ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่แอร์บรัชขอถาม  (อ่าน 10624 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazyoxy

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
มือใหม่แอร์บรัชขอถาม
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:53:54 AM »
เพิ่งจะสอย แอร์บรัช มาครับ ปกติใช้สีกระป๋องทำเมทัลลิคมาตลอด ว่าจะมาใช้แอร์บรัชบ้าง แต่ไม่แน่ใจในวิธีทำจะถูกไหม
เริ่มคือ รองพื้นเงินเมทัลลิคแล้วตามด้วยเคลียสีใช่ไหมครับ
แล้วที่ผมสงสัยคือ

- ถ้าผมจะผสมเคลียให้จางลงหรือเข้มขึ้น เป็น ม่วงอ่อน เขียวอ่อน ม่วงเข้ม เขียวเข้ม สีเคลียนี่มันผสมยังไงอ่ะครับ ?

และอีกนิดครับ

- อยากได้คำแนะนำการดูแลรักษา แอร์บรัช ปั๊มป์ลม ด้วยครับ

รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยนะครับ ><

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: มือใหม่แอร์บรัชขอถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:03:19 AM »
เอาเป็นว่า หลักการณ์คร่าวๆ ก่อนล่ะกันน่ะ

ปรกติ พ่นด้วยแอร์บรัช ต้องผสมทินเนอร์ด้วย เสมอๆ ไม่อย่างนั้น สีมันจะเข้มข้นเกินไป อาจทำให้พ่นไม่ออก และจะล้างเหนื่อย

ส่วนสีที่พ่นออกมาจากกระป๋อง แนะนำ พ่นให้พอใช้ ในแต่ละครั้ง และพักไว้ 10-15 นาที ก่อนนำมาใช้ เพราะทินเนอร์จากกระป๋องค่อนข้างแรง อาจกัดพลาสติกชิ้นงานได้

ส่วนทินเนอร์แนะนำ คือ ถูกๆ เลยน่ะ ยี่ห้อ แม่งมุม เบอร์ 188 เน้นว่า ต้องเบอร์ 188
และควรมีทินเนอร์แพงๆ พวก กันเซ่ ไกอาไว้ซักขวดก็ดี เพื่อบางที่ต้องพ่นชิ้นใส จะได้ไม่กัดพลาสติกใสน่ะ

ส่วนวิธีผสมให้จางๆ ก็คือ เครียร์มันมากๆ หน่อย + เครียร์สีที่ต้องการ(อันนี้ถ้าเยอะมันก็จะเข้ม ถ้าน้อยก็จะจางๆ) ผสมกัน แล้วค่อยผสมทินนอร์อีกทีแล้วพ่นชิ้นงาน

ส่วนวิธีดูแลรักษาแอร์บรัช อย่างแรกคือ พยายามผสมสีอย่าให้เต็มกรวยจนเกินไป เพราะมันจะล้นออกมาเวลาเราพ่นอาจทำให้พวกอุปกรณ์ต่างๆ ฝืดได้ ในระหว่างที่พ่นหมั่นล้างปลายมงกุฎ โดยการเอา พู่กันจุ่มทินเนอร์ปัดๆ  ล้างอย่างน้อยๆ ทุกๆ หลังจากสีหมดกรวย

ส่วนปั้มลม เป็นแบบไหนล่ะ ลองถ่ายรุปมาดูที รวมถึงแอร์บรัชด้วยว่า ยี่ห้ออะไร โครงสร้างต่างกันนิดหน่อย 

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:55:08 AM »
ผมใช้แอร์บรัชตัวนี้อ่ะครับ

จะผสมเคลีย คือ เอาเคลียมันผสมสินะครับ แต่ถ้าจะให้เข้มขึ้นคือก็เคลียมันน้อยหรืออาจไม่ต้อง แต่สีเยอะๆ ผสมทินเนอร์ไปเลย ผมเข้าใจถูกไหมอ่ะครับ

• กัน-โอตะ
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:02:23 PM »
ที่ใ้ห้ผสมเครียร์มันลงไปด้วย เพราะจะเพิ่มแรงยึดเกาะชิ้นงานไม่ลอกง่ายครับ

ส่วนถ้าจะให้จางๆ ก็ เครียร์น้อยๆ อ่ะ  ถ้าให้เข้มๆ ก็ มากๆ หน่อย ระหว่าง เครียร์สีต่างๆ กับ ทินเนอร์

ส่วนเครียร์ ผสมเพื่อเพิ่มแรงยึดเกาะ และความเงางามยิ่งขึ้นครับ

ส่วน ปั้มลมตัวในรูป เป็นแบบไม่มีถังพัก ร้อนเร็วก็ พ่นไป พักไปล่ะกัน ปิดสวิสซ์ อย่าเปิดยาวๆ

ส่วนแอร์บรัีช ก็อย่างที่บอกแหละครับ ส่วนวิธีล้างแบบชุดใหญ่ เดี่ยวผมเอารูปมาลงให้ดูล่ะกัน ทั้งเข็มและนมหนู รวมถึงวิธีหยอดน้ำมัน ให้กลับมาเหมือนใหม่ ภายในอาทิตย์นี้เดี่ยวเอามาลงให้

ออฟไลน์ Aerries

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:13:11 PM »
ได้ความรู้จริงๆ

ผมเพิ่งหัดใช้ airbrush เช่นกัน ขอติดตามด้วยคนขอรับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:38:21 PM »
อ้อ ขอบคุณมากครับ  :iconsmile:

แล้วถ้ากรณีที่ต้องการผสมสีเคลีย ก็สามารถเอาเคลีย 2 สีมาผสมกันได้ใช่ไหมครับ เมื่อได้สีที่ต้องการ ก็เอามาผสมเคลียมัน ตามด้วยทินเนอร์ แล้วพ่น ปู๊ดๆ

ปั๊มป์ลมรุ่นที่ผมมี สามารถซื้อถังพักลมมาต่อเพิ่มได้ไหมอ่ะครับ ?

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:02:52 PM »
คือ ต้องเขียว เอาเหลือง กับ น้ำเงิน ผสมกัน--- ผมเข้าใจถูกป่ะ

ถ้าใช่ก็แม่นแล้ว ตามที่ถามมา

ในกรณี้ ถ้า เหลืองมาก สีก็จะออกไปโทนสว่างๆ  ในทางกลับกัน ถ้าน้ำเงินมาก ก็จะ ทึมๆ หน่อย

เมื่อได้สีเครียร์ที่ต้องการแ้ล้ว ก็ต้องผสมทินเนอร์ด้วยครับ ตอนนี้แหละ ถ้าให้มันจางกว่าเดิมก็ ทินเนอร์มากหน่อย เอาตามชอบใจ แล้วพ่นบางๆ เพราะถ้าพ่นหนาๆ มันก็ไม่เห็นผลต่างเท่าไร ยังไงก็ดูแรงลมด้วยล่ะกัน แอร์บรัชมันจะ ยุ่งยากก็ตรงนี้แหละ แรกๆ ก็ลองผิดลองถูกไปก่อน ซัก ตัวที่ 3 เป็นต้นไป จะเข้าใจเอง เพราะ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ส่วนปั๊มในรูป เอาถังมาติดไม่ได้ครับ แต่ถ้าจะทำมันก็ได้ แต่แพงมากกกกกกกก ซื้อแบบมีถังพักมาเถอะ ไม่น่าจะเกิน หมื่น มั้ง เพระาผมใช้ปั๊มแบบร้านจักรยานอ่ะ่ ลมสม่ำเสมอดี แต่เสียงดังมากกกกกกกก

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:09:08 PM »
คือ ต้องเขียว เอาเหลือง กับ น้ำเงิน ผสมกัน--- ผมเข้าใจถูกป่ะ

ถ้าใช่ก็แม่นแล้ว ตามที่ถามมา

ในกรณี้ ถ้า เหลืองมาก สีก็จะออกไปโทนสว่างๆ  ในทางกลับกัน ถ้าน้ำเงินมาก ก็จะ ทึมๆ หน่อย

เมื่อได้สีเครียร์ที่ต้องการแ้ล้ว ก็ต้องผสมทินเนอร์ด้วยครับ ตอนนี้แหละ ถ้าให้มันจางกว่าเดิมก็ ทินเนอร์มากหน่อย เอาตามชอบใจ แล้วพ่นบางๆ เพราะถ้าพ่นหนาๆ มันก็ไม่เห็นผลต่างเท่าไร ยังไงก็ดูแรงลมด้วยล่ะกัน แอร์บรัชมันจะ ยุ่งยากก็ตรงนี้แหละ แรกๆ ก็ลองผิดลองถูกไปก่อน ซัก ตัวที่ 3 เป็นต้นไป จะเข้าใจเอง เพราะ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ครับผม ตามที่อธิบายมาเลยครับ :D ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องปั๊มป์ลม นี่เกินงบไปหน่อยอ่ะครับ ;w;

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:24:09 PM »
แรกๆ ก็ ปั๊มแบบนี้ไปก่อนละ่กัน ท่านที่ทำโมสวยๆ ปั๊มแบบนี้เยอะไปน่ะ อุปกรณ์มันก็แค่ส่วนนึง แต่ที่สำคัญ คือความพยายามตวามตั้งใจ + ไอเดีย ต่างหาก :iconvsign: