ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสีหน่อยครับ  (อ่าน 6623 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
ถามเรื่องสีหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:04:41 PM »
แนะนำสีทีครับสายพู่กัน ใช้ Mr.Color หรือ Tamiya ดีครับ
 สายภู่กันลงสียังไงไม่เห็นเห็นรอยประกบครับ หรือต้องอุดขัด ??  :iconnasty:
  ผมมี Mr.Color Thinner กับ Mr.Retarder Mild สองอย่างนี้ใช่ผสมนี้แบบไหนดีกว่ากันครับถามจากประสบการณ์หน่อยครับ ขอบคุณครับ
 Mr.Color Thinner << ใช้เช็ดล้าง พวกสีที่ติดบนเหล็กได้ใช่ใหมครับ  (ทำความสะอาด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 11:47:42 AM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: พอมีใครสอนวิธีการพ่นเคลียใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:30:44 PM »
ตอบแบบง่ายๆ เลยน่ะ ผมเข้าใจว่าทำสีด้วยพู่กัน แล้วจะปิดงานด้วยเครียร์กระป๋อง น่ะ

1.ควรพ่นเคลียตอนไหน เวลาไหนครับ พ่นเสร็จแล้วรอประมาณกี่นาทีกว่าเคลียแห้งครับ
   สำหรับสายพู่กันแล้ว คือพ่นตอนที่เสร็จงาน ตัดเส้น ติดสติกเกอร์(ดีคอล)
   เวลา แนะนำตอนที่มีแดด เพราะจะแห้งเร็ว
   รอกี่นาที มันขึ้นอยู่กับว่า พ่นบางๆ หรือว่า หนา ถ้าบางๆ ก็ ราวๆ 10-15 นาทีแห้งแล้ว(ในกรณีพ่นตอนที่มีแดด)

2.ถ้าทำสี พ่น หรือ สีพู่กัน ควรใช้เคลียกระป๋องแบบไหน แต่ผมมีแค่ แบบเดียว
   ส่วนใหญ่แล้วก็ใช้แบบตามลิ้งค์ แหละครับ มันออกแบบมาให้ใช้กับ โมเดลอยู่แล้ว แต่ถ้าจะใช้สีกระป๋องบ้านๆ เราก็ได้ แต่มันจะค่อนข้างหนา และถ้าพ่นไม่ชำนาญอาจทำให้พลาสติกชิ้นงานเสียหายได้

3.ตัดเส้นโดยสีอานาเมล(Tamiya) ตัดหลังจากพ่นเคลียใช่ใหมครับ
  สำหรับสีอีนาเมล(สูตรน้ำมัน) มันจะค่อนข้างไม่ถูกกับพลาสติกอยู่แล้ว ยิ่งในกรณีที่เอามาตัดเส้น ส่วนใหญ่(สายแอร์บรัช) จะพ่นเครียร์ัมันไปก่อน บางๆ เพื่อให้สีน้ำมันที่เอามาตัดเส้นลื่นไหลไปตามร่องของชิ้นงาน

4. ในกรณีที่ไม่ทำสีไรเลยพ่นได้ปกติหลังต่อเสร็จใช้ใหมครับและติด Decal ให้หมดก่อนพ่นเคลียใช่ใหมครับ
    ต่อดิบว่างั้น อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวน่ะ ส่วนใหญ่ จะทำให้เสร็จทั้งหมดก่อน แล้วจึงพ่นเครียร์ปิดงาน

5. ไม่เข้าใจว่าทำไม Clear Top coat ราคาถูกกว่า Mr. super clear uv cut flat แต่ทำไมดีกว่าในลิ้งที่ผมแปะไว้อ่ะครับ
    ข้อนี้ไม่ทราบจริงๆ ผมสายแอร์บรัช ผสมๆ เอาครับ

การพ่นเครียร์ไม่ว่าจะมัน หรือด้าน เป็นการเคลือบชิ้นงานที่ติดดีคอล ให้เงางาม ดีคอลยึดติดทนนาน ส่วนใหญ่แล้วจะพ่นกันในขั้นตอนท้ายที่สุด เพื่อปิดงานแล้วเอาเข้าตู้โชว์ ครับ ยังไง หลักการก็ไ่ม่ตายตัว สามารถประยุกต์ได้ตามความเหมาะสมและประสบการณ์ของเราเอง... :iconsmile:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: พอมีใครสอนวิธีการพ่นเคลียใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:06:02 PM »
1.ควรพ่นเคลียตอนไหน เวลาไหนครับ พ่นเสร็จแล้วรอประมาณกี่นาทีกว่าเคลียแห้งครับ

- ธรรมดามักใช้ปิดหลังสุดครับ  เพื่อปรับสภาพความเงา-ด้าน ให้เท่ากันทั้งตัว  แต่บางสีพ่นเครียร์ก่อนตัดเส้นหรือติดดีคอล เพื่อช่วยให้ทำงานง่ายขึ้น หรือพ่นเครียร์ก่อนเวทเธอริ่งทำคราบ โดยการพ่นเครียร์ด้าน เพื่อให้สกปรกง่ายขึ้น

2.ถ้าทำสี พ่น หรือ สีพู่กัน ควรใช้เคลียกระป๋องแบบไหน แต่ผมมีแค่ แบบเดียว

- Tamiya หรือ gunze หรือพวกสีกระป๋องสำหรับทำโมเดลจะดีที่สุดครับ  แต่ถ้าใช้สีบ้านๆเราอย่าง TOA WIN Layland ต้องพ่นเป็นในระดับนึงครับ  เพราะถ้าพ่นเยิ้ม ทินเนอร์ของสีกระป๋องพวกนี้จะกัดพลาสติกเกิดเป็นรอยด่างๆได้ครับ เพราะทินเนอร์ที่ใช้เป้นทินเนอร์ก่อสร้าง แต่ถ้าคุมดีๆก็พออยู่ ทางที่ดีคือพ่นกลางแดด ให้ทินเนอร์มันแห้งไวๆครับ

3.ตัดเส้นโดยสีอานาเมล(Tamiya) ตัดหลังจากพ่นเคลียใช่ใหมครับ

- หลังพ่นเครียร์จะดีกว่าครับ เพราะเครียร์มันหลังพ่นจะทพให้ผิวจะลื่น ทำให้วอชง่าย  ซึ่งอันที่จริงถ้าสีที่เราพ่นมันเงาอยู่แล้ว เช่น ใช้สีเครียร์กรีน หรือ สีที่พ่นออกมาเงามาก ก็อาจไม่จำเป็นต้องพ่นเครียร์น่อ  แต่ถ้าสีที่เราพ่นมันออกสากๆ เวลาวอชจะวอชยาก เพราะสีเอนาเมลจะซึมไปตามรอยผิวสาก ทำให้วอชยากมาก หรือถึงขั้นวอชไม่สะอาดสนิทเลย เพราะสีมันซึมลงไปตามร่องชั้นสีไปแล้ว 
ซึ่งทางทีดี ก็พ่นใว้จะดีกว่าครับ แต่ก็มีข้อเสียนะ คือพ่นหลายรอบ สีมันก็หนามาก ตรงใหนที่คับๆกันอยู่ จะคับหนักกว่าเดิม ประกอบไม่ดีมีปริได้ หรือสีถลอกง่ายขึ้น ต้องคำนวณกัให้ดี

4. ในกรณีที่ไม่ทำสีไรเลยพ่นได้ปกติหลังต่อเสร็จใช้ใหมครับและติด Decal ให้หมดก่อนพ่นเคลียใช่ใหมครับ

- ติดดีคอลให้หมดก่อนพ่นเครียร์ครับ หลังพ่นเครียร์ดีคอลจะติดแน่นขึ้น + ดูเกลี่ยเข้ากับตัวโมเดลมากกว่า แต่ต้องให้ดีคอลแห้งจริงๆด้วยล่ะ ถ้าไม่แห้ง น้ำมันระเหยออกมาจากดีคอลนี่ดูไม่จืดเลยนะ

5.ไม่เข้าใจว่าทำไม Clear Top coat ราคาถูกกว่า Mr. super clear uv cut flat แต่ทำไมดีกว่าในลิ้งที่ผมแปะไว้อ่ะครับ

- ไม่เคยใช้ UV Cut อ่ะครับ 555 เข้าใจว่าคุณสมบัติทางเคมีมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ UV Cut อาจจะผสมสารกันแสงเลยพ่นยากกว่ามั้ง เดาเอาล้วนๆ 555

พ่นเครียร์ พ่นแล้วดีครับ  แต่แนะนำ ความเห้นส่วนตัว หลังพ่นเสร็จรอ 1 วันแล้วค่อยเอามาขยับเล่นกันนะครับ  ไม่งั้นสีมันหยุ่นๆจะถลอกง่าย ความเห็นส่วนตัวนะครับ
แล้วก็พ่นมากๆ สีหนา ระวังชิ้นส่วนขรูด / สีถลอก คำนวนกันดีๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:57:14 AM »
ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับเพราะผมพึ่งหัดต่อได้ ตัวเดียวเอง
 กฎการใช้มันไม่ตายตัวสินะครับเนี่ย ถ้าเกิดผมจะหัดพวกงานพู่กัน งานขุดอัด ควรซื้อแบบไหนมาฝึกครับตอนแรกๆก็ไม่เป็นบ้าซื้อ MG มา ตอนนี้ไม่กล้าต้อละครับเสียดายเนื่องจากฝีมือตัวเองน้อยนิดนัก  :iconvsign: ขอบคุณสำหรับครับตอนครับๆ

• กัน-โอตะ
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:41:07 AM »
แนะนำพวก HG1/144 ยุค Seed ยุค OO นะครับ รวมถึง UC ตัวเก่าๆ ด้วย

เพราะ เหล่านี้ ส่วนมากจะผ่ากลาง เยอะ จะฝึกสกิล อุดขัดได้

ยังไงก็ ลองๆ ดู รีวิว ในดาลองก่อนล่ะกัน จะตัดสินใจง่ายขึ้น

ปล. แนะนำ GN-0000+GNR-010    OO Raiser + GN Sword III  2000 เยน

ตัวนี้ล่ะกัน ไม่ต้องอุดอะไรมาก ก็มีแค่หัวไหล่ แขน กับนิดๆ หน่อยๆ เอง..

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 02:28:32 PM »
 :iconcry:  อุดเสร็จต้องพ่นสีใช่ใหมครับใช้พู่กันทาได้ป่าววววว
  อยากทราบอีกเรื่อวเวลาใช้คีมเทพตัดออกมาจากแผงแล้วใช้อาร์ทไนฟ์เล็มๆ ถ้ามองข้างๆผิวมันจะเสมอเท่าเทียมแต่ถ้ามองด้านบนมันจะเห็นเป็นรอยอ่ะครับพอมีวิธีแก้ใหมครับ
   ถ้าเราจะประกอบโมเดลพวกเรือรบรถถังทหารแนวๆ military หลักการคล้านต่อกันดั้มป่าวครับ เช่นสายพู่กันทำสีพ่นสีลงเคลีย อุดขัด 9ล9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 03:22:32 PM โดย sumryibb »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:01:21 PM »
ถ้าเป็นสายพู่กัน ก็อย่าไปอุดขัดมันเลยครับ จะทำให้งานเราใช้เวลามากขึ้นไปอีก

รอยที่ว่า เดาว่าคงเป็นรอยอาร์ทไนท์ เล็กๆ น้อยๆ ถ้าสายแอร์บรัชก็ขัดอยู่แล้วไม่น่าห่วง แต่สายพู่กัน ก็พอได้ เอากระดาษทรายเบอร์สูงๆ ค่อยๆ วงๆ บริเวณนั้น แล้วก็ เข้าสู่ขึ้นตอนทาสีจนเสร็จ แล้วก็ปิดงานด้วยครียร์

หลักการต่อโมหลายๆ รูปแบบ คล้ายๆ กันครับ แต่จะต่างที่ รูปแบบการต่อ เพราะบางอย่างก็ต้องต่อจากขึ้นใน แล้วค่อยมาด้านนอก รวมถึงทำสี ยังไงก็ ดูใบต่อและครับมันจะบอกเป็นข้อๆ อยู่แล้ว ก็ทำตามไปจนเสร็จล่ะกัน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:13:59 PM »
ผมไม่น่าเลย เอาพุตตี้ทารอยต่อๆทั้งๆที่ชอบสายพู่กัน แย่แล้วววว
  มือใหม่มากๆครับ :icondisapp: :iconcry: