ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพูกัน] ZGMF-X20A HG 1/144 Strike Freedom Gundam ผลงานชิ้นแรก  (อ่าน 6527 ครั้ง)

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
หลังจากเคยอัพผลงานชิ้นที่สอง  แต่ไม่ได้อัพผลงานชิ้นแรก  ก็เลยลองเอามาลงให้ชมดูครับ 

เป็น ZGMF-X20A HG 1/144 Strike Freedom Gundam  กว่าจะตัดสินใจทดลองทำสี ก็ลังเลอยู่นานครับ กลัวว่ามันจะเน่า 
ก็เลียนแบบเพื่อนๆครับ คือตั้งแนวคิดก่อนว่าจะทำออกมายังไง
โดยผมวางแนวคิดไว้ดังนี้คือ
1. ทำสีให้คล้ายกับข้างกล่องและใบต่อ
2. ทดลองเดินไลน์ใหม่ แต่อุปกรณ์ไม่มี หาซื้อก็ไม่มี เลยใช้ไขควงเล็กๆมาเหลาให้แหลม ใช้ขูดๆแทนไปก่อน

แนะนำติติงกันได้นะครับ เพื่อนำไปพัฒนาฝีมือครับผม ขอบคุณมากๆครับ
ภาพออกแนวโฆษณาหน่อยนะครับ พอดีทำภาพไว้ก่อนแล้ว ก่อนที่ท่านพี่ท่านนึงจะติติงมาครับ ต้องขออภัยด้วยครับ

สีที่ใช้เป็นสีของMr.Color เน้นแม่สีครับ  แดง น้ำเงิน เหลือง ขาว ดำ  มีสีทองเบอร์9ครับ
ผสมกับ Mr.RetarderMild  อยากได้สีอะไรก็ผสมเอาครับ

และตัดเส้นด้วย X-1 ผสมกับ X-20Thinner

สีทุกสี ผมผสมใส่ขวดแบรนด์ไว้ครับ  ปิดฝา อยู๋ได้หลายวันครับผม แห้งหน่อยก็เติมRetarderเข้าไปนิดหนึ่ง   ส่วนทินเนอร์ล้างพูกันก็ใส่ขวดไว้ เทครั้งเดียว ล้างพูกันได้ตลอดครับ ปิดฝาเอาไว้ อยู่ได้นาน

ภาพแรก ลองหุบปีก ยืนตรง  เอาภาพด้านหน้าและด้านหลังมารวมกันครับ

ภาพที่ 2 ลองกางปีกดูครับ

ภาพที่ 3 วางบน Action Base

ภาพที่ 4 กางแผน ชูปืน

ภาพที่ 5 พยายามหาแอ็คชั่นสวยๆจากในเวปครับ

ภาพที่ 6 ซูมใกล้ๆ ดูลายละเอียดเห่ยๆกันนิดนึง

ภาพที่ 7 ถือดาบบ้างครับ

ภาพที่ 8 คัดเฉพาะดีเทลมาให้ดูครับ เดินเส้นเพิ่ม เกินบ้าง แหว่งบ้าง ไม่อุดไม่กาว เห็นรอยแยกนิดๆดูเป็นธรรมชาติ  :on_46:

ภาพที่ 9 ลองตัดต่อฉากหลังดูนิดนึง

ขอบคุณที่รับชมนะครับผม 
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011

ออฟไลน์ noojibjib

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [งานพูกัน] ZGMF-X20A HG 1/144 Strike Freedom Gundam ผลงานชิ้นแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:23:23 PM »
สวยครับ  แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่า HG 1/144 มันดููเตี้ยตะแมะแคะ พิกลๆ  :iconfreak: (ส่วนตัวมี MG)

• **
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
Re: [งานพูกัน] ZGMF-X20A HG 1/144 Strike Freedom Gundam ผลงานชิ้นแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:08:33 PM »
สวยครับ  แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่า HG 1/144 มันดููเตี้ยตะแมะแคะ พิกลๆ  :iconfreak: (ส่วนตัวมี MG)

พูดถึงMG เด็กตรงข้ามบ้านผม เค้าเพิ่งโดนหลอกขายมาจากเวปไหนก็ไม่ทราบครับ MG ตัวนี้ซื้อมา 3800บาท
พอผมบอกวิธีดูราคาให้ฟัง ถึงกับหงายท้อง  ราคาจริงๆอยู่ที่ประมาณ 1800บาท   :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:52:26 PM »
ปีกไล่โทนสีสวยครับ

ถ้าเป็นสายพ่นสีนี่จะเนียนมากๆครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ bleachsoul

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:40:23 PM »

พูดถึงMG เด็กตรงข้ามบ้านผม เค้าเพิ่งโดนหลอกขายมาจากเวปไหนก็ไม่ทราบครับ MG ตัวนี้ซื้อมา 3800บาท
พอผมบอกวิธีดูราคาให้ฟัง ถึงกับหงายท้อง  ราคาจริงๆอยู่ที่ประมาณ 1800บาท   :iconcryjoy:

ราคา 3800 !!! ราคาห้างชัดๆเลยนะครับ ซื้อมาได้ยังไงเอาอะไรเป็นตัวตัดสินใจซื้อเนี่ย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:06:05 AM »

ราคา 3800 !!! ราคาห้างชัดๆเลยนะครับ ซื้อมาได้ยังไงเอาอะไรเป็นตัวตัดสินใจซื้อเนี่ย

น้องเค้าคำนวณราคาไม่เป็นครับ คงเห็นว่าถูกกว่าในห้าง  (ในห้างผมเคยเห็นนะครับ 1600 พวกขาย 4600)
ตอนนี้คงเก็ตแล้วครับ แต่ยังไม่เห็นซื้อตัวต่อไปเลย 55 สงสัยจะยังเข็ดอยู่  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:09:54 AM »
เพราะสีมันเงาๆ เลยดูเยิ้มรึเปล่านะ แต่ดูแล้วเห็นถึงความตั้งใจดีครับ

...
MG 3600ผมว่าน้องเค้าคงช็อกครับ เจอราคาแบบนั้นเข้าไป

แนะนำมาเล่น HG RG แบบผมสิครับ สบายกระเป๋าดี ฮา

รึ SD ไปเลยก็ได้ เท่ น่ารักๆ เผื่อจะหายช็อก
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:16:57 AM »
เพราะสีมันเงาๆ เลยดูเยิ้มรึเปล่านะ แต่ดูแล้วเห็นถึงความตั้งใจดีครับ

...
MG 3600ผมว่าน้องเค้าคงช็อกครับ เจอราคาแบบนั้นเข้าไป

แนะนำมาเล่น HG RG แบบผมสิครับ สบายกระเป๋าดี ฮา

รึ SD ไปเลยก็ได้ เท่ น่ารักๆ เผื่อจะหายช็อก

ของจริงก็เยิ้มๆแหละครับ เพราะว่าทาหลายชั้นมากครับ  มันไม่เรียบซักทีน่ะครับ 

ผมเพิ่งซื้อเคลียร์ด้านสูตรน้ำของ Top coat มาเมื่อคืนเองครับ รอดูแดดอีกซักนิดครับ เมือ่วานฝนตก วันนี้แดดไม่แรงเท่าไหร่ครับ

ตั้งใจทำครับ แต่ฝีมือยังอนุบาล มีอะไรแนะนำติติงได้เลยนะครับผม ขอบคุณมากๆเลยครับ

ใช่เลยครับ ดูท่าน้องเค้าช็อคจริงๆ ผมมาเอะใจว่า บ้านเค้ารวยนะ แต่ทำไมพูดคำว่า เนี่ย เก็บตังตั้งนานกว่าจะได้ตัวนึง จะซื้อตัวที่สอง สงสัยเก็บเงินอีกนาน  พอถามว่าซื้อมาเท่าไหร่ ผมเองคนทำงานยังเสียดายเงินเลย  แต่เดี๋ยวต้องไปยุแยงให้ซื้อมาเล่นเป็นเพือ่นกันซะแล้วครับ  :iconlike: