ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามปันหาเรื่องซื้อสินค้าส่งทางเรือทีครับ (ภาษี+สั่งของ) / อยากทราบการสั่งของจากเว็บนอกต่างๆ HLJ  (อ่าน 11268 ครั้ง)

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
พอดี จขกท. เขาถามผมมาทาง PM เรื่องนี้แหละ

พี่ครับ ถ้าผมจะสั่งของจากเว็ฐ HLJ ซัก 10 - 13 ชิ้น เป็นพวก MG PG
1.เขาจะรวมเป็นกล่องเดียวให้เลยใช่ใหมครับ คือ ชอบกันดั้มมาก  :iconfreak:
2.ถ้าจะสั่งส่งแบบ Fedx เขาจะคิดรวมภาษีเลยใช่ใหม แบบว่าจ่ายทีเดียวรอรับหน้าบ้านเลยได้ใช่ใหมครับ 
3.Fedx ต่างกะ EMS ยังไงครับ
4.อยากทราบว่าถ้าเป็นของพวก Backorder หรือ ___Restock แล้วก็สั่งของที่มันมี In stock ด้วย มันจะรอจนของครบละค่อยส่งให้ หรือส่งให้เราแยกครับ
 อย่างเช่น   2 Backorder 2 apr restock 3 may restock  3 Instock ถ้าเป็นแบบนี้มันจะส่งมาให้ยังไงครับ ขอบคุณครับ

:iconhappy:   

ผมเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่วันแรกที่โพสแล้วละครับ แต่เห็นไอเดีย จขกท. แล้วเหนื่อยใจ เลยไม่ได้ตอบ
แต่ถ้าเจาะจงถามผมก็โอเคครับ ผมเอามาลงในกระทู้เพราะอาจจะมีประโยชน์กับคนอื่นด้วย

ลองคิดดูก่อนนะครับ คุณสั่งเว็บนอกเพราะอะไร

1. ราคาถูกหรือ คิดง่าย ๆ นะครับ ทั่ว ๆ ไปเว็บนี้ลดราคาประมาณ 20%
ถ้าราคาเกิน 1000 บาทโดนภาษีราว ๆ 27% ยังไม่รวมค่าส่งนะ
จริงอยู่ครับวันนี้เงินเยนเรท 0.29 Gunpla ในไทย เรท 0.4 แต่คิดรวม ๆ แล้วมันต่างกันซักแค่ไหน
หรือคุณมองแค่ PG กล่องนึง 6000 บาท ลด 20% ก็ตั้ง 1200 บาท ไม่มองค่าส่ง ค่าภาษี

2. ตัวที่ไม่มีขายในไทย อันนี้ัโอเคครับไม่มีขายก็ต้องสั่งนอก ช่วยไม่ได้

3. อีกกลุ่มก็พวกที่ไม่ใช่ Bandai อย่าง Koto หรือ Wave เพราะพวกนี้ร้านในไทยเรทแพงกว่า Bandai

ถ้าจะสั่ง Gunpla จากนอก ให้ราคาถูก
1. ซื้อพวกราคาต่ำกว่าพันบาททีละกล่อง เพราะไม่ต้องเสียภาษี แต่บวกค่าส่งแล้วมันถูกกว่าซื้อในไทยไม่เท่าไรหรอก
2. รอ Sale  ผมเคยได้ของลดราคา 60% (เหลือ 40 % ของราคาจริง) + ส่ง EMS + โดนภาษ๊
รวมแล้วคิดเป็น 70% ของราคาซื้อในไทย แบบนี้โดนภาษีก็คุ้ม

กลับมาที่คำถาม
อย่างแรกเลย 10-13 ชิ้น ทำไมต้องสั่งนอกมากขนาดนี้ กลับไปดูข้างบนก่อนนะครับ
1. ผมไม่เคยซื้อมากขนาดนั้น 4-5 อย่าง เขาก็รวมมากล่องเดียว แต่ถ้าจะซื้อ PG ซัก 5 กล่อง กล่องที่ใส่มามันจะใหญ่ขนาดไหน
2.-3.  EMS ก็คือไปรษณีย์ด่วนเหมือนที่เราส่งกันในประเทศ ถ้าโดนภาษีเขาก็จะส่งใบมาบอกที่บ้าน ให้เราไปจ่ายภาษีที่ไปรษณีย์แล้วค่อยรับของ
ถ้าไม่โดนภาษี เขาก็หิ้วมาส่งที่บ้านเลย
FedX เป็นบริษัทส่งของด่วนมีสาขาทั่วโลก รับของจากผู้ส่งมาส่งขึ้นเครื่องบินเอง แล้วสาขาในไทยจะไปรับจากเครื่องบิน/ศุลกากร แล้วมาส่งที่บ้านเราโดยตรง
ถ้าโดนภาษ๊เขาก็จ่ายให้ก่อนแล้วมาเก็บที่เราทีหลัง แล้วคิดค่าดำเนินการภาษีจากเราเพิ่มอีก สะดวกกว่า EMS แต่แพงกว่า
4. ตอนกดสั่งซื้อมีให้เลือกว่า ส่งของที่มีมาก่อน (Ship When Available) หรือขึ้นบัญชีไว้ใน Private Warehouse จ่ายเงินเฉพาะของที่มีของก่อน
พอของมาครบค่อยจ่ายส่วนที่เหลือพร้อมค่าส่ง ตามนี้
http://www.hlj.com/helpcenter/checkoutprocess.html
http://www.hlj.com/helpcenter/shipandprivate_2.html
ถ้าจะสั่งของจากเว็บนอก อย่างน้อยควรจะอ่านภาษาอังกฤษ/ญี่ปุ่นออก หรือมีคนช่วยแปลอยู่ด้วย ไม่งั้นมีปัญหาจะสื่อสารกับเว็บเขาไม่รู้เรื่อง

สั่ง MG + PG 10 กล่อง ยังไงก็โดนภาษีครับ ทีละกล่องยังรอดยากเลย ยกเว้นตัวถูก ๆ อย่าง MG Ball หรือ MS-05
มันก็กลับไปที่ข้อแรกนั่นแหละ
เว็บนอก : ราคาเยนหน้ากล่องลด 20% + ค่าส่ง + ภาษี 27% + ภาษีค่าส่ง 27% คิดเป็นราคาเยนแล้ว x 0.29 (ค่าเงินเยนปัจจุบัน)
เว็บไทย : ราคาเยนหน้ากล่อง x .4 (เรทกันพลาโดยประมาณ) + ค่าส่ง (ถ้าสั่งเว็บไม่ได้ไปซื้อที่ร้าน)
อะไรถูกกว่า สะดวกกว่า
ถ้าเป็นเมื่อเดือนที่แล้วมี MG ลด 30-50% อันนั้นน่าสั่งแน่ครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ผมสั่งจาก hlj ให้ส่งแบบ SAL หน้ากล่องมันใส่แต่ราคาของอะครับ ไม่รวมค่าส่ง อย่างนี้คราวหน้าผมสั่งประมาณ 3000 เยนโดยไม่รวมค่าส่งเลยได้ไหมครับ

หรือว่าถึงแม้ราคาหน้ากล่องจะไม่รวมค่าส่งแต่ตอนคิดภาษีเค้าก็เอาค่าส่งมาคิดรวมด้วยอยู่ดี

ตามหลักแล้วคิดภาษี + ค่าส่งอ่ะครับ  เคยถามที่ไปรษณีย์เขาก็ว่าอย่างงี้

แต่โดนเก็บจริงผมไม่เคยถึงขนาดนั้นเฮะ

http://www.tuvagroup.com/hfaq21.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 11:11:24 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
galatt จาก Mega house คงไม่ได้ใช้บริการจากนอกแล้วหละ เพราะเข้าข่ายโดนเต็มๆ  :icondizzy:
รอบนี้รอลุ้น MG JESTA อยู่ว่าจะ 7บาทรึไม่ ถ้ากล่องเดียวแล้วยังโดนอีกก็เกินไปละ
(ล่าสุดเมลล์แจ้งเก็บเงินเพิ่งส่งเข้ามาตะกี๊รวมค่าส่ง 4,280Yen เกินพันในไทยนิดหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 12:42:22 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
ผมสั่งทีจากเว็บ HLJ เกือบ 20000 บาทอ่ะครับ  :icondisapp:
  มันเลยให้ส่งแบบ Private warehouse. เลยยังไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร รู้แค่มันเป็นโกดังเก็บส่วนตัว แล้วกลัวต้องทำธุรกรรมเอง เลยยังไม่กล้าจ่าย 5555 และมันเขียนว่า you are only paying for the shipping fees ?????

ออฟไลน์ wslnw

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -7
ผมสั่งจาก hlj ให้ส่งแบบ SAL หน้ากล่องมันใส่แต่ราคาของอะครับ ไม่รวมค่าส่ง อย่างนี้คราวหน้าผมสั่งประมาณ 3000 เยนโดยไม่รวมค่าส่งเลยได้ไหมครับ

หรือว่าถึงแม้ราคาหน้ากล่องจะไม่รวมค่าส่งแต่ตอนคิดภาษีเค้าก็เอาค่าส่งมาคิดรวมด้วยอยู่ดี

ตามหลักแล้วคิดภาษี + ค่าส่งอ่ะครับ  เคยถามที่ไปรษณีย์เขาก็ว่าอย่างงี้

แต่โดนเก็บจริงผมไม่เคยถึงขนาดนั้นเฮะ

http://www.tuvagroup.com/hfaq21.html

อ่อ ขอบคุณครับ

ตอนแรกผมเข้าใจว่าราคาที่แปะอยู่หน้ากล่องจะมีทั้ง ราคาของ+ค่าส่ง แล้วเวลาคิดภาษีก็เอาทั้ง 2 อย่างไปคิดน่ะครับ
ก็เลยคิดว่า hlj ไม่ใส่ราคา ค่าส่ง มาด้วยก็อาจจะโดนคิดแค่ค่าของอย่างเดียวหรือเปล่า