ผู้เขียน หัวข้อ: การอุดขัดและการขัดทราย  (อ่าน 4464 ครั้ง)

ออฟไลน์ onwan

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
การอุดขัดและการขัดทราย
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:05:08 PM »
๑ อุดขัดทำไมครับ
๒ ใช้อะไรอุดขัด แพงมั้ย
๓ ใช้ความอดทนขนาดไหน พลาดง่ายปล่าว แก้ยากมั้ย
๔ มีรูปเปรียบเทียบอุดหรือไม่อุด หรือมี บทตวามเกี่ยวกับอุดขัดแบลละเอียดยิบมั้ยครับ อังกฤษก็ได้
๕ ภาษาอังก"ษเรียกว่าอะไร

๖ ขัดพื้นผิว เพื่ออะไร
๒ ผิวราบกับโค้ง ขัดไม่เหมือนกันใช้มั้ย
๘แล้วระหว่างเงามันกับด้าน ต้องขัดผิวต่างกันมั้ย
๙ ใช้เวลานานขนาดไหน พลาดง่ายมั้ย แก้ง่ายป่าว
๑๐ หลังจากลงสีแล้วยังต้องขัดอีกมั้ย
๑๑ มีเครื่องมือไฟฟ้าที่ทำให้ขัดเร็วขึ้นหรือปล่าว
๑๒ มีภาพเปรียบเทียบ ก่อน หลัง พ่นสี ขัดกับไม่ขัด มีบทความที่เจาะลึกการขัดทรายมั้ย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: การอุดขัดและการขัดทราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:30:22 AM »
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10271.0

คร่าวๆประมาณนี้
5. Sanding การขัดกระดาษทราย
6. ขัดผิวเพื่อลบชั้นที่เคลือบผิวเดิมออก (พลาสติคผิวมันจะเงา) ทำให้สีติดดี
7. ผิวราบผิวโค้ง ถ้าผิวโค้งก็ขัดสดด้วยนิ้วมือ ขัดราบก็เอาฟุตเหล็กหรืออะไรก็ได้แข็งๆเรียบๆแนบกระดาษทรายขัดเอา
8. เงาหรือด้านอยู่ที่ทำสีไม่ใช่อุดขัด อยากเงามากๆก็ขัดคอมพาวนด์
10. ลงสีแล้วขัดคอมปาวนด์เพื่อให้ผิวเงาแบบรถยนต์ได้ แต่ไม่ใช่อุดขัด แต่ถ้าพ่นรองพื้นแล้วมีหลุมก็อุดขัดเพิ่มได้
11. เครื่องเจียรไฟฟ้ามีหลายแบบ ถ้าใช้ไม่เยอะที่ขัดเล็บไฟฟ้าไดโซะก็เหลือเฟือ แต่ถ้างานหนักๆแบบเรซิ่น ก็แบบเสียบปลั๊ก แต่พองานละเอียดๆก็กลับมามือเหมือนเดิม
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ onwan

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
วันละข้อ:แทนที่จะขัดทรายแล้วพ่นสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 11:29:30 PM »
เราแค่ลง primeแล้วพ่นสี มัยจะเร็วกว่ามั้ย แล้วจะได้สวยเหมือนกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: วันละข้อ:แทนที่จะขัดทรายแล้วพ่นสี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 11:47:12 PM »
เกริ่นความเป็นมาเป็นไป ซักนิดนะครับ อ่านแล้ว งง

แนะนำ ตั้งถาม ในกระทู้เดียวกันนี่แหละ เปลี่ยนหัวข้อเอาล่ะกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 11:49:17 PM โดย NeoX »