ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กัน]อัคไกหมีสีชมพูสำหรับวันวาเลนไทน์น่ะสิ!!!!  (อ่าน 5485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
สวัสดีครับวันนี้ขอเสนองานพู่กันชิ้นที่4ของผมกับเจ้าแบร์อัคไกจากภาคบีกินนิ่งนั่นเองซึ่งเจ้าตัวนี้ผมทำสีเพื่อให้เป็นของขวัญวาเลนไทน์แฟนผมครับ
สีที่ใช้เป็นของกันเซ่ครับตามด้วยเคลียร์ด้านปกปิดร่องรอยพู่กัน :iconpale: หุหุ

สภาพโดยรวมของน้องหมี(เท้าโดนน้ำยาล้างเล็บไปนิดหน่อยตอนล้างพู่กันเงิบแท้)

แขนสั้งจุงเบย

ทำหน้าแอ๊บ

ด้านข้างและด้านหลัง

ฮึ้ยโย๊ะ!!!

หมีปะทะโจรสลัด

ปิดท้ายด้วยหมีเรียกพวก

เชิญติชมตามสะดวกเลยครับ

ออฟไลน์ hillmaker

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: [งานพู่กัน]อัคไกหมีสีชมพูสำหรับวันวาเลนไทน์น่ะสิ!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:15:58 AM »
เซ็ตสีดูดีมากเลยเห็นแล้วสบายตาจังครับ :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
Re: [งานพู่กัน]อัคไกหมีสีชมพูสำหรับวันวาเลนไทน์น่ะสิ!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 03:52:06 PM »
โทนสีทำออกมาได้ลงตัวดีครับ
การตัดเส้นอาจจะยังไม่เนียบอยู่ ลองทำบ๋อยๆจะดีขึ้นเอง
ส่วนเรื่องผิวที่ทายังไม่เรียบ ไม่ต้องคิดมากครับลองพยายามทำไปบ๋อยๆ เดียวจะจับหลักการได้เอง
 :iconvsign:

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 04:17:07 PM »
เริ่มต้นได้ดีครับ อยากเก่งงานพู่กันต้องทำบ่อยๆ ผมรับรองครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ paimanlehend

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:42:49 PM »
สวยงามครับ :iconwish:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:55:06 PM »
โทนสีทำออกมาได้ลงตัวดีครับ
การตัดเส้นอาจจะยังไม่เนียบอยู่ ลองทำบ๋อยๆจะดีขึ้นเอง
ส่วนเรื่องผิวที่ทายังไม่เรียบ ไม่ต้องคิดมากครับลองพยายามทำไปบ๋อยๆ เดียวจะจับหลักการได้เอง
 :iconvsign:

บางทีทาๆไปแล้วร่องมันตื้นลงจนวอชไม่ติดอ่ะครับเลยเอาปากกาตัดเอาด้วยความที่ร่องมันตื้นบ้างลึกบ้างมันเลยออกมาไม่ค่อยคมเหมือนตอนต่อดิบตัดเส้นพอมีวิธีแนะนำมั้ยครับหรือผมลงหนาไปหว่า= =

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:59:13 PM »
แสดงว่าสีหนาไปครับ อาจจะเกิดจากการผสมสีข้นไป ตอนผสมสีลองใส่รีทัสเดอมาย หรือทินเนอเพิ่มหน่อยจะดีกว่า
ส่วนตัวตอนผมทาผมจะทาโดยให้สีออกเหลวๆ เวลาทาก็ทาอย่าให้สีมันมากไปเดียวจะเยิมเอา
จากการทดลองผมว่าสีเหลวๆ พอทาทั่วแล้ว สีมันจะค่อยเรียบไปกับผิวงานเอง(ก็มันเหลวนินะ..)
แต่เวลาทาเสร็จสีอาจจะดูจางๆ ไม่เข้มข้นลยต้องทาหลายครั้ง ส่วนมากผมจะทาไปราวๆ3-5รอบ
คือทาเสร็จก้ตั้งไว้ซัก 15-20นาทีรอมันแห้งสนิดแล้วทาสีเดิมทับไปอีกรอบเลย จนกว่าสีมันจะได้ตามที่เราต้องการ
ข้อดีคือ สีมันจะไม่อุดตามรองมากเพราะเราใช่สีปริมาณน้อย
นี้เป็นวิธีส่วนตัวของผมละนะ เวลาคุณทำอาจจะไม่ถนัดยังไงก้ต้องลองหาวิธีที่ตัวเองถนัดดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:01:15 AM โดย EvaNeverDie »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:08:19 AM »
แสดงว่าสีหนาไปครับ อาจจะเกิดจากการผสมสีข้นไป ตอนผสมสีลองใส่รีทัสเดอมาย หรือทินเนอเพิ่มหน่อยจะดีกว่า
ส่วนตัวตอนผมทาผมจะทาโดยให้สีออกเหลวๆ เวลาทาก็ทาอย่าให้สีมันมากไปเดียวจะเยิมเอา
จากการทดลองผมว่าสีเหลวๆ พอทาทั่วแล้ว สีมันจะค่อยเรียบไปกับผิวงานเอง(ก็มันเหลวนินะ..)
แต่เวลาทาเสร็จสีอาจจะดูจางๆ ไม่เข้มข้นลยต้องทาหลายครั้ง ส่วนมากผมจะทาไปราวๆ3-5รอบ
คือทาเสร็จก้ตั้งไว้ซัก 15-20นาทีรอมันแห้งสนิดแล้วทาสีเดิมทับไปอีกรอบเลย จนกว่าสีมันจะได้ตามที่เราต้องการ
ข้อดีคือ สีมันจะไม่อุดตามรองมากเพราะเราใช่สีปริมาณน้อย
นี้เป็นวิธีส่วนตัวของผมละนะ เวลาคุณทำอาจจะไม่ถนัดยังไงก้ต้องลองหาวิธีที่ตัวเองถนัดดู
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคราวหน้าจะลองผสมรีทาเดอร์เยอะขึ้นตอนนี้ผมหยดไปประมาณ10เปอร์เซ็นเองของผมนี่อาจจะเพราะสีข้นไปอ่ะครับทาติดงานเรียบรอยดีตั้งแต่1-2ครั้งเลยแต่ต้องทา5-6ครั้งเพื่อให้รอยแปรงหายสีเลยหนา

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:57:06 AM »
ถ้าเราผสมเหลวพอ เวลาเราทารอยแปรงจะยุบหายไปเอง เพราะมันเหลว ลองหาอัดตราส่วนดูครับ

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:25:22 AM »
ปกติใช้อัตราส่วนสีแต่ RM เท่าไหร่กันเหรอครับ ผมเคยลองทาดูแล้ว ถ้าจางไปแล้วทาทับ มันลอกสีเดิมตามออกมาด้วยน่ะครับ  :icondisapp:

กำลังจะทาฟิกเกอร์โดมอนอยู่เลย แต่เหมือนว่าผมยังผสมสีได้ไม่ลงตัวเลยซักที เดี๋ยวหนา เดี๋ยวบาง

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:36:55 AM »
สีที่ทาออกมาสวยดีเลยครับ เหมาะกับเป็นของขวัญในวันเเห่งความรักมากๆครับ อุอุอุ  :iconlove:

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:55:47 PM »
สีหยาบไปหน่อย แต่น่ารักดีครับ :iconwish: