ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] HG 1/144 MSZ 010 ZZ Gundam Clear ver. (Expo)  (อ่าน 9052 ครั้ง)

ออฟไลน์ kajika

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
สวัสดีครับพี่น้องชาว thaigundam  ทุกท่านครับวันนี้ผมก้ได้มีโอกาสนำรีวิวที่ผมทำไว้ตั้งนานแสนนานแล้วครับ
เอามาลงให้ทุกๆคนได้ชมกันครับ   สำหรับตัวที่ชื่อว่า  MSZ 010 ZZ Gundam  Clear ver.  (Expo)

ตัวนี้เป็น HG 1/144 ครับ เป็นตัวใสที่ขายในงานเอกโปครับ ราคาที่ผมสอยมา ประมาณ 900 บาทไทยครับ

สามารถแปลงร่างเป็นยานได้คับ  แต่ต้องถอดชิ้นส่วนหน่อยนึง ผมเลยเปลี่ยนแค่ครั้งเดียวและเปลี่ยนเป็นตัวหุ่นเวิค กว่า

ไม่พล่ามเยอะแล้วครับมาดูกันดีกว่า

ภาพ Box art ครับ

ด้านข้างกล่อง ค่อนข้างหน้าพอสมควร

ใบต่อ

แผงต่อทั้งหมดครับ  อยากบอกว่าใส และสวยจิงๆ

แผง ข้อต่อครับ  เยอะมากกกกกก

มาเริ่มต่อกันทีละส่วนเลยครับ     :iconvsign: :iconvsign:

ส่วนหัวคับ

ส่วนตัว+ยานเล็กนะครับ

ยานเล็กนี่จะไว้ใช้เปลี่ยนเป็นหัวของยานได้นะครับ

ส่วนต่อมาเป็นแขนค๊าบบบบ

มือมีให้เปลี่ยนเพียงเท่านี้คับ

Back pack

เอวคับ

ต่อไปเป็นส่วนขานะครับ  คือชิ้นส่วนมันเยอะพอสมควรเลยแบ่งๆ มาคับ

ขาแบบเต็มๆครับ  งอได้น้อยมากๆเลยเชียววว

อาวุธครับ มีบีมเลเซอร์ กับ ปืนครับ

เสร็จเรียบร้อยเต็มตัวค๊าบบบบ   เท่ไม่เบา

อยากบอกว่าด้าม บีมมันใหญ่เกินไปคับ  ไม่สวยเลยยยย    :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

นั่งงอได้แค่นี้เองงง   :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ต่อไปเป็นยานนะครับ  จะแบ่งเป็นรสองส่วนครับ
โดยส่วนตัว กับส่วนขาจะเป็นยานคนละแบบครับ
แต่สามารถเอาสองลำนี้มารวมเป็นยานใหญ่ได้อีกทีครับ

เชิญชมได้คับบบบบ

ยานทั้ง 2 แบบ ครับ

เมื่อเอามารวมกันนน   :iconlove: :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ในที่สุด มหากาพแห่ง ZZ Gundam ก็จบลงนะครับ ขอขอบคุณ เวบ thaigundam ที่มีพื้นที่ให้แบ่งปันนะครับ
ผมเพิ่งรีวิวตัวที่สองครับ มีอะไรติชมแนะนำได้ครับ  ถ้าว่างๆ จะทำมารีวิวให้ชมกันอีกครับ

อยากได้สไตล์ไหนยังไง  อยากให้มีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม  แนะนำมาได้เลยครับ
สุดท้ายขอฝากภาพ Gold saint สวยๆ ให้ชมกันคับซักภาพพ

สำหรับผมแล้ว กันดัมตัวนี้ครับ

ราคา 10 เต็มครับไม่ถือว่าแพงไปนะสำหรับผม

ชิ้นส่วน (การแยกสี) 10 เต็มเหมือนกันครับ เพราะเท่าที่ต่อคิดว่า ทางลุงบันแยกสีมาได้ละเอียดพอสมควรไม่ต้องทำสีเพิ่มเยอะคับ

กลไก 9/10 ครับ มีการแปลงร่างเป็นยานได้ สมจริง แต่เสียตรงที่จุดขยับ มันขยับได้น้อยทั้งแขนและขาครับ เนื่องจากขยับไปแล้วติดนู้นนี่นั่นครับ เยอะคับ

ความสวยงาม  8/10  ผมว่ายังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ สำหรับผมครับเพราะโดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบตัวใส  แต่พอประกอบเสร็จมันสวยกว่าที่คาดไว้ครับ

โดยรวมแล้ว  โอเคเลยครับ ถ้ามีโอกาสลองซื้อมาต่อคับบบ   :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ท้ายสุดละครับฝากเพจด้วยละกานค๊าบบบบ  Gundam Review ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อัพเดทเท่าไหร่ครับ  ส่วนใหญ่จะเอารีวิวจากเวบอื่นที่คิดว่าดีมารวมๆไว้ให้ชมกันครับ เพราะ ทำเองไม่มีตังซื้อโมมาประกอบคับ  5555555+

http://www.facebook.com/pages/Gundam-Review/381733581904001

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 08:45:29 PM โดย kajika »

buggy

• บุคคลทั่วไป
Re: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] HG 1/144 MSZ 010 ZZ Gundam Clear ver. (Expo)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:22:41 PM »
รีวิวละเอียดดี ขอบคุณครับ อยากได้บ้าง อิอิ

ออฟไลน์ scansix

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • 果たし...果たし....果たし...
Re: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] HG 1/144 MSZ 010 ZZ Gundam Clear ver. (Expo)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:25:35 PM »
เป็น ยานดูสวยกว่าเป็นหุ่นอีกแหะ :iconmeow:

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 06:30:29 AM »
ผมก็ว่าร่างยาน ดูดีกว่าร่าง MS ซะอีก

ชิ้นใสแบบนี้สวยดีจริงๆ ใสทั้งตัว ทุกแผง(ตอน AGE มีแผงเทา ที่ไม่ใส) ราคาไม่แรงเท่าไหร่ด้วย อยากได้บ้างจัง(แต่ไม่ได้ไปงาน)

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] HG 1/144 MSZ 010 ZZ Gundam Cle
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 09:43:32 AM »
อยู่ๆก็อยากได้ขึ้นมา เลยลอง search Google ดู มีกระทู่ของเราด้วยทอ่านแล้วคิดถึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] HG 1/144 MSZ 010 ZZ Gundam Cle
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 04:50:35 PM »
ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่เลย กะ ZZ สีใส
ดูสวยดีเหมือนกันครับ พวกเป็นชิ้นใสนี้ เคยฮือฮากะไลน์ MG ที่ช่วงนึงจำปีไม่ได้ เคยไล่แถมแผงพิเศษใสแต่ไม่มีสีมา
ก็ได้มาแค่บางตัวเพราะตามซื้อหมดนี่ไม่ไหว แต่ถ้าได้ ก็แจ่มดี ไว้สลับสับเปลี่ยนแก้เบื่อได้
เกราะนอกใส น่าจะเอามาดัดแปลงได้หลากหลายเลย  :iconlike:
 ZZ 1/144 นี่เคยคิดจะทำตัวใส่เกราะที่เป็นตัวเก่าที่ออกไปยี่สิบสามสิบปีก่อนมาสวมให้แต่ก้ไม่ได้สั่งไว้ซักที
บวกกะพอ MG มันออกมาทั้งสอง Version ละด้วยเลยข้ามไปละ
แอบอิจฉา 1/144 เพื่อนเนอะมากๆ แทบครบเลยมั๊ง สำหรับของแต่ละภาค เอาเก่าวางรวมใหม่ยังได้เลย
เช่นของภาค ZZ ก็ Ga-zowmn , Jamru-fin งี๊ และขาดไม่ได้กะ hamma-hamma ตอนได้มาถูกใจกะหน้ากล่อง ทั้งๆที่ข้างในไม่ได้หวือหว๋าอะไรเลย ผ่าไว้ยังไม่ได้ทำต่อก็ดันมี RE/100 ออกมาเลยพับไว้แระค่อย มี feel ทำ 1/144 จะเอาออกมาปัดฝุ่น เผลอๆคงตอน RG ZZ ออกมาซะละมั๊ง เก็บให้ครบสี่เกลอ  :icongift:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 08:42:31 AM »
คุณ Marasai นี่เก็บโมเก่าเยอะเหมือนกันนะเนี่ย ที่พูดมานี่ชอบทั้งนั้นเลย แต่ว่าเก่าจริง ถ้าจะมาทำใหม่คงต้องทำเยอะ แค่ประกอบเดิมๆก็แย่แล้ว ผ่ากลางทั้งนั้น จริงๆผ่ากลางไม่ยาก เพราะทากาวแล้วบีบ ขัดดีๆก็เรียบแล้ว แต่เหลี่ยมมุม ร่องต่างๆต้องคอยระวังมันจะหายไปด้วย

พูดถึง MG ที่แถมชิ้นใสไรสีนั่นก็น่าเก็บนะ แต่น่าจะหายากราคาแพง น่าจะเป็นครบรอบสักอย่าง ผมชอบความสวยของโครงใน ทำสีดีๆสวยเลย แต่มันมักจะไม่ได้โชว์เว้นแต่ว่าเราจะถอดออก

RE Hamma Hamma จะซื้ออีกทีคงต้องต่อทำสี MG Z หรือ ZZ เสร็จเสียก่อน :iconnasty: