ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการแต่งโมจีน  (อ่าน 6089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aim0177

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
ถามเรื่องการแต่งโมจีน
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:02:21 PM »
อยากถามว่า ถ้าซื้อโมจีนมาสักตัวนึงเนี่ย เวลาแต่ง สิ่งเหล่านี้จำเป็นมากน้อยแค่ไหนกันครับ 1.ขัดผิว ควรใช้กระดาษทรายเบอร์อะไรครับ
                                                                                               2.อุดขัด ที่เขาอุดรอยต่อกันน่ะครับ
                                                                                               3.รองพื้น ถ้ารองพื้นสามารถใช้รองพื้นtamiyaอย่างเดียวแล้วพวกสีใช้ยี่ห้ออื่นได้ไหม
                                                                                               4.ตัดเส้น ควรใช้อะไร(ขอถูกๆ) ถ้าเป็นกันดั้มมาร์เกอร์ ควรเป็นเรียลทัชหรืออย่างอื่นดี
                                                                                               5.แนะนำยี่ห้อสีที่ใช้กะโมแล้วดีหน่อยครับ(สีสเปรย์)
                                                                                               6.ช่วยแนะนำยี่ห้อโมจีนที่แต่งง่ายๆหน่อยครับ
ที่ผมถามเพราะผมศึกษามาว่าต้องรองพื้นก่อน นู่นนี่นั่น แต่เนื่องจากผมไฟแรงอยากลองมากๆ เลยไปเอาโมจีนเก่าเก็บมาเป็นหุ่นทดลอง แล้วไปสอยสีสเปรหน้าหมู่บ้านมาคือ ATMเทาเงิน และ Foxสีทอง(กระป๋องละ40บาท) ผมแยกส่วนฉีดสดๆเลยครับ ไม่รองพื้น ไม่ขัดผิว ไม่รู้ด้วยว่าสามารถใช้กะพลาสติคได้มั้ย เพราะ เคยได้ยินมาว่า ถ้าไม่รองพื้น ซื้อสีมั่ว โมอาจเละได้ แต่ผมไม่สนใจครับ พ่นไป คิดว่าให้มันเป็นประสบการณ์ แต่ผลที่ออกมาดูดีกว่าที่คิดครับ สีเงียบเนียน ไม่กัดพลาสติคเลย เลยอยากทราบว่าหัวข้อข้างบนเนี่ย มันจำเป็นมากมั้ยครับ จะได้ไม่เปลืองงบน่ะครับ ขอบคุณครับ  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 08:04:46 PM โดย Aim0177 »

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
Re: ถามเรื่องการแต่งโมจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:00:03 PM »
ผมว่าวิธีทำก็ไม่แตกต่างจากโมปกตินะครับ
 ปากกาตัดเส้นถูกๆก็ ซากูระจังคับ

โมจีนไงก็ต้องคว้านรูครับ เจ็บนิ้วด้วยตอนประกอบ ถ้าให้ดีก็ Daban อ่ะครับ MC 2 จำได้แค่นี้ครับ :icondizzy:
อ่ออ ช่วยถายภาพงานมาให้ดูหน่อยได้ใหมครับอยากเห็นจังเลยไม่ทำไรเลยแล้วพ่นสีสวย :iconnasty: ถ้าดีผมจะได้ทำมั่ง

ออฟไลน์ jubak

• *
  • Like: -14
  • รถเน่า ๆ กับอีก 250 แรงโม้ !!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:25:30 PM »
โมจีน โมแท้ ขั้นตอนการทำยังไงก็เหมือนกันครับ

แตกต่างตรงที่ โมจีนจะ "เหนื่อย" กว่า โมแท้ ตรงที่ รอยเยอะกว่า(ผิวไม่เรียบ) อุดขัดยากกว่า (พลาสติกบางตัว ฝาเขียวเอาไม่อยู่ ต้องกาวช้าง ซึ่งขัดเหนื่อยมาก)

ส่วนอื่น ๆ ก็เหมือนทำโมทั่ว ๆ ไปแหละครับ

อุด ---- จะด้วยกาวช้าง กาวแป้ง(หาในนี้แหละ มีวิธีทำ) ทามิย่าฝาเชียว  อีโป้ ฯลฯ
ขัด ---- อันนี้สไตล์ใครสไตล์มันครับ แต่โดยมาตรฐานแล้ว ก็คือ เริ่มจากขัดด้วยเบอร์หยาบก่อน (หยาบสำหรับโมพลาสติก ก็ 400 โดยประมาณ) จากนั้นก็ขัดละเอียดอีกรอบ ( 600-1000 แล้วแต่ความฟิต) โดยขัดไล่ไปเรื่อย ๆ เช่น 400 ต่อด้วย 600 ต่อด้วย 800 ต่อด้วย 1000 และจบด้วย 1200 (บางคนฟิต ๆ ขัดถึงเบอร์ 2000 ก็มี)

การขัด ยิ่งละเอียด มีข้อดีคือ เมื่อพ่นสีไปแล้ว สีมันจะเนียน เพราะขัดไว้ดีแล้ว ผิวเรียบดี ไม่มีคลื่น

รองพื้น ---- อันนี้ก็แล้วแต่เลยครับ บางคนก็รองพื้น บางคนก็ไม่รองพื้น ยังไงถ้าขัดโมก่อนทำสีแล้ว ส่วนมากพ่นสีติดทุกครั้งแหละครับ เพราะหลังจากขัดแล้ว พื้นผิวมันสาก สีมีพื้นที่ยึดเกาะได้.......ส่วนตัวผมลงรองพื้นเพื่อดูรายละเอียดหลังจากขัด ดูว่าเรียบพอที่จะพ่นสีจริงหรือไม่ครับ

พ่นสีจริง ---- อันนี้ก็แล้วแต่เลย จะใช้สีอะไรพ่น ข้อแตกต่างของสีพ่นโมกับสีกระป๋อง หลัก ๆ ก็ สีกระป๋อง เม็ดสีใหญ่ เหมาะกับการพ่นงานใหญ่ ๆ สีโม เม็ดเล็ก พ่นแล้วจะเห็นเลยว่าความละเอียดของสีมันต่างกันจริง ๆ และเมื่อสีเม็ดมันใหญ่ พ่นไปแล้ว ชิ้นงานมันจะหนาขึ้น  ผมเคยพ่นสีกระป๋อง พ่นเสร็จ ประกอบ.......จอยท์หัก เพราะสีมันหนาเกืนไป -*-

พ่นเคลีย ---- เหมือนข้างบน....

หลัก ๆ ก็ราว ๆ นี้ครับ  แรก ๆ ก็เล่น จีน+สีป๋องแหละ......หมดไปหลายเหมือนกัน เลยตัดสินใจ แอร์บรัชดี ๆ สักชุดกับโมแท้ 

ผลที่ได้คือ ....โห่ รู้งี้ทำแท้ตั้งนานล่ะ ง่ายกว่าจีนเยอะ.... ลดขั้นตอนไปได้อื้อเลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ได้ว่าโมจีนนะ ก็ยังมีซื้อบ้าง แต่จะบอกว่ามันเหนื่อยกว่าโมแท้จริง ๆ

ปล.ทำเป็นพูดซะดิบดี ตั้งแต่หลังน้ำท่วมมาก็ยังไม่ได้จับโมอีกเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ AlterNaTive

• Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:30:53 AM »
โมจีน ยังไงก็ต้อง ขัด และรองพื้นครับ เพราะพลาสติกเกรดมันต่ำแต่ล่ะยี่ห้อเกรดก็ไม่เหมือนกันด้วย ซึ่งบางทีเราพ่นสีไปแล้วอาจจะเห็นว่าสีมันเกาะ ความจริงแล้วมันอาจจะไม่เกาะก็ได้

เรื่องเม็ดสีของสีกระป๋องยังไงก็สู้สีสำหรับทำโมจริงๆๆ ไม่ได้หรอก สียี่ห้อที่ดี Leyland มั้งเฉดสีมีให้เลือกเยอะกว่าชาวบ้านหน่อย ถ้าไปหาสีป๋องตามร้านวัสดุก่อสร้าง เฉดสีมีให้เลือกน้อยนะ ควรไปหาสีป๋องตามร้านขายสีพ่นรถยนต์ ประมาณนี้จะมีเฉดสีให้เลือกเยอะกว่า

ยี่ห้อโมจีนที่แต่งง่ายๆๆ Momoko งานคมพอๆๆกับลุง แต่ทำออกมาน้อยฉิบ เพราะฉะนั้นมันขึ้นอยู่กับว่า อยากจะซื้อตัวไหนมากกว่า อยากได้ยูจัง แต่ค่า Daban ไม่มีให้ทำไงล่ะ ก็ต้องซื้อของ TT ใช่ไหมมันกำหนดไม่ได้หรอกขึ้นอยู่กับความต้องการมากกว่า
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:38:35 AM »
สีแนะนำ Leyland ครับ ทางที่ดีควรพ่นรองพื้นเพื่อให้สียึดเกาะดีขึ้นครับ (รองพื้น R-2000 leyland ก็ดีครับ) พ่นตรงๆเลยก็ได้ ไม่กัดพลาสติกก็โชคดีไปครับแต่วันไหนเกิดอยากเอามา action ถ่ายรูปเล่นอาจจะงานเข้าสีหลุดติดมือมาเป็นแผ่น 

ก่อนพ่นรองพื้นง่ายสุดให้เอาโมไปล้างน้ำยาล้างจานครับ เพราะบนผิวโมมันจะมีความมันของทั้งจากเครื่องฉีดพลาสติก หรือความมันจากสิ่งสกปรก โดยเฉพาะโมจีน ไม่รู้ตอนบรรจุใส่ถุงพลาสติกคนงานกำลังนั่งกินบ๊ะจ่างไปด้วยทำงานไปด้วยหรือเปล่า ความมันบนผิวโมเหล่านี้ทำให้สีที่เราพ่นไม่สามารถยึดเกราะกับผิวพลาสติกได้ 100% ครับ แม้แต่โมแท้เองก็มีคราบความมันนะครับ  เวลาผมเอาโมไปแช่น้ำในอ่างจะเห็นเลยว่ามีมันรอยอยู่บนผิวน้ำครับ ลองดูครับ 

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 12:20:32 PM »
สีรองพื้นแล้วโดยส่วนตัวแล้ว ใช้ทั้ง A42 และ R2000 ของเลย์แลนด์ กับ 263 Kobe

ปรกติแล้วผมจะใช้ A 42 นะเพราะเรื่องของเรื่องมันเป้นสีเทา (ฮา)   ส่วนเรื่องการยึดเกาะนั้น  แต่เดิมที่มันเป้นสีรองพื้นเหล็ก 
เพราะฉนั้นหลุดเป้นแผ่นแน่ๆ  ทางที่ดี  ต้องขัดครับ แล้วจะช่วยได้ขึ้นเยอะ 

R2000 มันดีที่ว่าแรงยึดเกาะดี  แต่ข้อเสียคือมันเป็นรองพื้นแบบใสครับ  แล้วจำเป็นต้องพ่นสีทับทันทีเพราะแรงยึดเกาะมันดรอปลงไปตามเวลา ว่าง่ายเลยคือ พ่นรองพื้นแล้วต้องตามด้วยสีเลย

แต่ปัจจุบันผมใช้ 263 ของ Kobe ตอนนี้ปลื้มเจ้านี่มากเพราะแรงยึดเกาะดีมาก  แถมไม่ค่อยมากเรื่องเหมือน 2อันบน เพียงแต่หัวสเปรย์มันไม่ค่อยเวริค์เท่าไหร่ 
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ Aim0177

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:19:22 PM »
ไม่ค่อยมีใครพูดถึงFOXและATMเลย มันไม่ดีหรอครับ พอดีหน้าบ้านผมขายพวกFOXกะATMอ่ะครับ