถ้าห้องรกๆนี่หล่นหายทีโอกาศเจอน้อยมาก  เพราะชิ้นมันใสด้วย ย้ำนะครับว่าชิ้นมันเล็กจริงๆ  แต่รันเนอร์มันดันทำซะใหญ่

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
ขอขอบคุณมากๆที่เตือนนะครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
ขาล่ำมาก เลยเหมือนดูสั้นเลย น่าจะทำแข้งยาวกว่านี้อีกหน่อย
แต่รวมๆแล้วสวยนะ
ไม่เคยดูสักตอน เลยสงสัย ตัวนี้มันสู้กับหุ่นพระเอกตัวไหนอ่ะนาโร

ออฟไลน์ jobzaaclub

• *
  • Like: 1
รีวิวได้ดีจริงๆครับ
ขอบคุณครับ
 :iconwish: :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
ขาล่ำมาก เลยเหมือนดูสั้นเลย น่าจะทำแข้งยาวกว่านี้อีกหน่อย
แต่รวมๆแล้วสวยนะ
ไม่เคยดูสักตอน เลยสงสัย ตัวนี้มันสู้กับหุ่นพระเอกตัวไหนอ่ะนาโร

Gundam Wing เน้อ

http://www.youtube.com/watch?v=q3HrlQYa9i4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 08:35:01 PM โดย naroki »

ออฟไลน์ yamihisui

• *
  • Like: 0
รีวิวได้เยี่ยมมากครับ อยากเก็บแก๊งวิงเหมือนกัน แต่คงต่อกันเบื่อเลย เล่นแผงมันกันตั้งหลายตัว

ตัว wing zero manga โผล่แล้วหรอครับ มีภาพไหมครับ อยากเห็นจัง

ออฟไลน์ mm3

• *
  • Like: 32
คิดว่าทอลกีส 2 ก็โพสต์ท่าไม่ได้เหมือนกัน น่าจะจัดท่าแบบคุณนาโรแล้วใช้มุมกล้องช่วยแหละครับ

• กัน-โอตะ
  • *
คิดว่าทอลกีส 2 ก็โพสต์ท่าไม่ได้เหมือนกัน น่าจะจัดท่าแบบคุณนาโรแล้วใช้มุมกล้องช่วยแหละครับ

ถ้าแปลไม่ผิด  รู้สึกจะมีให้เปลี่ยนนะ

http://blog.yahoo.com/_ED274AZGFINLESDVVHRADMVIMU/articles/954518/index

ドーバーガンの砲身伸縮ギミックで、印象的なシーンを再現可能!
地面に銃を設置させて手で支えるポーズに適した長さに、砲身の長さを固定可能。

เปลี่ยนบาเรลปืนเอาเพื่อโพสท่า
ดีคอลน้ำด้วยนะเออ 
ลุงแกได้ใจมาก  ถ้าไม่ติดว่าต้องสั่งทางเนตอย่างเดียว

ออฟไลน์ pocharas

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ อ่านเพลินจริงๆ  :iconvsign:

ลีโอไม่ออกไม่ว่านะ แต่อยากเห็นลุงออก Vayeate กะ Mercurius จัง ^^

ออฟไลน์ mm3

• *
  • Like: 32

ถ้าแปลไม่ผิด  รู้สึกจะมีให้เปลี่ยนนะ

http://blog.yahoo.com/_ED274AZGFINLESDVVHRADMVIMU/articles/954518/index

ドーバーガンの砲身伸縮ギミックで、印象的なシーンを再現可能!
地面に銃を設置させて手で支えるポーズに適した長さに、砲身の長さを固定可能。

เปลี่ยนบาเรลปืนเอาเพื่อโพสท่า
ดีคอลน้ำด้วยนะเออ 
ลุงแกได้ใจมาก  ถ้าไม่ติดว่าต้องสั่งทางเนตอย่างเดียว

ท่าจะจริงครับ คุณนาโรข้อมูลดีจริงๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ ตามอ่านทุกตอนเลย

ออฟไลน์ SoNyeoShiDae

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -1
  • GX-9999 : Gundam X Maoh
เทียบไซส์แล้ว ใหญ่กว่า วิง EW มากมั้ยครับ?

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
   ตัวนี้ถูกลืมเลย มีแต่คนสน ทอลกีส 2 กะ 3 แต่รีวิวประกอบการตัดสินใจได้ดีเหมือนเดิมคับ

รอดูรีวิว เนโอแกรนซัน เร็วๆ นี้นะคับ  :iconwish: 

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
กระสุนสีขาวเเห่งออซ   รีวิวละเอียดยิบ ซะใจมาก เหอๆ...รอดูหมายเลข 2 กับ 3 ละกัน... :iconlol: