ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับอุปกรณ์การแต่งโมของมือใหม่  (อ่าน 4373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aim0177

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
พอดีผมไม่เคยแต่งอ่ะครับ แต่ก็ศึกษาจากเว็บนี้มาแล้ว แต่อย่างว่าไม่เคยทำ ไม่รู้จักอะไรเลย และยิ่งอ่านยิ่งงงมาก การพ่นสีมีทั้งรองพื้น เบอร์สี ยี่ห้อ เยอะแยะมากมาย ที่ผมอยากถามจริงๆคือ 1.การเริ่มต้นทำสี ควรใช้กันดั้มแบบไหน จีน บันได sd mg hg
                    2.*สำคัญมาก*ขอรายการของที่จำเป็นต้องซื้อในการพ่นสี ขอเป็นลิสท์เลยได้มั้ยครับ เพราะว่าศึกษามาเยอะเท่าไหร่ ยิ่งงงเท่านั้น
                    3.ปากกาตัดเส้นจำเป็นต้องใช้GundamMarkerมั้ยครับ แล้วถ้าใช้อย่างอื่น หมึกที่ตัดเส้นกันดั้ม นานๆไปมันจะจางหรือละลายรึป่าวครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
Re: ถามเกี่ยวกับอุปกรณ์การแต่งโมของมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 02:04:16 AM »
1. แบบไหนก็ได้ครับแล้วแต่ความถนัดและความชอบเลย
2. ก็  สีที่เราจะพ่น ที่ผสมสี ทินเนอร์ รองพื้น ประมาณนี้ครับ
3. นานใหมผมไม่รู้ ผมเล่น กันพลาได้แค่เเดือนเดียวเอง  ใช้สี อีนาเวล(สีน้ำมัน) กับ ทินเนอร์ของ ทามิย่า X-20 หรือน้ำมันรอนสันก็ได้ครับ ผสมให้เหลวๆเลย แต่จะแห้งไว แต่มีข้อแม้ต้องพ่นเคีลยมัน ก่อนนะครับ ไม่งั้นแตก และอย่าให้สีมันไหลลงไปตามร่องลอยต่อไม่งั้นแตกชัว ควรทำแยกชิ้นครับ แต่ นาน  :iconnasty:  อีกอย่าง ผมใช้ ร๊อตติ้งเพ็นครับ 3 แท่ง 1000 ตัดเส้นคมกริ๊บ ในกรณีที่ทำสี  :iconnasty:

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
Re: ถามเกี่ยวกับอุปกรณ์การแต่งโมของมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 06:56:37 AM »
1 ยังไงก็แนะนำของจีนครับ ซื้อแบบ SD ก็ได้ตัวละ 80 บาท  ซื้อมาไม่ต้องต่อ ทำสีอย่างเดียวเลยครับ ฝึกมือ
2 ทำสีแบบไหนครับ ? กระป๋อง หรือ airbrush? ถ้ากระป๋องโดยเฉพาะ Leyland Pylac ฯลฯ ก็ง่ายหน่อยครับ ส่วน airbrush ขั้นตอนการเตรียมอุปกรณ์ก่อนพ่น และการทำความสะอาดอุปกรณ์หลังพ่นก็มากกว่าหน่อย
3 ผมใช้ sakura ก็ตัดเส้นได้เหมือนๆกันนะครับ ก็ made in japan ทั้งคู่อ่ะนะ  :iconnasty: ผมว่าที่ต่างก็ไอ้รูปหัวกันดั้มบนด้ามนี่แหละ  มี logo นี้แล้วขลังกว่าเยอะ  :iconwink:

ออฟไลน์ oorx

• Like: -4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:32:40 AM »
1.ผมว่าเอาhg หรือ sdก็ได้ครับ แค่sdบังพ่นเยอะเป็นผมจะเริ่มที่hgครับ แล้วจีนหรือบันไดนั้นแล้วแต่ครับถ้าจะลองเล่นๆก่อนก็จีนครับไม่เสียดายของดี แต่ถ้าคิดถึงเรื่องผิวงานเนื้องานก็ต้องทำใจครับขัดกันหน่อย แต่ลุงบันก็จะสบายนิดนึง
2.ส่วนสีผมใช่air brusน่ะ ก็มี ทินเนอร์ สีที่จะใช้ clearมัน/ด้านแล้วแค่ชอบครับ ส่วนยี่ห้อสีผมใช่กันเซ่  
3.ตัดเส้นผผมใช่อีนาเมลเผสมx20ครับ พ่นclearมันเพื่อให้สีไหลไปตามช่อง แล้วเช็ดออกด้วยx 20 บางที่ขี้เกียจก็ปากกาซากุระครับ^^

ออฟไลน์ dutch6544

• Verified User
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 02:05:43 PM »
1.ก็เเนะนําให้ใช้เป็น hg อะครับสะดวกดี
2.ถ้าเป็นสเปรยก็มี...
2.1สีกระป๋องครับ แนะนําสองยี่ห้อคือ kobe ครับ เป็นของ toa
 อีกยี่ห้อก็ layland ครับเป็นสเปรยที่มีเฉดสีหลากหลาย(มาก)เเละดีไซน์เพื่อเมืองร้อนอย่างเราโดยเฉพาะ
2.2ตัวสเปรยรองพื้นครับมี tamiya กับ mr surfacer
3.ปากกาตัดสีก็เเนะนําของกันดั้มโดยเฉพาะครับ จะได้ไม่กัดผิวพลาสติกครับ
DUTCH6544

ออฟไลน์ Aim0177

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 02:54:05 PM »
แล้วผมอยากใช้สีแนวเมทัลลิค เงาแว๊บวั๊บ ออกแนวเหล็กกล้า ถ้าkobeเรียกว่าcandy toneแล้วlaylandเรียกว่าไรหรอครับ แล้วถ้าใช้สีlaylandต้องดูมั้ยครับว่าตัวนี้ใช้กัพลาสติก ตัวนี้ใช้กับเหล็ก แล้วรองพื้นของtamiyaซื้อได้ตามร้านทั่วไปมั้ยครับ หรืกต้องร้านขายโมเดลโดยเฉพาะ(พอดีผมบ้านนอกนะ ไม่ได้อยู่ กทม. :iconpale:)

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 04:55:23 PM »
รองพื้นพลาสติกของ Leyland รหัส R-2000 ครับ

ส่วนสีถ้าจะเอาสีเหล็กเงาๆ ปกติผมใช้ยี่ห้อ Pylac ของ nippon paint ครับ

ควรพ่นรองพื้นหากใช้สีกระป๋องตามตลาดนะครับ เพราะกัดพลาสติก ไม่มากก็น้อย ป้องกันไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ oorx

• Like: -4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 05:00:51 PM »
ถ้าจะเอาเงาๆมากๆที้ผมรู้มาน่ะ ลองพื้นดำ พ่นเงิน พ่นclearสีหรือcandy tone กลางแดด แล้วปิดท้สยด้วยขัดด้วยคอมปาว ครับ

ออฟไลน์ NeoZeta

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 05:59:52 PM »
มาแชร์ข้อมูลจากมือใหม่อีกคนครับ

ผมเล่นตัวแรก ก็คือ 1/100 แบบเก่า ของ BANDAI ที่ไม่ใช่ MG น่ะครับ มันใหญ่ ทำง่าย ราคาไม่แพง

ตัวแรกผมก็หัดทำสีเลย โดยการ ตัด ติดกาวละลายแล้วเอามือกด จากนั้นขูดด้วยมีด แบบนี้ลดการอุดขัดได้เยอะ ส่วนที่เหลืออุดด้วยพุตตี้ ทิ้งไว้2-3 วัน รอมันยุปตัว แล้วก็ขัดให้หมดรอต่อ แล้วก็ใช้สีทาเอา

ตัวแรก สีที่ใช้คือสีด้าน เพราะรู้ตัวว่า ทาสีขาวคงเรียบยากแน่ๆ ส่วนสีอื่นๆ เช่น แดง น้ำเงิน อะไรพวกนี้ ใช้สีอีนาเมล ทามิย่าหมด จากนั้นพ่นเคลียร์ แล้วเอาปากกาเขียนแบบหัวเล็กสุดๆ ตัดเส้น

ตัวแรกผลออกมา ก็พอใจแบบส่วนตัว เพราะมันเป็นตัวแรก แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าสวยกว่าแบบไม่ทำสี

ตัวที่ 2  ก็เป็น 1/100 BANDAI แบบไม่ใช่ MG วิธีทำเหมือนๆกับตัวแรก แต่เปลี่ยนเป็นสีขาวแบบมัน

ผลที่ออกมา ไม่สวยเท่าที่ควร แต่ก็ ok

ตัวที่ 3 Wing Zero CUstom 1/100 BANDAI แบบไม่ใช่ MG โดยตัวนี้ เปลี่ยนเป็น สีทามิย่ากระป๋องพ่นเอาทั้งตัว และชิ้นส่วนใหญ่ๆ ส่วนชิ้นเล็กๆก็ทาเอา และปีกด้านใน หัด วอช ดู แต่เลอะ 555

ผลออกมา สวย กว่า 2 ตัวแรก แต่เปลืองกว่า เพราะสี Tamiya กระป๋องละ 200+ ซื้อมา 3 สี (ขาว น้ำเงิน เทาเข้ม) ก็ 700 + แล้ว แต่สวยกว่า leyland เพราะสีทามิย่า ละเอียดกว่าเยอะ

ตัวที่ 4 โมจีน 1/100 กำลังทำ (ดองมา 7 ปีละ) สาเหตุที่ดอง เพราะรอ ซื้อ air brush เนื่องจาก ลองทา และลองพ่นด้วยกระป๋องหมดแล้ว แต่จนวันนี้ก็ยังไม่ได้ทำ เพราะตั้งแต่ทำงานแล้ว ไม่มีเวลาเลย  :iconcry: (มี MG นอนอีกหลายตัว...)

ที่ผมเลือก 1/100 แท้ แต่แรก เพราะมันใหญ่ ทำง่ายดี เส้นคมกว่าจีน ข้อต่อดีกว่า แต่ไม่จำเป็นต้อง MG เพราะมันแพงไป ผิดพลาดจะเสียดายมาก
1/100 ราคา 700-900 มีขายอยู่หลายร้าน ลองเอามาฝึกได้ครับ

ข้อมูลจากการทำเล็กๆน้อยๆของผมน่ะคับ
- การอุดขัด ลบรอยต่อ ถ้าทากาว(tamiya ฝาเขียว)+กดดีๆ พอแห้งแล้วเอามีดปาดออก ก็แทบไม่ต้องอุดพุตตี้เลยในบางจุด
- การใช้พุตตี้ ทาแล้วทิ้งไว้หลายวันจะดีครับ เพราะมันยุบ
- ประเภทของแต่ละสี ต้องแม่น ต้องรู้ว่า สีตัวไหน ทำละลายตัวไหน ไม่ละลายตัวไหน อันไหนทินเนอร์ อันไหนน้ำ อันไหนอีนาเมล
- ทินเนอร์ต้องเลือกให้ดี เพราะมันอาจกัดโมเดลคุณได้

คอ่ยๆลองเป็นขั้นเป็นตอนครับ คุณจะเข้าใจหลักการต่างๆมากขึ้น
แต่ทุกอย่างต้องใจเย็นครับ เพราะถ้าใจร้อน ใช้อะไรทำก็ไม่มีทางสวย

หวังว่าข้อมูลเล็กๆน้อยๆจากคนประสบการณ์น้อยอย่างผมจะมีประโยชน์บ้างนะครับ