ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามปันหาเรื่องซื้อสินค้าส่งทางเรือทีครับ (ภาษี+สั่งของ) / อยากทราบการสั่งของจากเว็บนอกต่างๆ HLJ  (อ่าน 11271 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
 :iconsmile: คือผมสั่งสินค้าจากเว็บ www.hlj.com (Hobbylink) ทั้งหมด 20400 yen และมันมีเขียนค่าเรืออีก EMS 5300 yen เลยอยากถามว่า ถ้าสิ้นค้ามาถึงไทยแล้วต้องเสียภาษีเพิ่มป่าวครับขอบคุณครับๆ :iconmouth: แล้วส่งแบบทางเรือมันจะส่งถึงบ้านเลยป่าวครับคือมึนๆ หรือต้องไปรับเอง :iconpanic:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 03:26:10 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ Kamiyu

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
โอกาศโดนค่อนข้างสูงครับ hlj แปะ invoice เต็มราคาด้วย แต่ไม่รวมค่าขนส่งนะ (ค่า ems คุณนั่นแหล่ะ)

คิดง่ายๆว่า ของราคา 1 พันบาท โดนภาษี 300 ถ้าโดนก็จะมีใบแจ้งครับ จ่ายแล้วก็รับของกลับไป

ถ้าไม่โดนก็รับของหน้าบ้านปกติ แต่ดูแล้วคงรอดยากนะ
การรับของก็ไปรษณีย์ไทยมาส่งนี่แหล่ะครับ แต่ ems, fed ex นี่โอกาสโดนภาษีจะสูงกว่าส่งธรรมดา SAL

• *
ถ้าจ่ายต้องไปจ่ายที่ไหนครับ แล้วของมันจะมาส่งถึงบ้านเองใช่ใหม ผมคำนวนไปมา ราคาแทบไม่ต่างจาก ตามร้านในไทยปกติเลย :iconcryout: :iconcryout:

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
ตามที่บอกไปแล้วไงครับ ถ้าคุณโดนภาษีมันจะมีใบส่งมาที่บ้านว่าให้ไปชำระภาษีที่ ปณ. เราก็ไปชำระแล้วรับของกลับมาเลย
ถ้าคุณไม่โดนภาษี ของก็จะมาส่งที่บ้านเองเหมือนพัสดุทั่วๆไป

• *
อ่อเข้าใจละครับผมขอบคุณมาก แต่สั่งทางเรือกับไปซื้อตามร้านค้าราคาคงไม่ได้แตกต่างกันเลย  คงแค่100-200T^T:iconcryout:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 10:27:09 PM โดย sumryibb »

• *
สั่งตัวที่มันหาไม่มีในไทย หรือไม่ก็ช่วง sale จะดีกว่าครับ
อย่างก่อนหน้านี้ผมก็ได้ MG Barnaby JR มาราวๆ 700 เองงะ ร้านไทยยังขาย 13xx กันอยู่เลย หรือบางตัวสั่งแล้วรอดภาษีแบบ scopedog MG ก็ราวๆ 17xx ในไทยก้ราวๆ 23xx

• *
ร้านที่ผมสั่งมันลด 20%. ไง PG freedom ในไทย 9000-9500 แต่เว็บนั้น 6000 เอง แต่ค่าเรือแพง แต่ยิ่งสั่งเยอะค่าเรือยื่งถูก ผมเลยสั่งเยอะแต่กลัว มสถึงไทยละภาษรจะแพงจนราคาแทบไม่แตกต่างกะตามร้านแค่ 300-400 ไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 02:12:41 AM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ gundam_lert

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถ้าให้ปลอดภัยจาการถูกเรียกเก็บภาษีควรสั่งสินค้ารวมมูลค่าไม่เกิน 1000 บาทไทย หรือประมาณ 3500 เยน และส่งด้วย SAL โดยไม่ต้องเลือกเป็น EMS เพราะจะแพงค่าขนส่งโดยใช่เหตุ
ในกรณีที่ของใหญ่มาก (เช่น PG) หรือของเล็กแต่แพงมาก (เช่น Metal Build) ถ้าราคาเกิน 1000 บาท โดยมากจะถูกบังคับส่งโดย EMS ทันทีและโดนภาษี 30% บวก VAT 7% ที่ไปรษณีย์
แนะนำว่าควรซื้อของเล็กเช่น MG Tallgeese, Jesta จากเวปญี่ปุ่น ซึ่งราคาประมาณ 3800-4000 เยน แต่จะลด 30% เหลือประมาณไม่ถึง 1000 บาท บวกค่าส่งแล้ว ไม่มีภาษีก็ตกอยู่ที่ราคาไม่เกิน 1200 บาทครับ ส่วนของใหญ่อย่าง PG หรือ Mega Scale ไม่คุ้มภาษีและขนส่งแถมเสื่ยงกับกล่องเยินด้วย ให้ซื้อที่เมืองไทยจะดีกว่า ราคาใกล้เคียงกันแล้วเลือกกล่องไม่บุบไม่ยับได้ด้วยครับ

• *
แบบนี้ต้องซื้อแยกตัวใช่ใหมครับเนี่ย :iconpanic: ถ้าอยากได้PG ตัวละ600 บาทไทยทุกตัว ก็ต้องสั่งแยกอ่ะสิครับ แล้วสั่งแยกยังไงหรอถ้าสั่งรวมไม่ได้อ่า
   แล้วงี้ตามร้านในไทยเขาคงได้กำไรน้อยมากเลยนะครับ :iconcry: ค่าภาษีแพงจัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 09:25:10 PM โดย sumryibb »

• *
ร้านไทยเรามีทั้ง หิ้วมาเองแบบไม่เสียภาษี กำไรก็จะเกิน 30% จากราคาที่เขาขายกันเข้าไปอีก และสั่งกับ dreamtoy หรือวิชาใต้ดินแล้วแต่ร้านครับ

กำไรต่อกล่องผมก็ว่าเยอะอยู่นะ แต่ของมันจำกัดวงคนซื้อก็แบบนี้แหล่ะ

ส่วนพวกกล่องใหญ่นี่อัตราโดนภาษีมันสูงกว่ากล่องเล็กๆอะครับ บ้านเราก็มาตรฐานเอาแน่เอานอนไม่ได้ รอดก็มี โดนทุกงวดก็มี

• *
 :iconpale:ผมลองคำนวนพวก MG ตัวละ 1600 - 1520 บาทของไทย ก็ 3040 yen = 900 บาท ซื้อมา 4 ตัว รวม ภาษี ค่าเรือ ไปๆมา แพงกว่าไทย 100-300 บท T____T

ผมควรสั่งที่ละตัวใช่่ป่าวครับให้รอบละไม่เกิน 3500 yen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 11:12:41 PM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
สองหมื่นเยนกว่าๆนี่ โดนภาษีเพิ่มและให้ไปจ่าย/รับของแน่ๆ  :iconsoul:
ของผม lot ล่าสุดเพิ่งโดนจ่ายเพิ่มภาษีไปอีก 710+20
รายการของ
-MG ReZel type-C
-ฐานใส
-Mechanical hand 1/100
-โล่พร้อมหนังสือ Unicorn
-Catalog aoshima 2013
ยอดรวมประมาณ 8,280เยนนิดๆ
โดนบังคับให้ EMS อีก 3300
อ่วมเลย เหมือนจะไม่คุ้ม รอบใหม่นี่ jesta นี่ไม่กล้าพ่วงอะไรเลย
(หลังๆนี่แปลก จำลองการสั่ง โดยสั่งของแบบเดิม/ราคาเท่าเดิมแต่เลือก SAL ไม่ได้ซะงั้น)

• *
สรุปถ้าไม่ได้ไปเที่ยว หรือของหาไทยไม่ได้ ซื้อในไทยเถอะ 55555 กิน ไทย ใช้ ไทย  :iconhappy:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ถ้าเอาตรงๆ มันแล้วแต่เขตด้วยนะ ว่าจะคิดภาษีแบบใหน

ส่วนใหญ่ ถ้าสั่งเวบที่คุยกันได้ อย่าง Play-asia, Jungle หรือ E2046 พอจะบอกให้ติด Invoice ต่ำกว่าราคาจริงได้ หรือ ไม่ติดไปเลยก็ได้ ให้ราคาไม่เกิน 1000 บาท
แต่ถ้าของหนักเกิน 1 กิโล ยังไงก็โดนครับ เรซิ่น 1.5 กิโล ไม่แปะ Invoice ห่อของแบบ Gift ยังโดนได้ ถ้าไม่แปะ Invoice ราคาของจะคิดมั่วๆครับ พี่แกคิดผม 1.5 กิโล = 1500 บาท ....

สั่งของจาก Amiami หรือ 1999 จะ EMS หรือ Sal โอกาศโดนภาษีพอกันครับ แต่ Sal โอกาศโดนน้อยหน่อย แต่อาจจะของหายแทน(โดนมาแล้ว) แต่ภาษีส่วนใหญ่คิดมั่วๆอ่ะครับ เขตผม เคยสั่งของไป 8000 เยน  หรือ 15000 เยน พี่แกคิดผม 700 +/- นิดหน่อยเท่ากันหมด..... (ย้ำ เป็นแค่บางเขต)

ส่วนถ้าสั่งแบบ FedX หรืิอ DHL พี่แกจะคำนวนภาษีให้เสร็จเลยครับ  ราคาจะตรงแปะหลักหน่วยสตางค์เลยทีเดียว และมาส่งถึงที่ ถ้าเราไม่อยู่ โทรไปบอกเขาได้ครับว่าให้มาส่งกี่โมง (ลองมาแล้ว) แต่แพงสุดเช่นกัน ส่ง EMS อาจได้จ่ายภาษีน้อยกว่าความเป็นจริงหน่อย แต่ส่งแบบนี้โดนเต็มๆ ยกเว้นจะสั่งพวกของที่ไม่โดนภาษี เช่น หนังสือ 

ส่วนใหญ่ ถ้าจะสั่งผมจะสั่งพวกของที่หายากในบ้านเรา หรือของเก่าๆ หรือลดราคาอ่ะครับ  ถ้าพวกของใหม่ๆนี่ซื้อในบ้านเราดีกว่า ราคา + ภาษีนี่พอๆกัน  แต่ไปซื้อกับมือนี่สบายใจกว่าครับ

อ้อ.....แล้วถ้าโดนตีราคาภาษีมั่ว  ส่งแบบร้องเรียนได้นะครับ ขอได้ที่กรมไปรษณีย์ ไปคุยที่เคาเตอร์ เขาจะให้แบบฟอร์มมากรอกแล้วส่งกลับไปให้ตีภาษีใหม่...... เคยทำแล้วเหมือนกัน
ใช้เวลาประมาณ ครึ่งเดือนอ่ะครับ  แล้วเขาจะคิดภาษีมาให้ใหม่ หรืออาจจะไม่โดนเลยก็ได้ ถ้าของมันราคาไม่ถึง 1000 บาท (รวมค่าส่งด้วยนะ) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2013, 04:06:37 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Aerries

• *
  • Like: 8
โอ๊ เป็นความรู้จริงๆ

ออฟไลน์ dutch6544

• *
  • Like: 2
ขอบคุณมากๆ เลยงับ :iconhappy:
DUTCH6544

• *
อยากทราบการสั่งของจากเว็บนอกต่างๆ HLJ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:57:52 AM »
HLJ ถ้าสินค้า backordered ..month...restock ของพวกนี้ถ้าเราสั่งพร้อมที่มีของ in stock. มันจะยังไม่ส่งแต่จะจองไว้ให้จนครบละค่อยส่งใช่ใหมครับ :iconmouth:

Fedx มันรวม ภาษีของอะไรมั่งครับ หรือแค่ของเรือ  ถ้าผมซื้อแบบ 10 กล่อง ต้องมาโดนภาษีในด่านไทยอีกใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 12:34:44 PM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
DHL พวกนี้ถ้าโดนภาษีมีค่า บริการเพิ่มอีกครับ  :iconpale:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ ilolamai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Shipping มันไม่ได้แปลว่ามาทางเรือครับ มันแปลว่าการขนส่ง จะมาทางรถ เรือ เครื่องบินก็เรียกรวมกันว่า shipping

ยิ่ง ems นี่มาทางเครื่องบินแน่ๆ เอาเลข ems ที่เขาให้มาเช็คไปรษณีย์ญี่ปุ่นได้เลย พอมาถึงไทยแล้วก็เช็คจากเว็บไทยต่อได้อีก

ออฟไลน์ wslnw

• *
  • Like: -7
ผมสั่งจาก hlj ให้ส่งแบบ SAL หน้ากล่องมันใส่แต่ราคาของอะครับ ไม่รวมค่าส่ง อย่างนี้คราวหน้าผมสั่งประมาณ 3000 เยนโดยไม่รวมค่าส่งเลยได้ไหมครับ

หรือว่าถึงแม้ราคาหน้ากล่องจะไม่รวมค่าส่งแต่ตอนคิดภาษีเค้าก็เอาค่าส่งมาคิดรวมด้วยอยู่ดี