ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องพุตตี้หน่อยคับ  (อ่าน 2836 ครั้ง)

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
  พอดีเนื่องจากผมอยากซ่อมเขาของเสือบารูบา มันหักจนเป็นรอยแตกตามภาพเขาเป็นเรซิ่นคับ ติดกาวช้างแล้วเอาชิ้นส่วนเดิมมาประกับมันไม่สนิทอ่ะคับ

เลยอยากเอาพุตตี้อุดรอยแตกแล้วขัุดทำสีใหม่เลย อยากุถามว่าถ้าผมใช้พุตตี้ธรรมดาของทามิย่ามาใช้นี่มันจะเวิคมั้ยคับ หรือต้องใช้พวกอีพอกซี่มาอุึดจะดีกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องพุตตี้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:02:30 PM »
รูปไม่ค่อยชัดอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ารูใหญ่แค่ใหน

แต่ตามหลักๆนะครับ  ถ้ารูหรือรอยหนามากๆ ไม่ควรใช้พุตตี้ทามิย่าอ่ะครับ พอกเอาใว้นานๆมันจะยุบอ่ะครับ ไม่เดือนนี้ก็ปีหน้าอ่ะครับ หลังทำสีไปแล้วก็ยุบได้  ของผมยุบไปหลายตัวแล้ว หรือถ้าเอาชัวร์ลองเอาเล็บกดพุตตี้ทามิย่าจุดที่อุดไปอ่ะครับ ถ้ามันร่อน นั่นล่ะครับใช้ไม่ได้ละ
ทุกวันนี้ใช้ Dissolved พุตตี้แทนแล้ว ยุบมาไม่คุ้ม

ถ้าถามผมนะครับ

รอยระดับน้อยๆ  ->  Dissolved Putty (Tamiya/Gunze) ปัจจุบันผมใช้เป็นอาวุธหลักอ่ะครับ  หน้าตาเป็นไงไปดู WIP ไนน์บอลอ่ะครับ
รอยระดับกลาง พอเห็นเป็นรอยแหว่ง -> กาวช้าง + แป้งเย็นครับ  เคยใช้ในกระทู้ WIP ไนติงเกลอ่ะครับ รูแหว่งกันขนาดนั้นแหล่ะ ข้อดีคือขัดง่าย โปะง่าย ทำสีติดดีครับ
รอยห่างมากจริงๆ -> Epoxy Putty
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 09:05:04 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องพุตตี้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 09:53:15 AM »
   พอดีกล้องผมมันถ่ายระยะใกล้ได้เท่านี้จิง ๆ  :iconsweat:

สงสัยต้องลองกาวช้าง แป้งเย็นก่อน  ขอบคุณมากคับ คุณ นาโร