ผู้เขียน หัวข้อ: SD RX-78-1 Prototype Gundam  (อ่าน 8228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD RX-78-1 Prototype Gundam
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:59:01 PM »
SD RX-78-1 Prototype Gundam

สวัสดีครับ วันนี้ขอนำโมที่พึ่งทำสีช่วงนี้มานำเสนอครับผม
ที่เลือกทำสีเจ้า RX-78-1 Prototype Gundam เพราะอยากให้เจ้า RX-78-2 มีพี่น้องกันเยอะๆครับ
ตอนนี้ตัวพี่เบอร์ 1 ก็มาแล้ว ตัวเบอร์ 2 ก็มีอยู่แล้ว
ถ้ามีโม มีเงินซื้อโม มีเวลาทำสีคงไ้ด้มีตัวต่อๆไปแน่ๆครับผม >W<

WIP เล็กน้อยก่อนทำสีครับผม......

ก่อนทำสี
ตัวโมครั้งนี้ที่ได้มาเป็น SD FA-78-1 Full Armor Gundam มือสองครับ
แต่อุปกรณ์สำคัญๆดันไม่มี คือ โล่ห์ ปืน แพ็คหลัง เลยต้องเอาชิ้นส่วนจาก RX-78-2
มาก๊อปเป็น Polyester Putty ครับ
จึงทำให้เกิดโครงการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อพวกพ้องขึ้นมาครับ อิอิ

โชคดีที่มีกันดั้ม Ver.30 ปีอยู่เจ้าตัวนี้มีชิ้นส่วนที่ต้องการทั้้งหมด ไม่ว่าจะเป็นปืน โล่ห์ หรือแพ็คหลัง
จะเอาพาทของ RX-78-2 ตัวนี้ไปใช้ทำสีก็เสียดายเลยก๊อปเพิ่มซ่ะ้เลยครับ

เมื่อได้ชิ้นส่วนที่ต้องการแล้วก็ส่งมอบให้เรียบร้อย ใช้เวลาแต่งชิ้นส่วนนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ
(แต่มันจะนานมากๆตอนทำพิมพ์ซิลิโคลนนี้แหละครัีบผม T^T)

แต่งชิ้นส่วนแล้ว แต่ิชิ้นส่วนจะมีความเปราะบางนิดหน่อยโดยเฉพาะตรงส่วนที่ยึดกับแขน
ผมเลยเปลียนเป็นไม้โปรทำให้แข็งแรงขึ้นไม่หลุดหรือหักง่ายแล้วครับงานนี้

ก่อนพ่นรองพื้น

ลองพ่นรองพื้นดูครับ ตอนแรกก็กลัวอยู่เหมือนกันว่า ชิ้นส่วนที่ก๊อปมาจะไม่เข้ากับตัวกันพลา
แต่พอพ่นรองพื้นแล้วก็ให้ผ่านเลยครับ ใช้ได้ เล่นกันได้เลยทีเดียว >W<

พ่นสี พ่นเคลียร์เงาวอช และติดดีคอล  ตรง Main Camera ใช้กระดาษ A4
ทาบจากสติกเกอร์ทาสีอะครีลิคแล้วตัดแปะครับ

พ่นเคลียร์ด้านปิดงานเรียบร้อยแล้วครับผม >W<

กลับมาที่งานโมเดลกันนะครับ ><

มุมต่างๆของ SD RX-78-1 Prototype Gundam ครับ

ก่อนที่จะทำสีผมก็ได้หาภาพต่างๆของ RX-78-1 Prototype Gundam และได้มาเจอกับภาพนี้ครับ

เป็นภาพของ อ.คุนิโอะ โอคาวาระ แต่ผมเองก็ไม่รู้ว่ามาจากหนังสือหรืออะไรเลยอ่ะครับ
แต่ชอบมากๆ ประทับใจ ดูเท่ห์คลาสสิคสุดๆ เลยพยายามที่จะทำโมให้ได้แนวนี้ครับ

สีต่างๆที่ใช้

สีกระป๋อง Kobe รองพื้นเทา 266

สีเหลืองตรงตา   พ่นเหลือง Orange Yellow เบอร์ 58
                        ก่อนตามขอบๆแล้วพ่นขาว White เบอร์ 1 ตรงกลางๆ ตามด้วยเหลือง Yellow เบอร์ 4
สีแดงตามตัว      พ่นแดง Red เบอร์ 3 ผสมดำนิดหน่้อยตามขอบๆ แล้วพ่นขาว White เบอร์ 1 ตรงกลางๆ
                         ตามด้วยแดง Shine Red เบอร์ 79 
สีขาว                 ขาว White เบอร์ 1 ผสมกับ เทา์ Neutral Gray นิดหน่อย ค่อยๆพ่นเอา
สีดำ                   ดำ Gaia 002 Pure Black ผสมกับ เทา์ Neutral Gray นิดหน่อย ค่อยๆพ่นเอา
สีทั้งหมดยกเว้นสีดำ เป็นของ Mr.Collor ครับ

พ่นเคลียร์เงาด้วย เคลียร์กระป๋อง Layland C75
วอชด้วย Panel Line ของ Tamiya
และสุดท้ายปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน Layland F76 ครับผม

เมื่อทำสีเสร็จก็เตรียมเล่นได้แล้ว โอววเย้

แอ็คชั่น ขยับตั้งท่า !!!!

โล่ห์ ทำจาก PS Putty

ด้านหน้าตรงๆ

ด้านหลังเฉียงๆ

ตั้งท่าเตรียมยิงแบบสไตรค์

ยืนคู่พี่น้องกันดั้ม

น่าเสียดายที่เจ้า RX-78-1 ถูกทำลายโดยเจ้า RX-78-2 นี้แหละครับ น่าสงสาร T^T

กันดั้มทั้งสาม

ทำสีเสร็จเล่นได้ แต่ต้องระวังสีถลอก เพราะกว่าจะทำเสร็จเรียบร้อยใช้เวลาไปตั้ง 7 วันได้

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับผม

มีเวลาว่างก็ทำโมต่อไป >W< โอวเย้
สามารถไปชมเล่นได้อีกที่ บล๊อก และเพจของพวกผมครับ
http://songwutoffice.exteen.com/20130513/sd-rx-78-1-prototype-gundam
http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 03:43:26 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ jetzika

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: SD RX-78-1 Prototype Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:35:46 PM »
 :iconlol:
ทั้งน่ารัก ทั้งเท่
ลงสีก็เนียนมากครับ

:iconhappy:

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
Re: SD RX-78-1 Prototype Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 06:50:28 AM »
สวยๆๆๆ  :iconwish:

ดูแล้วอยากโดน SD

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 07:49:49 AM »
ชอบมากๆ prototype GUNDAM ยิ่งเห็นเป็น Sd น่ารักมาก

ออฟไลน์ Noah

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:22:45 AM »
ได้รับชมแล้วทำพึ่งทำให้ผมทราบว่าส่วนหัว Rx-78-1 กับ Rx-78-2 ต่างกันตรงที่สีของ Main Camera นี่เอง

ก็อปเรซิ่นเก่งจังเลยครับ น่าจะถ่ายตอนหล่อเรซิ่นให้ดูบ้าง จะได้เป็นแนวทาง  :iconsmile:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:56:14 AM »
น่ารักมากเลยอ๊อฟ เหลือเวอร์ชั่น 7-11 กับ ANA นะ 555

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:07:48 AM »
ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับผม

ชอบมากๆ prototype GUNDAM ยิ่งเห็นเป็น Sd น่ารักมาก
ขอบคุณครับ >.< พอเป็นแล้วจะน่ารักน่าเล่นขึ้นเป็นสามเท่าเลยครับผม

ได้รับชมแล้วทำพึ่งทำให้ผมทราบว่าส่วนหัว Rx-78-1 กับ Rx-78-2 ต่างกันตรงที่สีของ Main Camera นี่เอง

ก็อปเรซิ่นเก่งจังเลยครับ น่าจะถ่ายตอนหล่อเรซิ่นให้ดูบ้าง จะได้เป็นแนวทาง  :iconsmile:
ผมเองก็ยังสงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าตรง Main Camera ของ RX-78-1
ตกลงเป็นสีแดง หรือน้ำเงิน เพราะว่าดูจากรุปอื่นๆเป็นสีแดง
แต่ในรูปที่ผมเลือกทำตามเป็นสีน้ำเงิน ผมเลยเอาตามภาพวาดเลยครับผม

ภาพตอนทำพวกเรซิ่นก็มีอยู่นิดหน่อยครับผม แบบว่าตอนทำพวกเรซิ่นมือจะเปื้อนพอสมควรเลยครับ
ตัวผมเองก็ยังหาความชำนาญในการทำพวกงานเรซิ่นอยู่เหมือนกันครับ
กับถ่ายมาแล้วยังเรียบเรียงไม่ค่อยดีเลยไม่กล้าเอามาลงครับ มีเป็นภาพบันทึกตอนทำงานนิดหน่อยครับ
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.430853030302418.109099.100001331749307&type=3
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.500481283339592.1073741828.100001331749307&type=3

น่ารักมากเลยอ๊อฟ เหลือเวอร์ชั่น 7-11 กับ ANA นะ 555
ขอบคุณครับ >.< กันดั้ม RX-78 ตัวนี้เป็นที่รักของหลายๆคนที่ชอบกันดั้มเลยนะครับ มีซ่ะหลายเวอร์ชั่นเลย
ทั้ง G3, G4, ติดเกราะเพิ่มเติม, สีท่านชาร์ เยอะจุงเบยนะครับ อิอิ

-------------------------
อยากรุ้วิธีก๊อบโล่ ด้วยครับ  :iconwish:

ตอนที่ก๊อปส่วนโล่ห์นี้ผมทำเป็นพิมพ์ประกบครับ

วิธีทำคร่าวๆ ก็เอาต้นแบบมากดไว้ในดินน้ำมัน ทำทางเดินอากาศ แล้วกันพิมพ์ด้วยไม้โปร
เทยางซิลิโคลน จากนั้นก็เทปิดอีกทีด้วยปูนพลาสเตอร์ครับ รอให้แห้ง แล้วทำอีกฝั่งแบบเดียวกัน
แต่ตอนที่จะทำอีกด้านต้องทาวาสลีนที่หน้าพิมพ์ก่อนพิมพ์จะได้ไม่ติดกันครับ แต่พิมพ์แบบนี้มันจะไม่เห็นภาพ
อันนี้เป็นเอนทรีจากบล๊อกของท่านบาสครับ ดูแล้วน่าจะทำให้เข้าใจได้มากกว่าครับผม >.<
http://basfubumi.exteen.com/20100126/hanyuu-modify-by-basfubumi

VVV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 03:36:57 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ raident

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • i-beautystore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 02:01:19 PM »
อยากรู้วิธีก๊อบโล่ ด้วยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 05:19:14 PM »
สุดยอดมากครับ...... โดยเฉพาะการก๊อบเรซิ่น
ขอถามนิดนึงครับ พอเซ็ตตัว(แข็งตัว) สีโป้วเหลืองมันแข็งมากมั้ยครับ
หรือยืดหยุ่นมากมั้ยเมื่อเทียบกับพลาสติกหรือเรซิ่นทั่วไป
ถามเป็นความรู้ครับ เพราะผมเคยหล่อแต่เรซิ่นธรรมดาที่ใช้เทลงพิมพ์ครับ
ขอย้ำอีกที
ท่านสุดยอดมาก.......

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:15:14 PM »
สุดยอดมากครับ...... โดยเฉพาะการก๊อบเรซิ่น
ขอถามนิดนึงครับ พอเซ็ตตัว(แข็งตัว) สีโป้วเหลืองมันแข็งมากมั้ยครับ
หรือยืดหยุ่นมากมั้ยเมื่อเทียบกับพลาสติกหรือเรซิ่นทั่วไป
ถามเป็นความรู้ครับ เพราะผมเคยหล่อแต่เรซิ่นธรรมดาที่ใช้เทลงพิมพ์ครับ
ขอย้ำอีกที
ท่านสุดยอดมาก.......

ขอบคุณครับ ><
ความแข็งแรงของเจ้าสีโปวมันก็แข็งพอควรครับ
แต่มันเปราะหักได้ไม่ยืดหยุ่้นเหมือนพลาสติกหรือเรซิ่น เลยทำให้เวลาแต่งชิ้นงานจากสีโป้วรถทำง่ายพอควร
(ปล.แต่ชิ้นส่วนเดิมจากแผงดีที่สุดครับ)

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:19:30 PM »
 :iconlove: ไม่ได้จับ SD ทำสีมานานเเล้วเห็นงานสวยๆเเบบนี้ต้องทำสีSDบ้างเเล้ว เด็กรุ่นใหม่ๆฝีมือเเซงหน้าหมดเเล้ว :icondisapp:

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:47:13 AM »
ทำออกมาน่ารักมากๆ ทำชิ้นส่วนเองด้วยสุดๆเลยครับ
 ปล.ตรงที่ล็อกโล่รอยต่อไม่ค่อยเรียบเน้อ

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 01:43:09 PM »
ทำ sd ออกมาได้สวยมากครับ ก็อปเรซิ่นได้สุดยอดเช่นกัน
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 02:50:10 PM »
ขอบคุณครับผม  :iconwish: :iconwish:

:iconlove: ไม่ได้จับ SD ทำสีมานานเเล้วเห็นงานสวยๆเเบบนี้ต้องทำสีSDบ้างเเล้ว เด็กรุ่นใหม่ๆฝีมือเเซงหน้าหมดเเล้ว :icondisapp:
ขอบคุณครับ ><
ชอบงานโม SD ของพี่นุมากๆเลยครับ
เป็นไอดอลงานคัสตอมจัดหนักของผมเลยครับ แถมติดดีคอลลงตัวดูน่าเล่นทุกๆงานเลยครับ

ทำออกมาน่ารักมากๆ ทำชิ้นส่วนเองด้วยสุดๆเลยครับ
 ปล.ตรงที่ล็อกโล่รอยต่อไม่ค่อยเรียบเน้อ
ขอบคุณครับ
แบบว่ากาวร้อนมันทำพิษครับ  :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:
มาเห็นอีกทีก็ตอนที่พ่นสีขาวเสร็จแล้ว เลยไม่ได้แก้ไขอะไรเลยครับ